Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nói là đồng nát chẳng qua là đã sử dụng rồj nhưng vưỡn chạy tốt. Hàng mới làm gì có gjá đó.
    Nhiễu điều phủ lấy giá gương
    Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Click image for larger version

Name:	1357531386120.jpg
Views:	1
Size:	39.2 KB
ID:	1372426Click image for larger version

Name:	1357531652941.jpg
Size:	54.3 KB
ID:	1372427Click image for larger version

Name:	1357531351746.jpg
Size:	40.9 KB
ID:	1372428Click image for larger version

Name:	1357531425447.jpg
Size:	40.2 KB
ID:	1372429
      các bác tính xm có đc ko. loa sub đường kính là 18.5 cm loa trung là 12cm. ak mà bác nông dân cho em hỏi xíu nếu làm mạch
      equalizer cho 2 R-L như bác bảo thì phải làm 2 equalizer :1 cho L và 1 cho R ak bác.vì em thấy mạch nó chỉ có 1 đầu vào và 1 ra thui ak
      vì DIY mà học lại nhiều quá ợ! chết mất

Comment

• không phải là equalizer mà là mạch bass treble thôi ạ. Mạch bass treble ( megabass) sử dụng 2 con IC là có 2 kênh mà . Lắp trên 1 boad . chiết áp chỉnh bass treble thì dùng loại có 2 hàng chân ( tổng cộng 6 chân )
        Trông con loa bass của bạn ko gấu lắm. Nên tạo ra tiếng trầm sâu sẽ không tốt lắm vì loa của bạn là loa bass chứ ko phải loa sub .
        Tạm gác các cái ấy lại .
        Đầu tiên làm nguồn . Sau đấy làm 2 mạch công suất 7294 nghe tạm đã rồi có khí thế làm tiếp

Comment

• mọi người giúp em tí

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
          không phải là equalizer mà là mạch bass treble thôi ạ. Mạch bass treble ( megabass) sử dụng 2 con IC là có 2 kênh mà . Lắp trên 1 boad . chiết áp chỉnh bass treble thì dùng loại có 2 hàng chân ( tổng cộng 6 chân )
          Trông con loa bass của bạn ko gấu lắm. Nên tạo ra tiếng trầm sâu sẽ không tốt lắm vì loa của bạn là loa bass chứ ko phải loa sub .
          Tạm gác các cái ấy lại .
          Đầu tiên làm nguồn . Sau đấy làm 2 mạch công suất 7294 nghe tạm đã rồi có khí thế làm tiếp
          bác cho em hỏi là mạch equalizer là mạch điều chỉnh sự cân bằng tín hiệu giữa các tần số trong giải tần âm thanh, còn gọi là mạch điều chỉnh âm sắc, đơn giản nhất của mạch Equalizer là mạch Bass Treec với hai núm chỉnh đúng ko ạ.nên em định luôn sub + EQ để dẹp mấy cái loa rè ở quê đi.. mình đã làm thì phải làm cho nó rực rỡ tí chứ bác nhờ . em làm như sau Click image for larger version

Name:	11.jpg
Size:	45.1 KB
ID:	1372457 anh chị em hay bác nào rảnh xm giúp em như thế đã hợp lý chưa. mạch EQ em định làm theo mạch bác Nguyễn Đình Văn ở đây ạ http://http://www.dientuvietnam.net/forums/dien-thanh-142/ve-mach-megabass-va-equalizer-di-42347/ còn các mạch khác em làm theo mạch trong topic này đã nên. nhưng em gặp phải vấn đề là núm âm lượng tổng và cả núm balance nữa khôg biết đặt vào đâu của sơ đồ trên.hic.sơ đồ núm mạch balance em cũng không biết nó ntn và cần những gì .mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người em xin cảm ơn
          Attached Files
          Last edited by tanvp1992; 10-01-2013, 01:34.

Comment

• mấy bác rảnh giúp em với.hic

Comment

• Nguyên văn bởi tanvp1992 Xem bài viết
              mấy bác rảnh giúp em với.hic
              Tin hieu vao loc thong thap ban lay tr
              eqz volum tong cug tai day balan dat tr cs 1 va 2 thong thuong volum dat tr cs

Comment

• Nguyên văn bởi huytrandang Xem bài viết
                Tin hieu vao loc thong thap ban lay tr
                eqz volum tong cug tai day balan dat tr cs 1 va 2 thong thuong volum dat tr cs
                bác có thể nói rõ 1 tí được không. hic. bác viết thế kia thì em sao đọc được. em cũng ko biết là nên đặt eqz trc hay sau mạch lọc thông thấp nữa. người bảo trc người bảo sau ak. hic mà mấy bác biết nhìu về cái này thi em hỏi viết cho cái sơ đồ khối mãi ko thấy ông nào nói j cả. toàn nói những thứ đâu đâu vậy 2`

Comment

• The nay cho de ban cat fan equalize ra dau volum vao tr cs va loc thog thap balan cung dau tai day nhe
                  Last edited by huytrandang; 12-01-2013, 21:29.

Comment

• Nguyên văn bởi huytrandang Xem bài viết
                    The nay cho de ban cat fan equalize ra dau volum vao tr cs va loc thog thap balan cung dau tai day nhe
                    cảm ơn bác.nhưng bác viết không dấu, không chấm phẩy nên em cũng hơi khó hiểu. ý bác có phải như này Click image for larger version

Name:	11 (1) (1).jpg
Size:	51.3 KB
ID:	1372544(B là balan, AL là núm âm lượng tổng) em cũng định làm như này nhưng theo mod đình văn và mấy ng khác lại bảo nên cho núm âm lượng tổng sau mạch EQ để chống ù. hic nhưng ở mạch em lại có 2 mạch EQ thì chẳng lẽ làm 2 cái núm âm lượng thế đâu gọi là tổng được nữa( có khi nào dùng loại biến trở kép chỉnh phát 2 kênh luôn thì có khi cũng dc bác nhỉ)hi
                    Attached Files

Comment

• Bạn ơi, cuộc sống còn nhjều bộn bề lo toan. Lại sắp tết nữa. Aj cũng bận cả mà!
                      Nge bạn nój thì ngay cả cách mắc vôlume còn chưa bjết thì sơ đồ khốj làm chj cho rách việc.
                      Biến áp nguồn đâu? Đã quấn chưa? Áp ra bao nhjêu? Dung luợng tụ nguồn bao nhjêu?
                      Đấy . Còn đầy thứ mà bạn nên quan tâm đấy

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                        Bạn ơi, cuộc sống còn nhjều bộn bề lo toan. Lại sắp tết nữa. Aj cũng bận cả mà!
                        Nge bạn nój thì ngay cả cách mắc vôlume còn chưa bjết thì sơ đồ khốj làm chj cho rách việc.
                        Biến áp nguồn đâu? Đã quấn chưa? Áp ra bao nhjêu? Dung luợng tụ nguồn bao nhjêu?
                        Đấy . Còn đầy thứ mà bạn nên quan tâm đấy
                        hì hóa ra là bác đang chuẩn bị tết nhất ak.hi. biến áp thì em tự mua bác ak. chứ quấn thì em chịu thôi tụ cũng thế em mua ở chợ trời hà nội hết ak. cái biến áp tổng + EQ đúng thật là nhiều người nói rồi nhưng mỗi người lại có 1 cách lắp mạch riêng cho mình nên cũng chưa thống nhất đươc 1 cách chung cho hiệu quả nhất bác ak. vậy nên em muốn mọi người lập lên 1 cái sơ đồ khối chung tổng thể để cho a e đi sau có thể có 1 cái nhìn khái quát nhất về âm tần rồi từ đó phát triển theo các hướng riêng tùy vào nhu cầu và mục đích sử dụng của mỗi người

Comment

• Thật khổ. Diy mà. Mỗi nguời 1 kiểu. Nếu làm tốt thì chả cần chỉnh balance làm gì cho thêm rắc rối. Với lại tín hjệu qua càng nhiều volume càng tệ. Nhất là volume chợ. Bạn có thể thử để trảj ngjệm.
                          Show cáj bjến áp lên nào? Cho khí thế

Comment

Thật khổ. Diy mà. Mỗi nguời 1 kiểu. Nếu làm tốt thì chả cần chỉnh balance làm gì cho thêm rắc rối. Với lại tín hjệu qua càng nhiều volume càng tệ. Nhất là volume chợ. Bạn có thể thử để trảj ngjệm.
                            Show cáj bjến áp lên nào? Cho khí thế
                            thế ak bác. vậy cũng nản nhỉ. nếu có mod đình văn ở đây thì tốt biết mấy. ak mà theo bác thì núm am lượng tổng đặt ở trc hay sau eq. nếu sau thì dùng loại đôi phải ko bác. em tuy là dân điện mới vào nhưng cũng biết vẽ với đôi chút em định vẽ hết tất cả rồi up lên đây cho a e cùng làm cho vui. tạm thời em chưa mua máy biến áp mà chỉ có vài cục dùng tạm thôi. ak mà em cũng mới tìm được thùng + loa sub mới đây bác . đây là thùng sub em định làm ( cao 30, dài 30 ,rộng 19, loa sub 16)Click image for larger version

Name:	1358055823065.jpg
Size:	34.0 KB
ID:	1372595
                            còn đây là 1 thùng loa kênh R ( cao 50, rộng 22, dài 26, loa bass 19 hôm trc em show rùi đó + 1 loa tress thì em chưa mua )Click image for larger version

Name:	1358055834775.jpg
Size:	33.5 KB
ID:	1372596Click image for larger version

Name:	1358055834775.jpg
Size:	33.5 KB
ID:	1372596
                            còn thùng kênh L thì em chưa làm được bác ak. hnay mới lấy gỗ về phun sơn thui. hi

Comment

• Loa và thùng siêu trầm của bạn là loa vj tính. Loa nhỏ tiếng nhỏ theo. Nếu 2 loa R và L mà kêu to thì át hết tiếng loa sub. Hiệu quả chẳng bao nhjêu.
                              Volume truớc hay sau EQ thì đều dùng volume đôj hết. Kể cả 2 volume chỉnh bass treble

Comment

Loa và thùng siêu trầm của bạn là loa vj tính. Loa nhỏ tiếng nhỏ theo. Nếu 2 loa R và L mà kêu to thì át hết tiếng loa sub. Hiệu quả chẳng bao nhjêu.
                                Volume truớc hay sau EQ thì đều dùng volume đôj hết. Kể cả 2 volume chỉnh bass treble
                                hihi bác nói chuẩn quá. mấy hôm trc em về quê khuân được cái đống này lên ak. hi thôi thì cứ làm tạm thời xm nó thế nào đã bác ak. hic. em đầu tư hết 500k rùi ak. ngân quỹ đang hết lên chưa dám làm lớn

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X