Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi minheft Xem bài viết
    Chào cả nhà,mình là thành viên mới của diễn đàn,mình cũng là một người mê âm thanh và thích ráp các loại amply và đóng loa.
    Amply class AB và nguồn dùng biến áp sắt từ có lẽ đã hơi cổ rồi. Giờ người ta có mốt dùng nguồn xung và amply class D.
    Mình đã thiết kế đc một bộ mạch nguồn xung + class D chuyên dùng cho Sub. Do giới hạn về tốc độ MosFet và Opamp nên mạch Class D của mình chỉ hoạt động đc ở tần số khoảng 350kHz nên đáp ứng tần số chỉ tốt trong dải 10Hz đến 10kHz.
    Anh em tham khảo qua clip vừa quay này nhé!
    http://www.youtube.com/watch?v=cbvG1oTEgk0
    Clip quay bằng điện thoại và ko chuyên nên hơi giật
    Tiếc là bạn ko tham gia diễn đàn sớm hơn!
    Thks bạn cái đầu tiên!
    Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

• Mình cũng thích nguồn xung và class D lâu lắm rồi! (Cho dự án đóng sub điện) Nhưng ko có ai tiếp lửa! Hix! Bạn minheft có thể chia sẻ mọi người sơ đồ mạch ko? Thks!
      Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

• Mình tham gia diễn đàn từ rất lâu rồi nhưng ngại viết bài lắm,tức là toàn đọc bài của anh em mà ko chia sẻ gì,mình sẽ rút kinh nghiệm...
        Do công việc của mình khá bận nên lúc nào có thời gian mình sẽ chia sẻ với anh em sơn đồ nguyên lý cũng như PCB của 2 mạch này.
        Nguồn xung mình dùng Flyback Mode, nói chung công suất dưới 200W dùng mode này sẽ rất đơn giản và dễ chế tạo.
        Lý thuyết amply Class D có rất nhiều luồng thảo luận khá kỹ trên diễn đàn rồi nhưng mình chưa thấy sơ đồ hoàn chỉnh nào đã chạy tốt,mình sẽ ko đưa ra lý thuyết chung nữa mà đi vào cụ thể sơ đồ nguyên lý luôn.
        Về Class D Amply có 2 loại chính:
        Loại 1: Tần số không đổi, thay đổi độ rộng xung rồi lọc qua LC,tần số càng cao thì L và C càng bé.
        Loại 2: Tự dao động, cả tần số và độ rộng xung thay đổi theo biên độ tín hiệu lối vào.
        Mình thiết kế theo loại 2,từ các linh kiện rời,không dùng IC chuyên dụng nào,toàn các linh kiện các bạn có thể dễ dàng mua đc ở chợ giời hay Nhật Tảo.
        Nếu dùng để nghe toàn dải (15Hz~20kHz) thì ở tần số cao hơn 10k sẽ bị yếu, nhưng nếu dùng làm Subwoofer thì trên cả tuyệt vời, tiếng Bass rất căng và chắc chắn.
        Last edited by minheft; 22-04-2011, 15:31.

Comment

• Bạn nào muốn làm luôn 2 mạch này thì hãy chuẩn bị trước một số linh kiện này nhé:
          Nguồn xung vào 100VAC -> 250VAC, out +/- 35V và +/- 12V:
          - Cầu diode 3A, Tụ 150uF/450V,KA3843, MUR1660 x 2,1000uF50v x 4,TL431,PC817,Lõi biến áp xung và EMI Filter bóc từ nguồn PC cũ,MosFet 10A/600V...và một số tụ trở BJT nhỏ khác
          Class D amp:
          - Cầu diode 5A,4700uF50V x2,TIP41C,C2383,A1013,KA7805,74HC00,74HC14,IR2110, IRF540,TL081,cuộn lọc đầu ra khoảng 60uH/10A...và một số linh kiện nhỏ khác..

Comment

• Về mạch nguồn xung khá dễ nên mình sẽ trình bày sau. Để các bạn có thể ráp Class D hoạt động tốt ngay và để việc cân chỉnh được dễ dàng thì phải hiểu khá kỹ về mạch này.(mình nói thế xin mạn phép các cao thủ nhé ).
            Về sơ đồ nguyên lý ko phải mình nghĩ ra mà dựa trên một ý tưởng mà mình đã đọc đâu đó trên mạng,mình chỉ thêm bớt một cơ số linh kiện cho phù hợp với điều kiện linh kiện ở VN mình thôi. Sau khi làm hoàn chỉnh rồi nghĩ kỹ lại thì thật bất ngờ các bạn ạ,nó giống hệt một mạch điện rất chi là cơ bản mà hầu như ai làm điện tử tương tự cũng đều đã biết: đó là mạch dao động dùng Opamp để tạo xung vuông và tam giác. chỉ có điều đầu ra xung vuông là đầu ra công suất và đc lọc bằng 1 mắt lọc LC rồi đưa ra loa.
            - Ở mạch dao động tạo xung vuông và tam giác cổ điển thì lối vào không đảo của Opamp đầu tiên luôn ghim ở mass, vậy điều gì sẽ xảy ra nếu đưa vào đầu này một tín hiệu điện nhỏ,chẳng hạn đầu audio out của máy nghe nhạc chẳng hạn?
            Không cần làm mạch thật đâu,các bạn hãy làm mô phỏng trên Electronic Workbench 5.12 hoặc ISIS Proteus các bạn sẽ thấy điều lý thú đấy!

Comment

• bác ơi! bác nên mở luồng mới cho rễ xem bác ợ! chứ luồng này dài quá rùi!
              Không biết ký thế nào?

Comment

• Nguyên văn bởi Mosfet Xem bài viết
                bác ơi! bác nên mở luồng mới cho rễ xem bác ợ! chứ luồng này dài quá rùi!
                Em đồng ý với bác. Làm 1 luồng mới đi ạ. Cho anh em dễ theo dõi.
                Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• sao bác ko gởi file ảnh lên cho anh em tham khảo và lấy tài liệu chứ???

Comment

• sao bác ko đưa sơ đồ nguyên lý của nguồn xung và mạch class D lên cho anh em thm khảo ????

Comment

• đang làm sao lại bỏ dở dang thế này các bác
                      Sửa chữa, cung cấp máy cắt dây, máy xung, máy phay CNC....
                      website: suntech-vn.com
                      phone. 0974 354 077
                      Email.

Comment

• Hi ! Chao ca nha ! Chuc ca nha nhieu suc khoe va niem vui !
                        Ca nha oi ! Cho em hoi ,cach lam mach sub hoi xai bass 20 cm . don gian nhat ,ma hieu qua nhat ! TKS !
                        Ai biet chi dum em voi nhe ! -> hiepnghia2008@yahoo.com ! Cam on ca nha rat rat nhieu !

Comment

• đơn giản nhất là dùng BTL 2 TDA2030A mạch đơn giản 1con 18w cũng ổn thêm 1 mach lọc trầm dùng TL072 nữa là ok
                          Last edited by tazzan_ttl; 25-04-2011, 13:39.

Comment

• "các bác cho em hỏi với nếu e dung nguồn đơn nuôi công suất và vẫn dùng nguồn đó nuôi 4558 đọan nào cần mas thì em dùng cầu phân áp được không?mắc theo kiểu nối tiếp hai con trở và lấy điểm giữa làm điểm mass như vậy có ảnh hưởng gì không ak? xin cảm ơn các bác bác nao lam rồi giúp em với gửi tin nhắn cho em qua địa chỉ q_le48@yahoo.com hoac sdt 0984166050 "

dùng 2 trở ko ổn đâu.bởi vì sẽ rất khó tính toán dòng qua trở dẫn tới nguồn sẽ ko đối xứng được.bạn làm nguồn đôi đi dễ lắm mà

Comment

• các bác cho em hỏi muốn đóng được thùng loa thì cần những thông số gì ạ?? thank
                              emai: zzzz_yeulagi_zzzz@yahoo.com
                              Last edited by dientuvn_123; 26-04-2011, 00:21.

Comment

• bác nào có sơ đồ mạch lọc siêu trầm của 4558 cho mạch tda7294 200w cho e xin với e mới vào nghề chổ e ko có tl072 đành phải làm 4558 thôi
                                và nếu đóng thùng sub tda7294 thì đóng như thế nào sư dụng loa gi là ok nhất mong các bác chỉ giáo
                                Thân
                                Last edited by tonytoan; 27-04-2011, 02:00.

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X