Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi medientu Xem bài viết
    Thứ nhất , loa của bạn R sao mà = 16cm dc , ko lẽ đg kính loa D = 32cm à => loa khủng quá !
    Thứ hai , CS max của loa = 100W là CS phát ra của loa ở thời gian ngắn , đó chính là những tiếng bình bịch , ầm ầm đó bạn !
    Thứ ba , mạch JRC 4558 chỉ tạo ra hiệu ứng âm thanh siêu trầm thôi , làm gì có chuyện khuếch đại CS trên cả con TDA 2030A . Loa của bạn ko phải là loa chính hãng nên đôi khi số liệu ghi trên loa ko có tính chính xác !
    Tôi đã làm xong 1 bộ loa 2.1 , nghe cũng khá ! Đây là ảnh con SUB của mình !
    ý em là loa đường kính có 16cm thôi,mạch lọc âm trầm nó là pre nên có hệ số khuếch đại công suất, có cái lên đến 10 lần,em đọc ở đâu đó thấy bảo nó chỉ giúp mạch công suất phát huy tối đa công suất tức là ko thể vượt quá 18w với 2030A, nhưng em đọc trong phần 'làm thế nào tăng công suất AMP' ở đâu đó trong diễn đàn có người bảo có thể tăng công suất AMP bằng cách tăng hệ số khuếch đại (tất nhiên tăng cả BA nguồn nuôi) điều này đúng hay sai?????
    tất nhiên ko thể tăng quá nhiều ý em chỉ cần tăng chừng 1,5 lần cho cái AMP là đủ vì cái IC chịu đựng có giới hạn
    Ốm bệnh vì điện tử
    Nhẵn túi vì DIY
    Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
    ĐT: 0975660533

Comment

Bạn đang làm loa 2.1 dùng TDA2030 đúng ko ? Nếu đúng thì cho mình hỏi : Biến áp trong hình bạn dùng BA bao nhiu Ampe mà sao thấy nhỏ xíu vậy ? trong khi đó mình dc biết là 1 bộ loa 2.1 dùng TDA2030 thì BA phải tầm 3,4 A ! Và ở cả mạch chỉnh lưu của bạn nữa , sao mình thấy 4 chú Diode của bạn nhỏ vậy , chắc là 1N4007 rồi phải ko ???
      Mình thì sử dụng BA 3A , Diode 5A cơ đấy ! Hôm nào có tiền tăng BA lên 4,5 A ko chừng ! hihihihi
      BA của em 15V-3A,cam on bác đã nhắc cho em sơ suất này,về em thay cho nó cái diốt 5A luôn,có tiền thay luôn MUR,bác nào biết MUR là gì chỉ bảo em xem có thay đc ko em ko biết j về nó toàn thấy dùng trong loc nguồn của LM3886
      em dùng 2 BA 3A :1 cho2 kênh loa vệ tinh em dùng và 1 cho loa sub
      có một điều em phân vân nữa là không biết công suất AMP đủ chưa (em dùng TDA2030 cầu 2 con nhân đôi công suất đc chừng gần 40w, em thấy vẫn chưa máu, em tính lắp hẳn 2 quả loa úp mặt vào nhau kiểu đẳng áp(dual) rồi ráp con LM4780 hayLM47... em ko nhớ rõ, công suất con này lên tới trên 100W (dual 3886) như thế mới đã nhưng kinh phí chưa cho phép vì em muốn tận dụng 2 cái BA 3A tháo ra từ đồ cũ cho đỡ phí
      Ốm bệnh vì điện tử
      Nhẵn túi vì DIY

Comment

Thứ nhất , loa của bạn R sao mà = 16cm dc , ko lẽ đg kính loa D = 32cm à => loa khủng quá !
        Thứ hai , CS max của loa = 100W là CS phát ra của loa ở thời gian ngắn , đó chính là những tiếng bình bịch , ầm ầm đó bạn !
        Thứ ba , mạch JRC 4558 chỉ tạo ra hiệu ứng âm thanh siêu trầm thôi , làm gì có chuyện khuếch đại CS trên cả con TDA 2030A . Loa của bạn ko phải là loa chính hãng nên đôi khi số liệu ghi trên loa ko có tính chính xác !
        Tôi đã làm xong 1 bộ loa 2.1 , nghe cũng khá ! Đây là ảnh con SUB của mình !
        AH quên bác mêdt có biết chỗ nào bán củ loa sub xịn xịn một tí ko, tức là sản xuất ra để lắp cho loa sub, em lòng vòng tìm mãi ko đc, đành dùng con loa nội địa ko hẳn là sub nhưng khỏe và nam châm to thay thế kiểu nhà nghèo, vì sub hãng như JBL thì em mê lắm nhưng giá tận mấy trăm đô lận
        Ốm bệnh vì điện tử
        Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
          AH quên bác mêdt có biết chỗ nào bán củ loa sub xịn xịn một tí ko, tức là sản xuất ra để lắp cho loa sub, em lòng vòng tìm mãi ko đc, đành dùng con loa nội địa ko hẳn là sub nhưng khỏe và nam châm to thay thế kiểu nhà nghèo, vì sub hãng như JBL thì em mê lắm nhưng giá tận mấy trăm đô lận
          Chịu ! Loa độ mà ! ko biết chỗ mua loa xịn , mà biết cũng ko thèm mua , vì có mua nổi đâu mà mua ! Đắt lắm ! Mình thì chỉ xài hàng Hồ Cẩm Đào thôi ! hihi !

Comment

• chào tất cả anh em trên forum mình mới tập tành đóng thùng thôi chứ ko phải chuyên nghiệp đâu nhé , mình muốn nhờ anh em giúp mình lên 1 thùng sub được ko ? mình có 1 loa sub hiệu P-audio 30cm củ loa lớn lắm vậy anh em nào có thể cho mình thông số để dựng đầu nó dậy ko ? giúp mình với

Comment

• bac oi toi lap thu caj mạch dùng mach kl 0632 y bach cho so do chan di em chua biet mu mach 4558 co dung dc ko em lap thu ma no ko chay chi co tjeng u thoi ma no dung nguon doi xung a
              hãy làm theo cách của bạn!

Comment

• co dung dc dau
                hãy làm theo cách của bạn!

Comment

• Cac bac cu noi noi noi - Bac nao ranh Post len Mach cung suat cai cho anh em tham khao - nho co chiet ap nhe.
                  Mach loc tan dung TL072 la Oki roi - Con mach cong suat????

Comment

• JRC 4558 dùng ngon mà.Mỗi tội mình chưa xử lí ngon tín hiệu cho nên hơi ù.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
                      subwoofer p2p
                      Bạn cho mình hỏi nếu mạch này dùng nguồn đơn được ko???
                      và nếu dùng nguồn đôi như của bác Minhdt đấy thì +12v vào chân 8, -12v vào chân 4 thế mass vào đâu. vì còn mass của tín hiệu đầu vào nữa mà. Mass nguồn và mass tín hiệu đầu vào lắp lẫn vào nhau ah?? hay mắc ntn? trả lời dùm mình. mình cũng đang làm mạch này... đến đoạn này thì ko biết làm sao tiếp nữa. thanks

Comment

• ah cho mình hỏi thêm mình chỉ có biến áp có đầu ra là 0v, 12v, 24v. bây giờ mình muốn tạo nguồn đôi, 1ra -12v,1 ra +12v. mình lấy đầu vào là 24v được ko??? vì qua diot chỉ còn nửa bán kỳ dương nên mình nghĩ 24v/2=12v. và qua diot lắp ngược thì mình được -12v nữa. Mình lắp như thế liệu có đúng ko?? thanks

Comment

• Thì đã nói là mass thì nó fải chung với nhau lun chứ.

Còn cái nguồn đó bác cứ lấy 2 chân 0v và 24V qua cầu diot, còn chân 12v làm mass, bác sẽ có nguồn +/-12v thui

Comment

• Nguyên văn bởi trung_pro Xem bài viết
                            Thì đã nói là mass thì nó fải chung với nhau lun chứ.

Còn cái nguồn đó bác cứ lấy 2 chân 0v và 24V qua cầu diot, còn chân 12v làm mass, bác sẽ có nguồn +/-12v thui
                            èo. Em nghĩ thế ko ổn rồi, cứ băn khoăn mãi chuyện mass chung. Mass tín hiệu vào sao lại chung với mass nguồn được nhỉ...
                            Còn nguồn, 0v làm mass thôi chứ, sao lại dính 12v vào đây, 12v làm mass sao đc. Theo em nghĩ nhé 24v nối vào 2 con điot, mỗi con nửa bán kỳ là 12v rồi, 12v làm j nữa

Comment

• Kiểu nó như zậy nè bác
                              Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi phamthenui Xem bài viết
                                èo. Em nghĩ thế ko ổn rồi, cứ băn khoăn mãi chuyện mass chung. Mass tín hiệu vào sao lại chung với mass nguồn được nhỉ...
                                Còn nguồn, 0v làm mass thôi chứ, sao lại dính 12v vào đây, 12v làm mass sao đc. Theo em nghĩ nhé 24v nối vào 2 con điot, mỗi con nửa bán kỳ là 12v rồi, 12v làm j nữa
                                Giời ơi ! Bạn thử xem lại mạch in của TDA 2030 mà xem , max tín hiệu vào có chung với max ( 0V ) của nguồn ko ???
                                Bạn ko hiểu ý của bạn Trung_pro rồi , BA ta lấy ra 3 chân 0V - 12V - 24V , bạn lấy 2 chân 0V và 24V qua chỉnh lưu cầu để tạo ra nguồn DC đôi +12V và -12V , còn chân 12V của BA ( có phải điểm giữa của 3 chân BA ko !!! ) bạn sẽ làm max ( 0V ) ! Sao , còn thắc mắc gì nữa ko bạn ??? Sơ đồ mạch chỉnh lưu sẽ có ngay sau đây :
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X