Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi medientu Xem bài viết
    mạch tôi đã post đấy bạn cứ tham khảo đi . Theo tôi bạn nên dùng TL072 , còn bạn muốn lắp mạch nào thì tùy ở ban thôi , hihi . Chúc bạn thành công .hihi
    Bác này rất tích cực post. Anh em rất cảm kích vì tấm lòng nhiệt tình và chia sẻ với anh em, song bác chú ý bài có chất lượng một chút. Cái mạch dùng JRC4558 của bác không thể có " âm trầm" " out to AMP" được.

Comment

cac bac oi cho em hoi ty cac bac co mac nao` tach am nhu thung` loa vi tinh ko poss len cho em nha
      hãy làm theo cách của bạn!

Comment

Nguyên văn bởi muhviet Xem bài viết
        Bác này rất tích cực post. Anh em rất cảm kích vì tấm lòng nhiệt tình và chia sẻ với anh em, song bác chú ý bài có chất lượng một chút. Cái mạch dùng JRC4558 của bác không thể có " âm trầm" " out to AMP" được.
        Thưa bạn muhviet ! Cái mạch TL072 đó ko phải minh chỉ post lên cho anh em ko đâu , mình đã làm rồi và Bass rất hay , có hay mình mới post lên cho anh em chứ ! Hơn nữa , mình cũng làm mạch dùng JRC4558 và so sánh , kết quả là mach dùng TL072 hay hơn ! Mình ko biết bạn đã thí nghiệm với cái TL072 hay chưa nhưng mình khẳng định là mạch này cho âm trầm tốt ! Hihi sẵn tiện bạn giúp mình phân tần cho 2 loa vệ tinh dùm luôn nha ! Cảm ơn nhiều !

Comment

Nguyên văn bởi muhviet Xem bài viết
          Hihix ! xin lỗi tui nhầm , bạn nói cái mạch dùng JRC4558 ma` tui ko biết ! Thực ra đó là mạch của Bác Cuongdt bên phòng " thắc mắc về mạch JRC4558 " đó ! Chứ mình ko làm mạch đó đâu à nhen ! hehe ! Xin lỗi bạn muhviet ha ! À , mình post có mấy cái mạch chứ nhiu mà bạn nói mình post bài kém chất lượng , có cái mạch JRC4558 ko à ! Mình thấy bạn rất giỏi về lĩnh vực này ! Bạn giúp mình phân tần cho 2 loa vệ tinh nha ! Cảm ơn bạn nhìu !

Comment

hề hề ! mới có vốn kha khá , định chủ nhật này , đóng một em đẳng áp tầm 70W nghe cho nó sướng ! .Máu lên tới não rồi !
            Last edited by tk60; 05-03-2009, 22:05.

Comment

bác nào biết cách lắp 4 sò( 1 kênh ) cho sub ko ?? Kiểu Dalington gì đó ?? ( bình thường chỉ có 2 sò 1 kênh ) . Em thấy lắp kiểu này công suất tăng lên rất mạnh . . Chứ bình thường thì 2 sò thì => công suất tầm 50 -> 70 thôi ?? Phải ko nhỉ ??
              Nhiễu điều phủ lấy giá gương
              Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                bác nào biết cách lắp 4 sò( 1 kênh ) cho sub ko ?? Kiểu Dalington gì đó ?? ( bình thường chỉ có 2 sò 1 kênh ) . Em thấy lắp kiểu này công suất tăng lên rất mạnh . . Chứ bình thường thì 2 sò thì => công suất tầm 50 -> 70 thôi ?? Phải ko nhỉ ??
                Gắn 4 sò cũng như gắn 2 sò C nối nguồn E qua trở .5 R ra loa còn B nếu mạch cũ có nối qua trở thì cũng nối như vậy còn không thì nối trực tiếp luôn ,nối thêm sò không làm tăng công suất mà chỉ làm giảm nhẹ tải cho sò thôi tuy nhiên ráp kiểu nảy dòng ra có cao hơn bình thường nên nghe tiếng mạnh hơn là gắn 2 sò, cách đơn giản nhất làm tăng công suất là tăng nguồn.

Comment

he he . . em còn gà mờ lắm ạ !
                  1. Bác cho em tý sơ đồ cho em dễ hình dung nhé ?? Em nghe bọn bán amply nói con này 4 sò => yếu .. Con này chơi 8 sò => đẩy khỏe lắm . . . ?? không biết thực hư ra sao ??
                  2. Tăng nguồn thì tăng đến bao nhiêu nhỉ? Em thấy nguồn thường kịch kim là nguồn đôi + 40V -40V . . . ??

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                    he he . . em còn gà mờ lắm ạ !
                    1. Bác cho em tý sơ đồ cho em dễ hình dung nhé ?? Em nghe bọn bán amply nói con này 4 sò => yếu .. Con này chơi 8 sò => đẩy khỏe lắm . . . ?? không biết thực hư ra sao ??
                    2. Tăng nguồn thì tăng đến bao nhiêu nhỉ? Em thấy nguồn thường kịch kim là nguồn đôi + 40V -40V . . . ??
                    Sơ đồ làm gì khi đã có sẳn cái mạch 2 sò cứ xem trên mạch 2 sò 3 chân BCE nó đấu với mạch ra sao thì đấu y như vậy với cặp thứ 2, mạch 4 sò nó ráp như mình đã mô tả công suất khó tăng được nếu không ráp thêm loa < điện áp ra không tăng nhưng nếu dòng ra lớn thì dư tải hơn x lần công suất thực với diều kiện bộ nguồn đáp ứng đủ dòng> mạch 8 sò là 2 mạch 4 sò ráp theo kiểu cầu nên công suất rất lớn.thường thị chạy tối đa là +- 60 volt nhưng còn tùy điện áp Vcc của con trans công suất có chịu nổi không , mức volt này nếu mạch thích hợp sẻ đạt công suất 100 W.

Comment

• mạch siêu trầm

Tụ 100 mF để ngăn dòng 1 chiều đảm bảo thiêm áp cho tranzitor.
                      Diot dùng loại Si hoặc Ge cùng loại với tranzitor . Điều chỉnh 4 điện trở sao cho điện áp tại 2 đầu loa ( coi 2 bên là A và B là 2 đầu loa ) ( điện áp tại điểm A hoặc B = 1/2 điện áp nguồn = 12/2 = 6V là được . Điều chỉnh cầu cân = điện áp giữaA và B = 0 là đạt yêu cầu.
                      Tranzitor dùng loại bù từng cặp : 2N3202/2N656 ; AD161/AD162 ; 2SD110/2SB849 ; GT404A/ GT402A ; AC 108 /AC 108K . . .
                      Em có chỗ thắc mắc là mạch này 12V thì công suất ra bao nhiêu nhỉ ?? Em lấy trong Mạch điện ứng dụng của Nguyễn Đức Ánh .
                      Không biết mấy con trở đó có giá trị bao nhiêu nữa ??
                      Em làm mấy lần rồi mà chưa được ?? Ko biết sai chỗ nào ??
                      Các cao nhân chỉ giùm ...???
                      Có phải mạch này là mạch cầu ko??
                      Attached Files

Comment

• Đúng là mạch cầu nhưng xưa quá rồi công suất chừng vài w nếu ráp cặp AD 161/162 độ méo rất lớn không bỏ công ráp,điện trở từ 2R2 đến 4R7 ngỏ vào phải có mạch chia pha mới kêu được.

Comment

• Mạch khuếch cho Sub cũng giống mạch khuếch đại công suất khác thôi nên dùng con LA4440 cũng được.Cái quan trọng là ở mạch lọc tần số mà thôi.Mạch này khác với mạch khác là nó chỉ cho tần số rất thấp(vài trăm Hz trở lại) đi qua thôi.

Comment

• ngỏ vào phải có mạch chia pha mới kêu được=> nghĩa là như thế nào ??? Không hạ điện trở xuống thấp hơn được à ?? mà công suất sao lại nhỏ thế nhỉ ?? bác nào đã làm chưa ??
                            Công nhận đây ko phải là mạch cho sub . Căn bản là em làm mãi mà ko được ?? tại sách nó ko cho trị số của mấy con trở ??
                            Mạch này cũ rồi => bác có mạch nào mới , mà hay hay giống như mạch của em thì post lên cho em tham khảo với ??

2R2 là 2,2 ôm đấy hả ?? hay là 2,2 kilo ôm ?? bao nhiêu W ??

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                              ngỏ vào phải có mạch chia pha mới kêu được=> nghĩa là như thế nào ??? Không hạ điện trở xuống thấp hơn được à ?? mà công suất sao lại nhỏ thế nhỉ ?? bác nào đã làm chưa ??
                              Công nhận đây ko phải là mạch cho sub . Căn bản là em làm mãi mà ko được ?? tại sách nó ko cho trị số của mấy con trở ??
                              Mạch này cũ rồi => bác có mạch nào mới , mà hay hay giống như mạch của em thì post lên cho em tham khảo với ??

2R2 là 2,2 ôm đấy hả ?? hay là 2,2 kilo ôm ?? bao nhiêu W ??
                              Hai cặp công suất vì ráp cầu nên1 bên khuyếch đại bán kỳ dương còn 1 bên là bán kỳ âm của tín hiệu vì vậy phải có mạch chia tín hiệu vào ra làm hai bán kỳ âm dương rồi đưa vào mạch ,công suất nhỏ là tại mạch dơngian3 hiệu suất không cao khi xưa phải xài trans loại gẻmanium mới kêu lớn được với mức nguồn thấp còn bây giờ thì dùng cặp A 671 C 1061 cũng tương đương, điện trở tính bằng ôm 1/2 w.mạch của TS Ánh là mạch để tập ráp thôi nên ít cái có giá trị sử dụng.

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                                Mạch khuếch cho Sub cũng giống mạch khuếch đại công suất khác thôi nên dùng con LA4440 cũng được.Cái quan trọng là ở mạch lọc tần số mà thôi.Mạch này khác với mạch khác là nó chỉ cho tần số rất thấp(vài trăm Hz trở lại) đi qua thôi.
                                Cái mạch CS dùng LM4440 bây giờ ít ai sử dụng rồi , mạch CS tương đương LM4440 bây giờ sử dụng TDA là nhiều , nếu CS cao thì phải ghép sò ! Sẵn đây pác nào có mạch CS >=100W ghép sò thì post lên dùm em nha ! Xin cảm ơn !

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X