Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi lucas Xem bài viết
    Tôi có cái subwoofer hiệu AR, loa thì nó cũng khoảng 14-15cm. Thể tích thùng khoảng 30 lít (kích thước 24x34x37cm) Ống thông hơi đường kính 5cm chiều dài khoảng 10cm.

Nếu ông muốn thì đóng thử. Thể tích thùng quan trọng, kích thước không quan trọng. Đường kính và chiều dài ống thông hơi quan trọng nhất.

Sau khi đóng nếu thấy màng loa nhảy ra quá xa thì thay đổi chiều dài ống thông hơi tới khi nào thấy màng rung bình thường là được.

Nếu không có đủ thông số thì chỉ còn cách đóng rồi thử. Nếu có thông số thì tôi tính ra thể tích thùng và kích thước ống hơi. Cái dễ thay đổi nhất sau khi đóng là chiều dài ống hơi. Nên ông có thể cắt ngắn hay nối dài tới khi thấy ổn.

Chúc may mắn.
    Cảm ơn Pác đã nhiệt tình giúp đỡ . Nhân tiện cho tui tham khảo cái này : tui đi xem loa SUb thì thấy có loại người ta để loa Sub bên trong thùng , có loại thì loa bên ngoài thùng , vậy loa của Pác nó để loa như thế nào ? Nếu để bên trong thì để như thế nào chứ theo tôi dc biết nếu để loa bên trong thì loa dc để ở khoảng giữa thùng , màng loa hướng ra ống thông hơi , tôi cũng ko biết có chính xác hay ko nữa ! Pác xem hộ tui cái ! hii

Comment

Mình chưa gặp cái loa SUB nào mà để "ngoài" thùng cả. Thùng loa và loa cả mạch công suất nữa sẽ quyết định tiếng bass có mạnh và có độ sâu hay ko. Bác cứ thử tháo loa SUB ra khỏi thùng xem, mặc dù thấy loa rung rất mạnh nhưng chủ yếu chỉ nghe dc tiếng "ạch ạch" chất lượng âm bass giảm hẳn và thiếu về độ sâu. Ở loa SoundMax B50, loa SUB dc bắt vô 1 mặt của thùng, mặt trước loa thì hướng ra ngoài nhưng mặt sau thì nằm trong thùng có lỗ thoát hơi. Xem hình: http://www.onlineshop.com.vn/images/...MAX%20B-50.jpg . Cũng có loại loa SUB nằm hoàn toàn trong thùng xem hình: http://www.vitinhth.com/images/SoundMax_5000.jpg ,nhưng mình chưa thấy có cái nào mà hoàn toàn nằm "ngoài" thùng cả. Ngay kể cả các dàn loa thông thường SUB thụ động (SUB hơi) vẫn cần cái thùng loa kia mà.

Comment

Theo như thuật ngữ bác dùng, cái này chắc là để ngoài. Tôi không chắc chắn nên chụp hình cho bác xem.
        Attached Files
        Electronic Engineers do everything with less resistance.

Comment

Nguyên văn bởi nghiacd Xem bài viết
          Xin hỏi có vị nào biết mạch tạo âm thanh siêu trầm không ? ai biết thì chỉ giúp với!
          Ở phần lọc tần số chọn con tụ to to một chút,Loa phải dùng loa Bass

Comment

Nguyên văn bởi joey Xem bài viết
            Mình chưa gặp cái loa SUB nào mà để "ngoài" thùng cả. Thùng loa và loa cả mạch công suất nữa sẽ quyết định tiếng bass có mạnh và có độ sâu hay ko. Bác cứ thử tháo loa SUB ra khỏi thùng xem, mặc dù thấy loa rung rất mạnh nhưng chủ yếu chỉ nghe dc tiếng "ạch ạch" chất lượng âm bass giảm hẳn và thiếu về độ sâu. Ở loa SoundMax B50, loa SUB dc bắt vô 1 mặt của thùng, mặt trước loa thì hướng ra ngoài nhưng mặt sau thì nằm trong thùng có lỗ thoát hơi. Xem hình: http://www.onlineshop.com.vn/images/...MAX%20B-50.jpg . Cũng có loại loa SUB nằm hoàn toàn trong thùng xem hình: http://www.vitinhth.com/images/SoundMax_5000.jpg ,nhưng mình chưa thấy có cái nào mà hoàn toàn nằm "ngoài" thùng cả. Ngay kể cả các dàn loa thông thường SUB thụ động (SUB hơi) vẫn cần cái thùng loa kia mà.
            Hihi , có lẽ mình dùng từ ngữ chưa đúng lắm , ý mình nói " loa nằm ngoài thùng " là có thể nhìn thấy màng loa từ phía ngoài thùng đó . Cảm ơn bạn vì những gì bạn đã cho mình biết !

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
              Ở phần lọc tần số chọn con tụ to to một chút,Loa phải dùng loa Bass
              Ủa , theo tôi dc biết thì loa Bas ko dc dùng để làm SUB mà ( sư phụ Vuthaonguyen chỉ đó ) loa Bass và SubBass có cấu tạo khác nhau , nên ko thể dùng loa Bas làm SUB hoặc nếu có dùng thì cũng sẽ ko hay bằng loa SubBass dc !

Comment

EM dinh dung tam mach nay.muon tam cua ban 5.1 do.nhung khong chac lam.thoi dung thu nhu bac coi
                Attached Files
                Last edited by copdt; 04-01-2009, 12:35.

Comment

thank you bac MEDIENTU nha.

Comment

dùng con 4558,bạn vào http://minhdt.info/ mà xem,có mấy cái mạch mà bạn đang cần đó

Comment

Nguyên văn bởi medientu Xem bài viết
                      Ủa , theo tôi dc biết thì loa Bas ko dc dùng để làm SUB mà ( sư phụ Vuthaonguyen chỉ đó ) loa Bass và SubBass có cấu tạo khác nhau , nên ko thể dùng loa Bas làm SUB hoặc nếu có dùng thì cũng sẽ ko hay bằng loa SubBass dc !
                      Có thể là tôi nhầm bởi vì tôi chưa tìm hiểu kỹ về loại loa này nhưng tôi muốn nói đến loại loa màng rất mềm và phát ra được âm rất trầm ấy.

Comment

bac lucas bay cho cach tinh thung voi.cam on cuc nhieu luon

Comment

bac MEDIENTU oi cho em hoi cai bien tro loai 22k do em dung bang bien tro kep loai 6 chan duoc khong vay.chu theo mach em kho hieu.trinh do em con nom lam

Comment

bac medientu cho hoi ti nha .cai mach ngiyen ly va cai mach in khac nhau phai khong bac.ve theo mach nguyen ly dung conTL062 bang contl072 la chay phai khong bac.cam on truoc nha

Comment

Nguyên văn bởi copdt Xem bài viết
                              bac MEDIENTU oi cho em hoi cai bien tro loai 22k do em dung bang bien tro kep loai 6 chan duoc khong vay.chu theo mach em kho hieu.trinh do em con nom lam
                              Trong mạch TL072 biến trở 22K (20K) là biến trở đôi có 6 chân , mạch dùng 2 biến trở 1 đơn và 1 đôi , biến trở đơn dùng để điều chỉnh âm lượng Bass còn biến trở đôi dùng để điều chỉnh ToneBass.

Comment

Nguyên văn bởi copdt Xem bài viết
                                bac medientu cho hoi ti nha .cai mach ngiyen ly va cai mach in khac nhau phai khong bac.ve theo mach nguyen ly dung conTL062 bang contl072 la chay phai khong bac.cam on truoc nha
                                Mạch nguyên lý và mạch in giống nhau đấy bạn ạ ! Chỉ khác nhau là TL062 và TL072 mà thôi , nhưng dùng TL062 hay TL072 gì cũng dc ! Mạch của mình dùng TL072 chợ Nhật Tảo 3000 đồng 1 chú . Mạch in ra phím đồng là mạch ko có ghi linh kiện đó bạn , khi lắp linh kiện thì chiếu theo mạch có linh kiện mà làm . Chúc bạn thành công !!

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X