Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• À , cái mạch lọc Siêu trầm dùng con TL072 nghe hay lắm đấy ! Còn cái mạch JGC4558 trong room này sao ko thấy cái nào xài dc hết à ! hihi

Comment

• vậy phải có mạch chia tín hiệu vào ra làm hai bán kỳ âm dương rồi đưa vào mạch => chỗ này chưa hiểu mấy ?? Bác có thể pót hình ảnh lên cho em được mở tầm mắt ko?? tại vì gà quá . .
      công suất nhỏ => làm 2 mạch để khuyếch đại cho tai nghe được ko ?? công suất tiêu thụ điện có lớn ko ?? mấy con sò đó chưa nhìn thấy bao giờ ?? ko biêt nó như thế nào nhỉ . . . cho em xin cái hình nhé ?? thank
      Cái này là tiền khuyếch đại à ?? hay là tầng khuyếch đại cuối ( trước cái khuyếch đại đầu vào ?? ) Nếu là tầng khuyếch đại cuối thì mình lắp cái mạch khuyếch đại trước rồi lắp cái mạch này sau=> công suất chắc to hơn chứ hả ?? Ngày trước mình lắp = 4 con tranzitor bé bé => kêu cũng hay phết . . => được 1 lúc thì cháy . . ke ke . . .
      Last edited by nongdanfo; 11-03-2009, 12:53.
      Nhiễu điều phủ lấy giá gương
      Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
        vậy phải có mạch chia tín hiệu vào ra làm hai bán kỳ âm dương rồi đưa vào mạch => chỗ này chưa hiểu mấy ?? Bác có thể pót hình ảnh lên cho em được mở tầm mắt ko?? tại vì gà quá . .
        công suất nhỏ => làm 2 mạch để khuyếch đại cho tai nghe được ko ?? công suất tiêu thụ điện có lớn ko ?? mấy con sò đó chưa nhìn thấy bao giờ ?? ko biêt nó như thế nào nhỉ . . . cho em xin cái hình nhé ?? thank
        Cái này là tiền khuyếch đại à ?? hay là tầng khuyếch đại cuối ( trước cái khuyếch đại đầu vào ?? ) Nếu là tầng khuyếch đại cuối thì mình lắp cái mạch khuyếch đại trước rồi lắp cái mạch này sau=> công suất chắc to hơn chứ hả ?? Ngày trước mình lắp = 4 con tranzitor bé bé => kêu cũng hay phết . . => được 1 lúc thì cháy . . ke ke . . .
        Mạch chỉ có con công suất để tăng thêm công suất cho mạch trước thường là IC công suất nhỏ như LF 356 gọi là ghép bù ,con AD hình dạng giống như con D718 nhưng công suất nhỏ hơn nhiều .Vào Google nhập vào X W power amp < X là số W của mạch> sẻ có quá trới đồ mạch để ráp cái mạch của TS Ánh dục đi chứ ráp làm chi .

Comment

ngỏ vào phải có mạch chia pha mới kêu được=> nghĩa là như thế nào ??? Không hạ điện trở xuống thấp hơn được à ?? mà công suất sao lại nhỏ thế nhỉ ?? bác nào đã làm chưa ??
          Công nhận đây ko phải là mạch cho sub . Căn bản là em làm mãi mà ko được ?? tại sách nó ko cho trị số của mấy con trở ??
          Mạch này cũ rồi => bác có mạch nào mới , mà hay hay giống như mạch của em thì post lên cho em tham khảo với ??

2R2 là 2,2 ôm đấy hả ?? hay là 2,2 kilo ôm ?? bao nhiêu W ??
          Mạch này không đơn giản và công suất cũng không nhỏ thế đâu.Công suất loại mạch này rất lớn nên ta thường chỉ thấy nó trong các ampli công suất cao loại xịn mà thôi.Ở các mạch công suất cực cao (vài KW ) nó còn dung nhiều tran mắc song song nhau.Tran công suất nó có công suất >100W.Trước mạch này còn nhiều mạch khuếch đại và chia pha phức tạp nữa chỉ có cái chất lượng của nó thì thôi rồi....
          2R2 = 2.2 ôm
          2K2 = 2.2Kilo ôm

Comment

• Nguyên văn bởi medientu Xem bài viết
            Cái mạch CS dùng LM4440 bây giờ ít ai sử dụng rồi , mạch CS tương đương LM4440 bây giờ sử dụng TDA là nhiều , nếu CS cao thì phải ghép sò ! Sẵn đây pác nào có mạch CS >=100W ghép sò thì post lên dùm em nha ! Xin cảm ơn !
            Tôi có biết 1 số mạch ghép sò công suất trên 100W nhưng chưa vẽ mạch nên chưa post được.Bác có thể tham khảo mạch trong cuốn ĐIỆN TỬ CĂN BẢN TẬP II ở phần IC 4558.Mạch cũng tương đối đơn giản có mạch tiền khuếch đại là IC 4558.
            Bạn có thể dùng phần mềm EAGLE để thiết kế mạch in này rất nhanh.Tổng chi phí sau khi làm xong mạch và hàn linh kiện chưa đến 100.00vnd.

Comment

• Xin kính chào các bạn! Tôi là thành viên mới, tuy ko dc học về điện tử nhưng tôi rất thích điện tử, đặc biệt là rị mọ để sửa chữa hay nâng cấp gì đó. Tôi cũng ôm mộng tự làm lấy 1 cái ampli bán dẫn để nghe nhưng khi đi vào tìm hiểu thì thấy giấc mộng của mình có lẽ sẽ ko bao h thành hiện thực nếu ko có đc người rành về điện tử và yêu thích audio giúp đỡ. Gần đây tôi vào trang web này và thấy có forum này tôi lấy rất làm mừng vui vì đã tìm được cả một nhóm người cùng sở thích mà lại lại có trình độ. Cũng xin trình bày với các bạn là mình mới mua đc 1 cái Sub to tướng của TQ, mình nhận thấy mặc dù tiếng nó rất to nhưng sau mỗi tiếng nện thì bị tạp âm đi sau nên rất khó chịu, mình tháo ra thì thấy mạch của nó rất chán, lại còn bị người sử dụng trước đã thay thế linh kiện một cách cẩu thả vào nữa (thay 1 cái tụ lọc nguồn không cùng chỉ số và đã bị chảy nước) mình đã thay toàn bộ bằng tụ mới với trị số cao hơn nhưng k khắc phục dc tình trạng cũ, mình nghĩ là do mạch hoặc do linh kiện nào đó kém chất lượng, nếu có thể ai đó giúp mình nhé! Nếu dư cái mạch Sub nào bán lại cho mình thì tốt quá, mình ko muốn dùng mạch đó nữa (mình rất thích đồ handmade, loa ở nhà đều do mình tự đóng hết). mà sao mọi người ko ai để số liên lạc thế! Hãy để số liên lạc để ai có nhu cầu có thể đặt hàng.
              Số của mình là 01225366551. mình tên là Tĩnh. Xin chào tất cả anh em trong forum.
              Mình ở Hà Nội.

Comment

• e cũng muốn làm một cái mạch siêu trầm.nhưng mấy pác nói thế tụi em út như em sao biêt làm. may pác post cho em cái mạnh đc không ạ! cám ơn máy pác nhiều nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi thông Xem bài viết
                  e cũng muốn làm một cái mạch siêu trầm.nhưng mấy pác nói thế tụi em út như em sao biêt làm. may pác post cho em cái mạnh đc không ạ! cám ơn máy pác nhiều nhiều
                  Mạch siêu trầm trong forums này có đó bạn à ! Cái TL072 đó ! Có mạch nguyên lý , mạch in và mạch hướng dẫn lắp linh kiện nữa ! Bạn thiết kế mạch siêu trầm này xong rồi lắp trước tầng Công Suất ! Chúc bạn thành công !

Comment

• có pác nào post cho em cách làm thùng loa không à.khó wa

Comment

• Nguyên văn bởi copdt Xem bài viết
                      dung con 4558 di
                      anh oi sao lam ma khong ra om tram ma chi re thui anh chi gaio dum di]

Comment

• Nguyên văn bởi chipnho
                        chúc bạn thanh công
                        anh oi sao lap khong chay
                        chi co tieng re thui a` . Xin xhi giao gium duoc ko

Comment

• Trước mạch này còn nhiều mạch khuếch đại và chia pha phức tạp nữa chỉ có cái chất lượng của nó thì thôi rồi.... => bác duong_act có vẻ biết nhiều quá nhỉ ? em thì Gà mờ quá . Công nhận là trước nó còn có mạch Khuyếch đại nữa . . Bác có mạch nào ko ?? cho đàn em được mở rộng tầm mắt / ???? jhi hi
                          Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                          Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Mình có 1cái ampli karaoke của Sài gòn vẫn đang dùng tốt, CS khỏe (thấy ghi là 250w)mình muốn tận dụng phần cục nguồn và mạch của nó để làm thành phần ampli của Sub. Anh em cho ý kiến nhé!
                            Cảm ơn các anh em trước!

Comment

Trước mạch này còn nhiều mạch khuếch đại và chia pha phức tạp nữa chỉ có cái chất lượng của nó thì thôi rồi.... => bác duong_act có vẻ biết nhiều quá nhỉ ? em thì Gà mờ quá . Công nhận là trước nó còn có mạch Khuyếch đại nữa . . Bác có mạch nào ko ?? cho đàn em được mở rộng tầm mắt / ???? jhi hi
                              Cái mạch này công suất khá lớn nên tớ chưa thiết kế bao giờ nên chưa có mạch nguyên lí và mạch in.Anh em thông cảm...

Comment

• Nguyên văn bởi tinhaudio Xem bài viết
                                Mình có 1cái ampli karaoke của Sài gòn vẫn đang dùng tốt, CS khỏe (thấy ghi là 250w)mình muốn tận dụng phần cục nguồn và mạch của nó để làm thành phần ampli của Sub. Anh em cho ý kiến nhé!
                                Cảm ơn các anh em trước!
                                Tui thấy trong mấy cái mạch Ampli thường thì mạch CS tích hợp luôn Tress , Mid ! Nếu như tận dụng mạch đó làm mạch khuếch đại cho SUB liệu có dc ko ! Còn về mạch nguồn và cục BA thì khỏi phải bàn , tuyệt cú mèo ! hihi

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X