Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi copdt Xem bài viết
    dung con 4558 di
    can j dung 4558.dê? mai minh post cho nhá.chỉ cần 2 tụ 154 và 6 trỏ thôi

Comment

KDCS thì dùng LA4440 đi . cái này có khoảng 18k thôi mạch lai gọn . công suất khoảng 20w . dùng 1 hay 2 loa đều được. tôi làm rồi chạy ok . làm thêm cái mạch điều chỉnh âm sắc nữa là ok . mạch âm sắc làm bị nhiễu lắm . ai có cách nào hay chia sẻ cùng anh em .
      Đời sương gió !

Comment

20 w thì nghe ra cái gì ? đã chơi sub thì tầm phải 50w trở lên nghe mới sướng cái lỗ tai chứ ?? phải ko bà con ??
        Nhiễu điều phủ lấy giá gương
        Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Chơi hẳn 100W cho nó máu ! Đập nứt tường thì thôi.Nghe thế nó mới đã, mới bõ công làm.Phải hoành tá tràng nó mới oách, chấp mấy thàng hàng xóm cho nó hết ti toe nhà nó có ampli to.

Comment

Nguyên văn bởi phuong.hng Xem bài viết
            Chắc không bác!!!??
            Đúng vậy ! Giá trị tụ lớn hơn thì lọc âm trầm tốt hơn nên sub đánh mạch hơn, âm trầm và chắc hơn,hay hơn.

Comment

bác Duong_act nói chí phải . Em thấy máu vụ này rồi đấy ? bác nào có cái sơ đồ ( tầm 50W trở lên ) thì post lên cho anh em tham khảo . ? hay là bác nào post bài hướng dẫn từ A=> Z cách làm loa sub ( bao gồm mạch khuyếch đại công suất, các kiểu đóng loa sub , cách thi công , chọn loa , === càng nhiều hình càng tốt => để anh em dễ tham khảo ??
              làm luôn 1 topic đi . . các bác cho ý kiến nào ?

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                bác Duong_act nói chí phải . Em thấy máu vụ này rồi đấy ? bác nào có cái sơ đồ ( tầm 50W trở lên ) thì post lên cho anh em tham khảo . ? hay là bác nào post bài hướng dẫn từ A=> Z cách làm loa sub ( bao gồm mạch khuyếch đại công suất, các kiểu đóng loa sub , cách thi công , chọn loa , === càng nhiều hình càng tốt => để anh em dễ tham khảo ??
                làm luôn 1 topic đi . . các bác cho ý kiến nào ?
                Mạch à ! Tôi có mạch ampli trên 70W dùng tran mắc đối xứng nhưng ngại vẽ lắm vì không có hình chụp.Các bác muốn tham khảo thì tìm cuốn sách "ĐIỆN TỬ CĂN BẢN TẬP 2" của kĩ sư Nguyễn Huy Bạo phần IC 4558 (gần cuối) nhé.Hoặc lúc nào tôi vẽ được hình thì tôi post lên anh em cùng tham khảo.

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                  Kiểu thứ 3 gọi là thùng loa đảng áp gốm 2 loa bass đấu đầu nhau và tín hiệu vào ngược pha nhau cho tiếng bass cực sâu. => 2 cái loa này công suất như nhau? diện tích bề mặt loa như nhau ? hay là cái to cái nhỏ cũng được ?
                  sao kiểu này ko chơi lỗ thông hơi à ? chơi lỗ thông hơi cho nó mạnh ?
                  Hai cái to như nhau. Đi mua thì mua một cặp lun, bác thử lắp thông hơi xem em chưa thử.

Comment

để có 1 loa hay,thì pai do cái crosserver trong loa đó

Comment

Nguyên văn bởi dj_an84 Xem bài viết
                      để có 1 loa hay,thì pai do cái crosserver trong loa đó
                      Một phần làm nên thành công thôi bạn ơi. Phân tần hay nhưng loa dở hay kết cấu thùng dở cũng toi công.
                      Phân tần cho loa bass hay subbass gồm một tụ không phân cực tầm 47-100uf/100V song song loa và nối tiếp 1 cuộn dây cuốn trên lõi từ (tiết diện tầm 1cm2) dây cỡ 1.0mm (cho loa dưới 150W) cuốn 50-100 vòng là ngon.

Comment

tặng các bạn mạch siêu trầm..
                        mạch này rất hay..mình đã lắp thử bằng IC op07 Click image for larger version

Name:	sieu tram.bmp
Views:	3
Size:	266.6 KB
ID:	1335839

Comment

Cho em hỏi tín hiệu sau khi dc khuếch đại em đưa trực tiếp vào loa luôn dc hay ko ( cả loa SUB và loa vệ tinh ) ??? Hay là bắt buộc phải mắc thêm tụ ko phân cực và cuộn dây quấn trên lõi từ ??? Chứ em đã làm xong 1 con 2.1 rồi , em chỉ đưa trực tiếp qua loa thôi ! Mong các pác chỉ giáo ! Xin cảm ơn nhìu !!!

Comment

Nguyên văn bởi medientu Xem bài viết
                            Cho em hỏi tín hiệu sau khi dc khuếch đại em đưa trực tiếp vào loa luôn dc hay ko ( cả loa SUB và loa vệ tinh ) ??? Hay là bắt buộc phải mắc thêm tụ ko phân cực và cuộn dây quấn trên lõi từ ??? Chứ em đã làm xong 1 con 2.1 rồi , em chỉ đưa trực tiếp qua loa thôi ! Mong các pác chỉ giáo ! Xin cảm ơn nhìu !!!
                            Cuộn dây và tụ đấu vào loa sub ấy (đầu ra loa).

Comment

Nguyên văn bởi Driverless Xem bài viết
                              Cuộn dây và tụ đấu vào loa sub ấy (đầu ra loa).
                              Ko ! Ý mình là có bắt buộc phải đấu thêm tụ và cuộn dây vào ko hay có thể ko cần !!!

Comment

1 . pvdon ơi ? Hình vẽ của bồ ko hiện lên vậy ? xem lại cái coi nào ??
                                2. Hai cái to như nhau. Đi mua thì mua một cặp lun => công suất khoảng bao nhiêu W => giá cả thế nào ?? tư vấn hộ cái nào ?? bạn làm rồi ah? nghe thế nào ?? chắc nịch chứ ??

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X