Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

the may cai tu la loai khong cuc phai khong bac 0.1mf ay
    vi em thay cai mach in cua bac co them mot so linh kien moi len em hoi thu ay ma
    thoi cam on bacnha
    Last edited by copdt; 12-01-2009, 14:14.

Comment

thoi em tam nghi vze we an tet day

Comment

chuc cac bac nam moi manh khoe va thanh cong nha

Comment

Nguyên văn bởi copdt Xem bài viết
          the may cai tu la loai khong cuc phai khong bac 0.1mf ay
          vi em thay cai mach in cua bac co them mot so linh kien moi len em hoi thu ay ma
          thoi cam on bacnha
          Đó là tụ ko cực 0,1 mF = tụ 104 đó bạn !
          Mạch nguyên lý và mạch in ko có linh kiện mới đâu , chỉ là linh kiện thay thế thôi , bạn cứ ráp linh kiện theo mạch in là dc !
          Tôi đã làm xong con SUB , nghe dc lắm ! Tôi sẽ post ảnh cho các bạn tham khảo !

Comment

Đây là hình ảnh con SUB của mình !
            Attached Files

Comment

hic may bac toàn nói ko ah sao ko cho cái sơ đồ coi kia chứ

Comment

Nguyên văn bởi ptieumiu Xem bài viết
                hic may bac toàn nói ko ah sao ko cho cái sơ đồ coi kia chứ
                So do o trang truoc do ban oi !

Comment

cam on bac MEDIENTU nha
                  chuc bac don nam moi an khang thinh vuong va thanh cong

Comment

con loa của bác nhìn bắt mắt lắm đó
                    không khác gì đồ mua ha
                    qua tết lên em sẽ làm một chiếc
                    mong bác nhiệt tình giúp đỡ nha

Comment

cam on bac rất nhiều

Comment

nhung anh cho em biet dum cai mach duoc ko.em cung muon lam nhung chang biet mach nhu the nao ca///

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                          Ở phần lọc tần số chọn con tụ to to một chút,Loa phải dùng loa Bass
                          Chắc không bác!!!??
                          By three methods we may learn wisdom:
                          First, by reflection, which is noblest;
                          Second, by imitation, which is easiest;
                          and third by experience, which is the bitterest

Comment

Nguyên văn bởi medientu Xem bài viết
                            Ủa , theo tôi dc biết thì loa Bas ko dc dùng để làm SUB mà ( sư phụ Vuthaonguyen chỉ đó ) loa Bass và SubBass có cấu tạo khác nhau , nên ko thể dùng loa Bas làm SUB hoặc nếu có dùng thì cũng sẽ ko hay bằng loa SubBass dc !
                            Đúng vậy. Nhưng còn tùy trường hợp loa bass có đáp tần xuống tới 20Hz( khu vực mà loa siêu trầm làm bá chủ ngày nay không lạ) và tùy công lực AMP cấp cho hệ thống loa và cách phối ghép. Thường em thấy loa Sub chỉ phục vụ riêng khoảng dưới trầm nên lực mạnh hơn loại loa bass có dải trầm sâu tương ứng phải không các bác ( Em so sánh mấy đôi loa của em)?? Mấy bác ở Hà Nội đi nghe Hi-end rồi cho ý kiến tham khảo
                            By three methods we may learn wisdom:
                            First, by reflection, which is noblest;
                            Second, by imitation, which is easiest;
                            and third by experience, which is the bitterest

Comment

Loa tầu+Vn thường không có thông số kỹ thuật nhất định nhưng ta có thể thiết kế thùng loa bass dựa trên suy luận.
                              - Do đặc điểm loa bass và subbass đều hoạt động với tần sồ thấp nên thùng loa cần phải sâu để tránh âm thanh dội vào hồi phản lại màng loa gây cộng hưởng. Hồi là gì? (giải thích cho anh em chưa biết) mặt thùng bắt loa ta gọi là mặt, cạnh mặt có đỉnh, đáy và hai vách, đối diện với mặt là hồi đây thường là nơi bắt dây loa. Khoảng cáh từ mặt tới hồi là chiều sâu, thùng loa bass nên thiết kế chiều sâu lớn hơn hoặc bằng đường kính loa nhưng cũng không nên sâu quá sẽ mất thẩm mỹ (với thùng loa bình thường tôi thường đóng thì độ sâu từ 1.2-1.5 lần đường kính loa)
                              -Tùy theo tần số mà ta muốn có ta có thể đóng thùng loa theo các kiểu sau:

Kiểu thứ nhất thùng loa đóng kín chỉ có một đường thoát âm (trước mặt) cho tiếng trầm vừa phải.
                              Kiểu thứ 2 có lỗ thông hơi (sâu tầm 1/2 độ sâu thùng, tiết diện lỗ không quá 1/3 tiết diện loa) cho tiếng trầm sâu hơn.
                              Kiểu thứ 3 gọi là thùng loa đảng áp gốm 2 loa bass đấu đầu nhau và tín hiệu vào ngược pha nhau cho tiếng bass cực sâu.
                              -Gỗ làm thùng loa nên xốp để cách âm và giảm cộng hưởng (cao cấp thì làm bằng gỗ thịt, rẻ hơn thì bằng MDF hoặc okal). Sau khi đóng thùng nên bả kín các khe hở để tránh thoát hơi tạo ra các tiếng rè rè sau này.Bên trong thùng nên lót bông hay xốp dầy từ 2-4cm tùy theo kích cỡ loa để giảm cộng hưởng.
                              Nhiêu đó là cơ bản cho anh em mới tập đóng loa, sở học có hạn thiếu sót gì mong được chỉ giáo thêm.
                              Last edited by Driverless; 18-02-2009, 00:11.

Comment

Kiểu thứ 3 gọi là thùng loa đảng áp gốm 2 loa bass đấu đầu nhau và tín hiệu vào ngược pha nhau cho tiếng bass cực sâu. => 2 cái loa này công suất như nhau? diện tích bề mặt loa như nhau ? hay là cái to cái nhỏ cũng được ?
                                sao kiểu này ko chơi lỗ thông hơi à ? chơi lỗ thông hơi cho nó mạnh ?
                                Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                                Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X