Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi knnhubi Xem bài viết
    Nếu chỉ làm loa như kỉu vi tính nghe trong phòng thì chỉ cần mua 1 cái loa 10cm 30W là oke, ra chợ bảo người ta bán cho cái loa làm sub là nó bit mà
    @:n2ldt4
    vụ loa bass này cẩn thận nhé bạn,lần đầu mình ra đây cũng mua loa bass.
    đến nơi thì hoa cả mắt,biết bao nhiêu là loại,mình vào một của hàng gần đường đi vào chợ họ đưa cho một cái,nghe thử cũng thấy hay quyết định mua,họ đòi lận 60k nhưng khi mang về nhà nghe chỉ có tiếng bục bục thôi.
    bạn đi mua thì cẩn thận nhé,nhớ xem kỹ vào

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
      Bác phân tích kỹ chỗ này hộ em với. Thay = 15k thì tiếng nó to lên hay bé đi vậy ??
      Em để 250k nghe cũng ổn ( do ko có trở 300k )
      theo em trong 4558 có 2 con opam.con đầu tiên làm nhiệm vụ khuếch đại.nếu điện trở hồi tiếp quá lớn(300k)làm méo tín hiệu âm bass sẽ lớn nhưng hơi chát.

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
        có nhiều thiết kế cho việc lọc trầm bằng 4558
        nhưng mình hay làm theo mạch này nghe khá hơn mạch minhdt (đánh giá của mình)
        mình công nhận là mạch náy pác ráp đúng.đúng là có nhiều kiểu thiết kế mạch lọc trầm nhưng mạch em nói là mạch lọc trong mạch pác vạn có vấn đề.pác có công nhận với em không?
        Nhưng em cũng như pác nongdaninfo không hiểu điện trở 10k ngõ ra dùng làm gì nữa?đáng lẽ phải qua tụ liên lạc vào mạch công suất chứ.

Comment

• Nhìn kỹ lại mạch bác van thì sai thật bạn ạh,hồi tếp âm (chân 5 ) bác ấy lại cho xuống mass luôn ???=>không có tín hiệu ra !
          giải đáp thắc mắc của các bác: con 332 song song với con trở 180k giống như kiểu hồi tiếp động (àh,giống như thuốc tăng lực cho 7294 đó)cho âm bass mềm mại hơn,còn con trở 10k là tùy theo ý thích từng người,muốn độ lợi nhiều hay ít,bỏ con trở này để tận dụng độ lợi ,nghe có vẻ mạnh hơn nhưng khi mở lớn sẽ gây vỡ tiếng,sub nghe lùng bùng
          đó chỉ lả ý kiến cá nhân,mong các bác lắp thử và góp ý thêm cho.
          cảm ỏn các bác !

Comment

• em nghĩ là bác dùng 2 con 8,2k nên mới phải chơi em 10k này thêm vào. Chứ của em dùng 2 em 15k rồi nên .. hé hé em nghĩ là ko phải cho thêm 10k vào nữa.
            Chọc ngoáy nhiều cũng mệt các bác ạ.. Em lôi ra lắp vào mà tung hết cả mạch ra.. hic
            Con 332 và 180k.. hồi tiếp động. Hic .. vụ này em tởn tới già. Em làm cái mạch cầu 7294 mà chơi cả cái thuốc tăng lực cho 7294. Nên cái màng loa nó lùng bùng luôn.( đánh sub) . Con của bác cũng thế nên phải chơi em 10k vào cho gain bé đi..
            Nhiễu điều phủ lấy giá gương
            Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi aloneman Xem bài viết
              theo em trong 4558 có 2 con opam.con đầu tiên làm nhiệm vụ khuếch đại.nếu điện trở hồi tiếp quá lớn(300k)làm méo tín hiệu âm bass sẽ lớn nhưng hơi chát.
              Đại loại như ngọt ngào và đanh đá hả..

Pác có hướng dẫn cách sử dụng phần mềm mô phỏng mạch điện ko>?? em chẳng bít nó làm thế nào cả. Chỉ dẫn = hình ảnh thì tốt.. hè hè . .

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
                Nhìn kỹ lại mạch bác van thì sai thật bạn ạh,hồi tếp âm (chân 5 ) bác ấy lại cho xuống mass luôn ???=>không có tín hiệu ra !
                giải đáp thắc mắc của các bác: con 332 song song với con trở 180k giống như kiểu hồi tiếp động (àh,giống như thuốc tăng lực cho 7294 đó)cho âm bass mềm mại hơn,còn con trở 10k là tùy theo ý thích từng người,muốn độ lợi nhiều hay ít,bỏ con trở này để tận dụng độ lợi ,nghe có vẻ mạnh hơn nhưng khi mở lớn sẽ gây vỡ tiếng,sub nghe lùng bùng
                đó chỉ lả ý kiến cá nhân,mong các bác lắp thử và góp ý thêm cho.
                cảm ỏn các bác !
                chính xác

Comment

Đại loại như ngọt ngào và đanh đá hả..

Pác có hướng dẫn cách sử dụng phần mềm mô phỏng mạch điện ko>?? em chẳng bít nó làm thế nào cả. Chỉ dẫn = hình ảnh thì tốt.. hè hè . .
                  ok pác dùng protues nhé.Theo em thì protues là số một .mô phỏng phần cứng tương đối chính xác
                  pác nên dùng bản 7.4 trở lên nhá.
                  chắc up lên mediafire ruj đưa linh pác down vậy khoang vài M.Em dang sài mạng dial bằng điện thoại nên không up cho pác được.Vài bửa online ngoài up cho.hehe

Comment

• Thank trước nhé !
                    Mình đã cài bản 7.5 rồi . Nhưng bây giờ ko biết sử dụng . Thế mới đau chứ ??

Comment

Thank trước nhé !
                      Mình đã cài bản 7.5 rồi . Nhưng bây giờ ko biết sử dụng . Thế mới đau chứ ??
                      theo tui thì bản 7.4 và 7.5 chác chả khác j nhau đâu.Chắc chỉ nâng cấp thêm thư viện.
                      Tui post bản 7.4 có kèm file hướng dẫn băng hình ảnh rất trực quan.
                      link đâyhttp://www.mediafire.com/file/kq0zdkkjy3o/Proteus_7.4_Sp3_Full.rar
                      down nhanh kẻo die nghe anh em

Comment

• Ko download được bạn ơi. Mình chỉ cần hướng dẫn thôi, Các thứ khác bỏ qua. ok

Comment

Ko download được bạn ơi. Mình chỉ cần hướng dẫn thôi, Các thứ khác bỏ qua. ok
                          oh oh.Lịnk mới up tối qua sao die rùi ta.sory để cho link khác nè
                          http://www.mediafire.com/?kq0zdkkjy3o

Comment

• Híc vừa về tới nhà là em nhảy lên mạng liềncoi có tin gì mới ko
                            Hôm wa ra thăm bác Tùng,thế nào mà bác làm em chẳng mún về nữa nhìn cái Sub của bác chỉ nhỉnh hơn Sub vi tính có xíu thôi mà bass ra thật khủng khiếp.....làm đến lúc về nhà thằng bạn em nó mở cái loa vi tính dc một lúc em bắt nó tắt đi ngay vì nghe bass của nó nhức đầu ko chịu nổi...kỳ này em quyết tâm làm một em nghe nhạc cho sướng

Lên ĐL gặp bác Tùng mà làm phiền bác nhiều quá cũng thật ngại,bác dắt đi mua đồ gần hết ngày...cảm ơn bác nhiều nha!
                            À còn cái loa treb,em mua về bi giờ mới thấy,em chỉ có mỗi tụ 1uF polar thui thì đấu làm sao bi giờ bác?chỉ cho em với...
                            Cái mạch 7294 em lắp giống như mạch của bác BlackMask hả bác?
                            Bi giờ em cắt đôi cái board đó ra và lắp thử một con trước đã..hì

À còn cái tản nhiệt
                            :
                            Giúp em nha! Em cảm ơn nhiều,khi nào xong thì báo cho em để em nhờ thằng bạn nó chạy qua bên bác lấy.
                            Hết bi nhiu thì nói em luôn nha! Tại sao thì ko nói cũng hỉu mà phải ko anh!
                            Chào bác!
                            Last edited by hhhuyhoang; 11-04-2010, 16:50.
                            She's Gone.......
                            Nghe ng ta nói:Nhẵn túi vì điện tử,em cười...
                            Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

• ban oi, neu ban ve mach bang` protues 7.5 ma` dung` 7.4 doc, va` nguoc lai thi` khong the nao` xem mach duoc dau ban a

Comment

• Nguyên văn bởi aloneman Xem bài viết
                                oh oh.Lịnk mới up tối qua sao die rùi ta.sory để cho link khác nè
                                http://www.mediafire.com/?kq0zdkkjy3o
                                Thấy SP3..ham hố tải về,cài vô nó báo :Phiên bản bạn đang xài là 7.6 SP0 :-X
                                Dù sao cũng cảm ơn bác nhìu !

@ Anh Tùng:anh up lại dùm em sơ đồ cụ thể amp Bass nha!Em đọc một hồi hoa hết cả mắt vì mỗi trang một hình khác nhau!
                                À mà hôm bữa anh dẫn em đi mua linh kiện có tụ 1000uF,22uF,trở 480Ohm có cần fải thêm thứ gì ngoài trở 10K,2,2K,22K không anh?
                                Cảm ơn anh.
                                (Chắc em bỏ luôn cái mạch 8 sò chơi 7294 luôn đây! chán lắm,mở nhạc lên nghe cứ xì xì khi vặn to,có gì anh tư vấn dùm em,em nhờ thằng bạn chạy ra đó mua đồ,hì đỡ wá )
                                Last edited by hhhuyhoang; 11-04-2010, 16:48.
                                She's Gone.......
                                Nghe ng ta nói:Nhẵn túi vì điện tử,em cười...
                                Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X