Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• trợ giúp

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
    Thường thì 1 cáj chỉnh volume, 1 cáj chỉnh độ nông sâu của tiếng trầm
    Mạch lọc trầm chỉ là mạch tín hjệu nhỏ. Muốn đấu loa vào nge phảj có mạch để khuyếch đạj lên bạn ạ
    bác nông cho mình hỏi phát. ví dụ mạch công suất cần dùng tới biến áp 15A vậy mạch âm sắc cũng phải 15A ah hay là 1A cũng dc. trong trường hợp buộc phải xài 15A mình xài chung luôn với biến áp cs như hình dưới. vậy phải nắn làm sao để nguồn từ 35v AC xuống 9V dc. vì mình tìm mua biến áp như trong hình không có. ( không có loại ra 35V đôi và 9v như hình )
    Click image for larger version

Name:	cs.jpg
Views:	1
Size:	111.8 KB
ID:	1382599
    Last edited by minhchien88; 22-07-2013, 22:04.

Comment

• Thực ra bạn đang bị máy móc vấn đề quá.
      Ngoàj chợ biến áp ra 35 vôn đôj đầy. Có luôn đầu cấp áp cho pre là 15 volt đôj.
      Mạch hôm truớc mình pot có vẽ luôn mạch nguồn cho công suất và có trở hạ áp và đjot zener ổn áp ra 15 volt đôj cấp cho pre hoặc mạch lọc trầm.
      Nguồn cho pre cần dòng bé tí à. 1A Là ngon rồj.
      Bạn để ý trên hình vẽ của bạn. Tuy 9volt nhưng trên bo tone thì có 3 dây. 1 dây mass và 2 dây +-. Vậy là nó dùng nguồn đôj đấy bạn ạ. Nó dùng cách nắn nhân đôj áp và tạo mass ảo bằng 2 tụ lọc đấy thây
      Nhiễu điều phủ lấy giá gương
      Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• nhờ bác nào biết chuyển giúp file này sang file pdf kích thước chuẩn để gắn linh kiện ạ xin cảm ơnClick image for larger version

Name:	chỉ mục.jpg
Views:	1
Size:	12.5 KB
ID:	1382646

Comment

• Mến chào các bác !
          Em có 2 dàn loa vi tính định là nối 2 dàn thành 1 ( đã chia jack 3 rồi ) liệu mở 2 em nó cùng lúc thì có ảnh hưởng ji` đến máy ko....xon các bác cho em lời khuyên để yên tâm hơn khi sử dụng.! tk

Comment

• Ý bác là hai bộ cùng cắm điện và tín hiệu vào được chia đôi

Comment

• mình xin khẳng định là không. ở máy tính thường có 1 ngõ ra nhưng ở nhiều thiết bị phat media khác có nhiều hơn 1 ngõ ra nhưng thực chất vẫn là 1 ngõ. thường trở kháng ra của các thiết bị phát âm thanh là rất nhỏ, mà trở kháng vào của loa thường khá lớn nên khi mắc chung ngõ vào , tín hiệu âm thanh hầu như không thay đổi,

Comment

• Nguyên văn bởi nguyenl378@y Xem bài viết
                Bạn sài cách 1 cho chắc, mình chưa gặp nên cug chưa có phương án giải quyết, xem lại mass hay âm thanh vào, có bị nghịch vs ampli full không.... bạn sài ic gì
                IC 4558, công suất mình dùng 4 sò d718 và b688.....ý mình nói đây là ngõ line out của ampli.....hình như là nó khuếch đại luôn.

Comment

• Uh, line out thì khuếch đại rồi, nguồn lớn ampe cug lớn đưa vô hok cháy là may rồi,

Comment

• Kính chào các bác! em có vấn đề này cần nhờ các bác giải đáp giúp em.
                    1- Em muốn đóng thùng loa sub gồm 2 củ loa chung 1 thùng thì nên thiết kế kiểu nào? Em định cho 1 loa quay mặt ra ngoài và loa còn lại nằm trong thùng, mặt loa quay vào nam châm loa kia. Cấp tín hiệu cùng pha cho cả 2, không gian giữa 2 loa nhỏ thôi còn không gian phía sau loa trong thì lớn.

2- Mặt loa nên quay sang 1 bên hay úp xuống đất hay để nghiêng úp xuống đất? mặt loa úp đất thì mở max công suất có cảm giác tức ngực không? (loa 20cm)

3- Em có cái loa 20cm là loa bass, côn loa đường kính khoảng 5cm, viền và nhện nhúng ít. Giờ nuốn cải tạo nó thành loa sub thì đặt côn sâu xuống và thay viền, nhện mềm là được hay phải như thế nào?

Comment

• Bề sâu của khe từ loa bass thì có thay vành nhún hay nhện cũng không khả quan. Hành trình của cuộn dây (piston) đến ngưỡng sẽ gây méo tiếng và thứ nữa là sát cốt vào đáy nam châm tha hồ nghe tiếng rè do cuộn dây chạm đáy loa.
                      By three methods we may learn wisdom:
                      First, by reflection, which is noblest;
                      Second, by imitation, which is easiest;
                      and third by experience, which is the bitterest

Comment

• Mình làm xong mạch cho loa Sub rồi nhưng chưa đóng được thùng. Nay chán quá cần thanh lý
                        - Một biến áp +/- 35V / 15A quấn theo đơn đặt hàng riêng ( toàn dây đồng sịn mới cứng chưa động tới ) ==>200k
                        - Một bo công suất 200W có đầy đủ tản nhiệt ( kích thước 22cm x 15cm ) đã hàn đầy đủ linh kiện ==>200k
                        - Một bo chỉnh âm thanh, phase......==> 100k
                        - Tặng toàn bộ mạch nguyên lý và mạch vẽ

Ai cần thì PM vào tin nhắn nhé

Comment

• chào mấy bác, tình hình là nhà e có 1 bộ giàn máy nge nhạc hát kaoke thì tạm ổn nhưng về nge nhạc thì bass e chưa thực sự hài lòng, bây giờ e định mua thêm 1 cái sub điện để phụ bass nhưng khi nhìn qua nhìn lại caí ampli thì chã thấy cái đường line out, pre hay rec gì cả, vậy bây giờ mìh có thể tạo thêm đườnq line out cho sub được k bác?? và làm như thế nào mấy bác có thể hướnq dẩn chi tiết giuṕ e đc̣ k ạk, e xin cãm ơn!

Comment

• Nguyên văn bởi chamthichetp Xem bài viết
                            chào mấy bác, tình hình là nhà e có 1 bộ giàn máy nge nhạc hát kaoke thì tạm ổn nhưng về nge nhạc thì bass e chưa thực sự hài lòng, bây giờ e định mua thêm 1 cái sub điện để phụ bass nhưng khi nhìn qua nhìn lại caí ampli thì chã thấy cái đường line out, pre hay rec gì cả, vậy bây giờ mìh có thể tạo thêm đườnq line out cho sub được k bác?? và làm như thế nào mấy bác có thể hướnq dẩn chi tiết giuṕ e đc̣ k ạk, e xin cãm ơn!
                            sub điện yamaha co loại chạy bằng ngõ ra của amply và nó cũng có ngõ input (lấy tín hiệu từ đầu đĩa)nếu chạy bằng ngõ ra của amply thì có nhược điểm là bác không giảm bass cho loa chính được vì giảm bass thì sub cũng giảm theo,còn muốn chế thì có nhiều cách
                            cách 1 : ở giắc nối giữa đầu đĩa và amply bác mua thêm mấy cái giắc hoa sen(giắc cái)cắm vào để nó chia ra,lấy đưa vào sub
                            cách 2 : câu từ board music của amply.....
                            em chỉ biết có thế thôi

Comment

• àk mà đườq line out này còn nằm trong sự kiểm soát của volum tổng nha bác!! (khi vặn nhạc to thì sub đánh to theo, kòn khi vặn nhạc nhỏ thì sub củng nhỏ theo) Thanks!!

Comment

• e cảm ơn bác qcsonglong, e đã làm theo cách 2 của bác. hồi sáng mới phẩu thuật e nó ra và đã hàn thêm 3 dây L G R ở board mater nhưng có cần thêm trở nữa k mấy bác?? chứ theo e thì tín hiệu board mater này đã qua 1 mạch tiền khuyết đại rồi!! Thanks!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X