Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi mitdac_hanam Xem bài viết
    vậy loa này chi có hoat động được một loa thôi à?
    vậy là nhầm loa đẳng áp với loại loa thụ động rồi
    Loa có màng thụ động là loại sub có thêm 1 loa ko có nam châm, chỉ có màng loa,có tác dụng thay cho lỗ thông hơi giúp tiếng trầm sâu hơn là thùng kín vì không khí trong thùng có độ co giãn hơn nhờ độ đàn hồi của màng loa giả này
    Loa đẳng áp thì có 2 mặt loa úp vào nhau và 2 loa đấu đây + và - ngược chiều nhau giúp khi tín hiệu đi vào 1 loa kéo, 1 loa đẩy làm lực bass mạnh hơn
    Ốm bệnh vì điện tử
    Nhẵn túi vì DIY
    Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
    ĐT: 0975660533

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
      ...Loa đẳng áp là có 1 loa nữa (không cấp tín hiệu) được úp trực tiếp vào Loa Bass (mặt đối mặt) và quay đít loa phụ (thụ động) loa ngoài...
      Hình như Tepriu có sự nhầm lẫn chăng?
      Kiểu tepriu nói là loa trầm phụ (chỉ có màng mà không có cuộn dây và nam châm).
      Theo tài liệu mình có được thì loa đẳng áp thuật ngữ gọi là "Isobarik", hiểu là áp lực bằng nhau. Để làm được điều này thì 2 loa trầm phải giống hệt nhau, được mắc đồng trục, cùng quay về một hướng (cái trước cái sau) và cách nhau một khoảng ngắn nhất (nhưng vẫn đảm bảo nam châm loa trước không chạm màng loa sau). Hai loa này được nối thông nhau bằng một ống. Ống này nằm hoàn toàn bên trong thùng loa, chỉ chừa mặt loa phía trước quay ra ngoài.
      Các loa phải được mắc cùng cực tính. Khi đó, các màng loa dao động cùng pha và cùng biên độ, vì vậy thể tích không khí trong khoảng giữa hai loa không thay đổi nên không bị nén (đẳng áp). Kiểu mắc này có ưu điểm là dù sử dụng tới hai loa trầm nhưng vẫn đảm bảo thùng loa vẫn nhỏ (có thể nhỏ hơn dùng chỉ 1 loa trầm) và âm trầm được cải thiện (phát tốt âm trầm đến tần số cộng hưởng của loa).
      Còn một kiểu mắc khác cũng cho kết quả đẳng áp là kiểu "đẩy kéo" mà bạn blackmask23 đã nói ở trên.
      Last edited by TranVu; 28-11-2010, 22:37.

Comment

• các bác cho em hỏi đóng theo kiểu nào nghe hay hơn! mà sao 2 kiều này khác nhau nhỉ?

Không biết ký thế nào?

Comment

• Bác "Vietquan" ơi cho mình hỏi chút minh vẵn chưa hiểu cái sơ đồ của Bác "nếu bạn có acquy 24v thì lắp theo sd sau sẽ có nguồn dx"
          Xin Bác chi bảo chi tiết chút được không Em không bít về điện lắm
          Cảm ơn Bác nhiều

Comment

• Hai loa này được nối thông nhau bằng một ống. Ống này nằm hoàn toàn bên trong thùng loa, chỉ chừa mặt loa phía trước quay ra ngoài
            vậy nối ống đó với nhau từ đâu đến đâu vậy bác.và và thùng loa này chắc cũng cần lỗ thông hơi chứ.
            }}}===(¯`*(¯`v´¯)*´¯)===>
            Ngu dốt không đáng thẹn bằng thiếu ý chí học hỏi
            Chưa thử sức thì không bao giờ biết hết năng lực của mình
            }==={>>0978885615>>>

Comment

• Nguyên văn bởi mitdac_hanam Xem bài viết
              vậy nối ống đó với nhau từ đâu đến đâu vậy bác.và và thùng loa này chắc cũng cần lỗ thông hơi chứ.
              Nguyên tắc của thùng loa này như hình sau:
              Attached Files

Comment

• sao em làm mạch tiền khuyếch đại dùng JRC 4558 vẫn còn tiếng trele vậy ,chỉ dùm vơi

Comment

• Nguyên văn bởi 0972568142 Xem bài viết
                  sao em làm mạch tiền khuyếch đại dùng JRC 4558 vẫn còn tiếng trele vậy ,chỉ dùm vơi
                  Bạn tính toán lại trở và tụ của mạch hồi tiếp âm sao cho tác dụng hồi tiếp mạnh ở dải tần của âm treble thì sẽ giảm tiếng treble gần như hoàn toàn (sách nói như thế, hihi!).

Comment

• thật ra 2 con tran hoặc con ic khuếch đại thuật toàn chỉ là kd thui.bạn để ý nhé khi mắc 2 con trở như trong SD ở điểm giữa thì u=1/2 Uaq.nó như là bn nối tiếp 2 quả pin ấy.điểm giữa là dây trung hòa còn lại là 1 - 1+

01689961326

Comment

• bạn dùng bass 20 ak?nếu vậy thì lỗ thông hơi này hơi bé

01689961326

Comment

• Nguyên văn bởi vietquan Xem bài viết
                        bạn dùng bass 20 ak?nếu vậy thì lỗ thông hơi này hơi bé
                        Có thể hiệu chỉnh bằng cách làm ống thông hơi dài thêm.

Comment

• nó có tiếng hát và cũng có âm trầm nhưng chưa mạnh bác nào giúp với

Comment

• Mình có một biến áp có hai đầu ra là 2x12 vol,vậy làm thể nào để tạo nguồn đồi 12 0 12 từ nó,mấy bạn có thể cho mình sơ đồ được không,

Comment

• Nguyên văn bởi gahoangtu Xem bài viết
                              Mình có một biến áp có hai đầu ra là 2x12 vol,vậy làm thể nào để tạo nguồn đồi 12 0 12 từ nó,mấy bạn có thể cho mình sơ đồ được không,
                              Lẽ ra là bạn nên post qua bên phần Nguồn, nhưng vì cái này cũng dính tới Điện thanh nên Tép cũng nhắm mắt trả lời luôn (nếu lỡ bị Mod nhắc nhơ thì cũng đành chịu).

Trên hình nó dùng BA ra 15 Vol AC đôi, nhưng bạn có thể dùng BA ra 12v AC cũng OK , vì sau khi nắn lọc cũng ra khoảng +-16,9V DC (=12v AC x Căn bậc 2 của 2).

2 con IC để ổn áp: 7812 để ổn áp nguồn +12 v DC; 7912 để ổn áp nguồn -12 v DC
                              Attached Files
                              Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                              <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Mình có một loa đường kính 16cm, nên chọn tầng công suất cho sub khoảng bao nhiêu là vừa.

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X