Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• zậy côn là phần nào của loa zậy mấy bạn??

Comment

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
      ban oi, neu ban ve mach bang` protues 7.5 ma` dung` 7.4 doc, va` nguoc lai thi` khong the nao` xem mach duoc dau ban a
      7.5 thì đọc được file của 7.4.và ngược lại không được bạn ơi
      ai cài mà nó nó đòi license thì mình gửi mail cho.
      Lưu ý là sau khi cài phải patch nó ngay mới sài được.(file pach co kèm theo)
      Last edited by aloneman; 11-04-2010, 21:25.

Comment

• Sau khi suy nghĩ em đã ra một quyết định: sa thải toàn bộ amply sò và một đống các thứ mạch mua về mà chưa dc xài lấy một lần..
        Em rút ra kinh nghiệm:Amply sò nó to thế,hoành tráng thế,mà nghe nhạc thua cả một con 7294,thì còn xài làm gì nữa chứ...
        Thôi coi như đầu tư vào cái amply sò này là "Cưỡi ngựa xem hoa" vậy,mặc dù tiền thuê ngựa hơi mắc
        Em sẽ bắt tay vào làm một cái amply xài 7294 cho cả sub và 2kênh luôn.Mong các anh trong diễn đàn tận tình chỉ bảo!

@Anh Tùng:anh TÙng ơi bữa em mua 2 con 7294 đó bi giờ em cứ làm trước con sub đã nhỉ?Em muốn nghe nó kha khá một tí (cỡ gần bằng của anh là ok ) thì em nên làm thế nào?
        Em lấy 2 con 7294 mắc "úp thìa" như của anh dc không?tại em thấy mấy anh trong đây kêu mắc cầu cho IC này nghe ko hay?
        Mỗi kênh em làm thêm một con 7294 nữa giống như của anh hay anh BlackMask.
        Em xài nguồn 25 10A một cái có kéo đủ cho bằng đó thứ không anh?
        Cảm ơn anh!
        She's Gone.......
        Nghe ng ta nói:Nhẵn túi vì điện tử,em cười...
        Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

• Nguyên văn bởi nhozluv Xem bài viết
          zậy côn là phần nào của loa zậy mấy bạn??
          Đây là côn loa hay còn gọi là voice coil :

Comment

• Cám ơn anh nhiều nha BlackMask! Sau 3 ngày nghiền ngẫm cuối cùng cũng hiểu. Ah hình như mạch lọc bass anh mua làm sẵn ngoài chợ phải không. Giá bao nhiêu vậy anh. Ở ngoài chợ có bán mạch loa vệ tinh không anh.
            TÍn hiệu lấy từ đầu đĩa hay máy tính được chia ra làm 2, 1 vào mạch lọc bass, 1 vào mạch loa vệ tinh phải không anh.
            Cả dàn loa đó của anh công suất bao nhiêu vậy anh, bass bao nhiêu và loa vệ tinh bao nhiêu.
            Nếu em muốn công suất của loa bass và loa vệ tinh cao hơn nũa thì sao anh, có phải mắc thêm TDA vào không anh (nếu có anh cho em xin sơ đồ nha).
            Ah tín hiệu từ đầu đĩa hay máy tính ra em muốn chia ra làm 2 amply giống anh thì em cứ tách dây ra và nối vào 2 amply thôi hay có phải chó mạch chia tín hiệu gì không anh.
            Cảm ơn anh nhiều!

Comment

• Nguyên văn bởi linhdt1121 Xem bài viết
              @:n2ldt4
              vụ loa bass này cẩn thận nhé bạn,lần đầu mình ra đây cũng mua loa bass.
              đến nơi thì hoa cả mắt,biết bao nhiêu là loại,mình vào một của hàng gần đường đi vào chợ họ đưa cho một cái,nghe thử cũng thấy hay quyết định mua,họ đòi lận 60k nhưng khi mang về nhà nghe chỉ có tiếng bục bục thôi.
              bạn đi mua thì cẩn thận nhé,nhớ xem kỹ vào
              Đây là mình nói loa " Sub" chứ không phải loa Bass nha 2 cái này hem có giống nhau.

Comment

• Nguyên văn bởi hhhuyhoang Xem bài viết
                @Anh Tùng:anh Em lấy 2 con 7294 mắc "úp thìa" như của anh dc không?tại em thấy mấy anh trong đây kêu mắc cầu cho IC này nghe ko hay?
                Mình nói lắp cầu ko hay là nghe kiểu stereo. 2 em đánh 2 kênh nghe hay hơn là 4 em đánh 2 kênh( 2 em lắp cầu đánh 1 kênh).
                Còn chơi sub thì theo mình càng mạnh càng tốt.
                Với lại bạn có con loa nào chịu nổi công suất của 2 em 7294 ko??
                Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Híc vừa về tới nhà là em nhảy lên mạng liềncoi có tin gì mới ko
                  Hôm wa ra thăm bác Tùng,thế nào mà bác làm em chẳng mún về nữa nhìn cái Sub của bác chỉ nhỉnh hơn Sub vi tính có xíu thôi mà bass ra thật khủng khiếp.....làm đến lúc về nhà thằng bạn em nó mở cái loa vi tính dc một lúc em bắt nó tắt đi ngay vì nghe bass của nó nhức đầu ko chịu nổi...kỳ này em quyết tâm làm một em nghe nhạc cho sướng

Chào bác!
                  Chà chà .. bạn sướng nhất đấy. Chưa anh em nào được cái thú như bạn đâu ..
                  Bạn kể chi tiết tý nhé ?? Cái loa tuy nhỏ nhưng lực bass mạnh : tương đương với loa nào ?? Cóa bằng cái loa subwoofer mua rời ko ?? Mà cái loa bass của bác Tùng thì công suất bao nhiêu nhỉ ??

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                    Mình nói lắp cầu ko hay là nghe kiểu stereo. 2 em đánh 2 kênh nghe hay hơn là 4 em đánh 2 kênh( 2 em lắp cầu đánh 1 kênh).
                    Còn chơi sub thì theo mình càng mạnh càng tốt.
                    Với lại bạn có con loa nào chịu nổi công suất của 2 em 7294 ko??
                    Bạn ơi công suất của một con TDA7294 là bao nhiêu 1 con vậy anh. Nếu mắc 2 con lại với nhau thì công suất tăng gấp đôi phải không anh.

Comment

• đại loại là :
                      1 em = 70W ( tối đa)
                      2 em( cầu ) = 170W ( tối đa )

Comment

@ Anh Tùng:anh up lại dùm em sơ đồ cụ thể amp Bass nha!Em đọc một hồi hoa hết cả mắt vì mỗi trang một hình khác nhau!
                        À mà hôm bữa anh dẫn em đi mua linh kiện có tụ 1000uF,22uF,trở 480Ohm có cần fải thêm thứ gì ngoài trở 10K,2,2K,22K không anh?
                        Cảm ơn anh.
                        [QUOTE=hhhuyhoang;252761]

@hhhuyhoang :
                        trước hết bạn lắp theo mạch này :
                        khi hoàn thành trông nó thế này:

kiểm tra kỷ xem có sai sót gì không ,nếu không thì tiến hành thử nó đả kêu chưa rồi mới lắp tiếp board kia để đấu cầu(7294 thường không úp thìa được,chỉ có 7294v hoặc 7293 mới có chức năng này)
                        cố lên...

Comment

• Có ai biết nhãn hiệu loa PEF thông số : VS 300 M , 8 ôm 250W ??

Comment

• E vua lam xong a mạch TDA 7294 nge thử đều ngon hết rồi 2 mạch E định làm 2 kênh L R còn 2 mạch E lắp cầu dùng cho loa Sub định mua. Ra chỗ cửa hàng bán loa cũ có con loa nga của loa rất to DK 25cm không biết loại loa gì liệu làm sub nge có được không nhỉ các bác chỉ cho ít có kinh nghiệm với

Comment

• mạch của bác thanh_tungdl lắp nghe hay E đã lắp nhung mà thiếu mất may con trở 680 ôm E thay bằng con 560 ôm nghe cũng được nhưng không biết có ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh không nhỉ E lắp thấy chạy hơi bị ù ù thì phải

Comment

• cái mạch lọc trầm các bác dùng con TL072 E ra chợ trời mua sao không có nhỉ lặn lội từ Thái Bình lên cả ngày trời mà không tìm mua được bác nào biết mua ở chỗ nào chỉ cho mình biết với ở thái bình có lắp mạch lọc trầm bán sẵn âm thanh cũng rất hay nhưng mình muốn thiết kế âm ly của riêng mình bật âm thanh lên nghe mới thích!

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X