Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho E hỏi TL 072, TL 062, TL 082 đều lắp theo cùng sơ đồ và trị số linh kiện Như mạch lọc TL 072 a? Mất điện cả ngày nay bí quá không lên mạng hỏi các bác được

Comment

• Nguyên văn bởi tranhuuan Xem bài viết
      cho E hỏi TL 072, TL 062, TL 082 đều lắp theo cùng sơ đồ và trị số linh kiện Như mạch lọc TL 072 a? Mất điện cả ngày nay bí quá không lên mạng hỏi các bác được
      mấy con đó 8 chân giống nhau cả về chức năng, chỉ khác nhau là đời mới, đời cũ, hãng sx thôi, mắc chung cho 1 board dc
      Ốm bệnh vì điện tử
      Nhẵn túi vì DIY
      Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
      ĐT: 0975660533

Comment

• Trên đây các bác nào có sơ đồ 1 vài thung loa sub nào không cho E xin với hình thức đẹp 1 chút E định đóng Thung sub bas 25cm

Comment

• Nguyên văn bởi hhhuyhoang Xem bài viết
          Hì cảm ơn anh nha,mà cái Sub đó đẹp chán rùi cần gì đổi hả anh? Chắc 2 con này đang là 2 board thì em làm 2 kênh luôn wá.để mai mua cặp khác làm mạch Sub,vậy có ổn ko anh?
          Được chứ,2 board đó em kiếm một mạch pre hay hay ghép vào bảo đảm đánh chết bộ loa máy bộ của em keke!
          tình hình là đã kêu hết 2 em chưa? lắp 7294 dễ quá hả?...

Comment

• Mà con tụ dầu 0,47 em lấy tụ gốm thay vô có dc ko?Tụ dầu đó có thể kiếm ở đâu vậy anh?
            Trên hình em thấy có con 33K?em thay bằng 22K dc ko a?
            À anh chỉ cho em cách nối tụ polar vô cái treb nữa nha! hôm wa em làm cháy mất con treb cũ
            [/QUOTE]

-Tụ input cho sub không cần âm trong lắm nên ko cần tụ dầu nhưng phải có điện dung đủ lớn truyền tải được hết tín hiệu trầm(thường có tần số thấp nhưng biên độ lớn) Ko nên dùng tụ gốm(âm chói) , dung lượng tụ gốm nhỏ, hoặc nếu dung lg lớn thì quá to, nên chọn tụ hóa 4,7mf làm tụ input cho mạch siêu trầm, nếu giảm điện dung tụ xuống thấp quá sẽ làm mất một số âm trầm có biên độ lớn
            - 2 tụ input trong 2 mạch loa vệ tinh thì cần âm trong sáng, trung thực, nên dùng loại tụ tốt như tụ dầu,tụ audio,càng ko nên dùng tụ gốm, chỉ nên dùng tụ gốm để lọc nhiễu thôi
            Ốm bệnh vì điện tử
            Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Nguyên văn bởi phiende Xem bài viết
              Cám ơn anh nhiều nha BlackMask! Sau 3 ngày nghiền ngẫm cuối cùng cũng hiểu. Ah hình như mạch lọc bass anh mua làm sẵn ngoài chợ phải không. Giá bao nhiêu vậy anh. Ở ngoài chợ có bán mạch loa vệ tinh không anh.
              TÍn hiệu lấy từ đầu đĩa hay máy tính được chia ra làm 2, 1 vào mạch lọc bass, 1 vào mạch loa vệ tinh phải không anh.
              Cả dàn loa đó của anh công suất bao nhiêu vậy anh, bass bao nhiêu và loa vệ tinh bao nhiêu.
              Nếu em muốn công suất của loa bass và loa vệ tinh cao hơn nũa thì sao anh, có phải mắc thêm TDA vào không anh (nếu có anh cho em xin sơ đồ nha).
              Ah tín hiệu từ đầu đĩa hay máy tính ra em muốn chia ra làm 2 amply giống anh thì em cứ tách dây ra và nối vào 2 amply thôi hay có phải chó mạch chia tín hiệu gì không anh.
              Cảm ơn anh nhiều!
              -Mạch lọc trầm a tự làm, nguyên lý anh post trong đây rồi,mạch loa vệ tinh thì có thể tự làm hoặc nếu ngại làm có thể mua cái bộ kích loa thái giảng giá 100.000 2 kênh trái phải nhưng công suất ít, chỉ thấy bán sẵn loại dùng tran,(sò) và TDA2030 ko thấy bán mạch 7294 nên phải tự làm
              -Cả dàn của anh cs âm li = 70+140+70 = 280W RMS, nhưng cs của loa chưa sử dụng hết cs âm li, anh đang làm 1 sub 30cm gân to, lần này sẽ sử dụng hết cs âm li

- Tín hiệu mình nối dây ra 2 đầu là được ko cần bộ chia, em cứ chịu khó tìm hiểu dần dần,mỗi ngày 1 ít sẽ thành công thôi
              Ốm bệnh vì điện tử
              Nhẵn túi vì DIY

Comment

Sau khi suy nghĩ em đã ra một quyết định: sa thải toàn bộ amply sò và một đống các thứ mạch mua về mà chưa dc xài lấy một lần..
                Em rút ra kinh nghiệm:Amply sò nó to thế,hoành tráng thế,mà nghe nhạc thua cả một con 7294,thì còn xài làm gì nữa chứ...
                Thôi coi như đầu tư vào cái amply sò này là "Cưỡi ngựa xem hoa" vậy,mặc dù tiền thuê ngựa hơi mắc
                Em sẽ bắt tay vào làm một cái amply xài 7294 cho cả sub và 2kênh luôn.Mong các anh trong diễn đàn tận tình chỉ bảo!

@Anh Tùng:anh TÙng ơi bữa em mua 2 con 7294 đó bi giờ em cứ làm trước con sub đã nhỉ?Em muốn nghe nó kha khá một tí (cỡ gần bằng của anh là ok ) thì em nên làm thế nào?
                Em lấy 2 con 7294 mắc "úp thìa" như của anh dc không?tại em thấy mấy anh trong đây kêu mắc cầu cho IC này nghe ko hay?
                Mỗi kênh em làm thêm một con 7294 nữa giống như của anh hay anh BlackMask.
                Em xài nguồn 25 10A một cái có kéo đủ cho bằng đó thứ không anh?
                Cảm ơn anh!
                bạn huy hoàng nhớ mua nguồn 10A từ 18- 24 V thôi nha, 25 V hơi cao đó,chúc bạn sớm 'nhẵn túi vì điện tử''
                Ốm bệnh vì điện tử
                Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Ngày mai em sẽ đi mua một loa sub.Đường kính khoảng 10cm.10w(khoảng thôi)
                  Nhưng thú thật lá em chưa thấy cái loa sub nó ra làm sao cả.
                  loa sub và loa bass nó có giống nhau không zay?
                  cho em xin vài tấm hình nhe!
                  và nếu em muốn mua cái loa sub với thông số như trên.thì giá tầm bao nhiêu?(để tránh bị mấy bà bán cắt cổ
                  em ở cần thơ nên không biết mua có không nữa

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
                    Được chứ,2 board đó em kiếm một mạch pre hay hay ghép vào bảo đảm đánh chết bộ loa máy bộ của em keke!
                    tình hình là đã kêu hết 2 em chưa? lắp 7294 dễ quá hả?...
                    hìhì kêu hết cả hai rồi anh ạ,em đang nghe nhạc bằng 2 con đó nè,nghe ok lắm,mặc dù khi em mở to hết cỡ thì nó hơi nóng,(em gắn 2 con trên nửa board tản nhiệt à,mai chắc phải chơi nguyên tấm )
                    Nghe 7294 sướng thiệt chả có tí ù xì gì cả,dễ hơn em tưởng rất nhiều.
                    Em đang xài 2 tụ input là tụ hóa,nghe cũng dc nhưng mai fải kiếm 1 cặp tụ dầu nghe xem nó khác biệt ra thế nào,hìhì...
                    She's Gone.......
                    Nghe ng ta nói:Nhẵn túi vì điện tử,em cười...
                    Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

• Nguyên văn bởi aloneman Xem bài viết
                      Ngày mai em sẽ đi mua một loa sub.Đường kính khoảng 10cm.10w(khoảng thôi)
                      Nhưng thú thật lá em chưa thấy cái loa sub nó ra làm sao cả.
                      loa sub và loa bass nó có giống nhau không zay?
                      cho em xin vài tấm hình nhe!
                      và nếu em muốn mua cái loa sub với thông số như trên.thì giá tầm bao nhiêu?(để tránh bị mấy bà bán cắt cổ
                      em ở cần thơ nên không biết mua có không nữa

Loa bass và loa sub giống nhau đều là loa đánh bass.
                      Loa sub thì nam châm to hơn nhiều. Nhiều khi thấy nam châm to gần = màng loa . Vành nhún khủng chấy luôn. Và giá thành loa sub luôn cao hơn vì nghe sướng hơn ( kể cả khi lắp loa sub để thay loa bass => vì âm trầm mạnh và sâu hơn )
                      này thì sub này
                      Attached Files
                      Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                      Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• tình hìnhlà 2 em7294 củakhi nghe nhạc với mức volume 50% trởlênthì rất nóng!em sờ thấy nóng wá ko dám mở to nữa luôn!Em lắp mạch trên board in sẵn bác tùng cho,giống cái layout của bác BlackMask á..
                        Có ai biết tại sao ko ạ?
                        Em đang sợ nó xài nguồn thiếu A ko ta?điện VAC 25V qua mạch chỉnh lưu lên 35+- mà ko biết có đủ ko?Em sờ cục biến áp cũng nóng lắm?
                        She's Gone.......
                        Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

tình hìnhlà 2 em7294 củakhi nghe nhạc với mức volume 50% trởlênthì rất nóng!em sờ thấy nóng wá ko dám mở to nữa luôn!Em lắp mạch trên board in sẵn bác tùng cho,giống cái layout của bác BlackMask á..
                          Có ai biết tại sao ko ạ?
                          Em đang sợ nó xài nguồn thiếu A ko ta?điện VAC 25V qua mạch chỉnh lưu lên 35+- mà ko biết có đủ ko?Em sờ cục biến áp cũng nóng lắm?
                          cho anh xem cái mạch em lắp đi,chụp rõ vào nhé.

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
                            cho anh xem cái mạch em lắp đi,chụp rõ vào nhé.
                            Đây nè anh ơi:

Giúp em với
                            She's Gone.......
                            Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

• Nhìn mạch thấy bạn hàn hết tất cả các chân IC 7294. Mình thì ko làm thế. Chân nào ko dùng thì kiễng chân đó lên
                              1. Không biết hàn hết như thế thì có làm sao ko nhỉ ?
                              2. nếu nguồn của mình mà ko đủ công suất ( VD dòng 5A _ 25VAC ) khi mở hết công suất ( 1 nguồn chơi 2 kênh stereo + 2 em lắp cầu đánh sub ) thì có vấn đề gì sảy ra nhỉ ?? liệu có cháy nổ gì ko ?? em đang lo lắng đây.
                              Last edited by nongdanfo; 15-04-2010, 11:19.
                              Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                              Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Đây nè anh ơi:

Giúp em với
                                Nguyên văn bởi hhhuyhoang Xem bài viết
                                Đây nè anh ơi:

Giúp em với
                                Tốt quá,em lắp chuẩn đấy.,tấm giải nhiệt của em mỏng lắm ,không đủ đâu
                                nên kiếm nhôm dầy một tí,cỡ như tấm này:

nhớ bôi silicon giải nhiệt cho 7294 khi lắp vào nhôm... vì đặc điểm 7294 là rất nóng
                                giải nhiệt cho tốt thì yên tâm mở hết công suất,với mức volt đó là mức cho phép tải 4 ôm không lo cháy đâu,sub anh đang nghe cũng sài + - 35 v đó ,cũng khá nóng tầm 70 độ nếu nghe lớn.

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X