Thông báo

Collapse
No announcement yet.

7294 làm nổ tụ.giúp mình với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 7294 làm nổ tụ.giúp mình với

mình làm mạch cầu TDA7294 mà nó toàn bị nổ con tụ 10mF ở chân số 10 của TDA7294.mình ko biết tại sao.

Nguyên văn bởi thangba123 Xem bài viết
    mình làm mạch cầu TDA7294 mà nó toàn bị nổ con tụ 10mF ở chân số 10 của TDA7294.mình ko biết tại sao.
    --------------------------------------------------
    Bạn xem lại nguồn cung cấp xem,trong datasheet nguồn cung cấp của nó là + -50v tuy nhiên thực tế chỉ nên chạy khoảng + -30 v !
    --------------------------------------------------
    MỌI LÝ THUYẾT ĐỀU LÀ MÀU XÁM
    CHỈ CÓ CÂY ĐỜI MÃI MÃI XANH TƯƠI

Comment

Tụ nổ?
      Vì sao?

1.- Bị quá áp.
      2.- Bị ngược cực tính.
      3.- Bị khô.
      4.- Bị gì (Chưa nghĩ ra)

Chúc vui.

Comment

điện áp đầu ra của mình là 36V-0V-36V. còn tụ của mình là 10mFX50V.thừa sức chịu đựng.có lẽ là mình làm sai.mình cầm tờ đecan A4 đi khắp nơi mà ko ai cho in.nên mình làm bằng bút lông dầu mà ko ăn thua.dd FeCl3 nó ăn xuyên qua luôn.thế nên mạch của mình hơi cùi.thanks
        Last edited by thangba123; 25-02-2010, 15:05.

Comment

[QUOTE=thangba123;242621]mình làm mạch cầu TDA7294 mà nó toàn bị nổ con tụ 10mF ở chân số 10 của TDA7294.mình ko biết tại sao.thanks

Comment

Nguyên văn bởi thangba123 Xem bài viết
            điện áp đầu ra của mình là 36V-0V-36V. còn tụ của mình là 10mFX50V.thừa sức chịu đựng.có lẽ là mình làm sai.mình cầm tờ đecan A4 đi khắp nơi mà ko ai cho in.nên mình làm bằng bút lông dầu mà ko ăn thua.dd FeCl3 nó ăn xuyên qua luôn.thế nên mạch của mình hơi cùi.thanks
            lại giốn trong 4rum biker rồi he he
            step1: không để quá áp=> tụ nổ

step2: không lắp ngược cực=> vẫn nổ tụ

step3: không mua tụ bị khô => nổ tụ tiếp

step4: không mua nhầm pháo tết=> nổ tụ nữa

step 5: ra siêu thị điện máy mua 1 bộ loa Z5500 về tháo ra lấy được mấy cái mạch 7293=> không nổ tụ

4/ Bị gì chưa nghĩ ra=> do mạch cùi quá chỗ đứt chỗ chập,=>khỏi cần mạch in. câu dây đúng datasheet là ok, 7294 mình ko cần mạch mà lắp cái nào kêu cái đấy ko bị nổ cái j bao giờ,trường phái mạng nhện spider man muôn năm, vạn tuế
            ah quên lúc câu dây xong mạng nhện trước khi cắm điện nhớ đội mũ bảo hiểm có kính nhé, biết đâu con IC của bạn bị khùng
            Last edited by blackmask23; 25-02-2010, 15:33.
            Ốm bệnh vì điện tử
            Nhẵn túi vì DIY
            Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
            ĐT: 0975660533

Comment

vậy hả.bạn làm mạch dùng TDA7294 loại nào.mình dùng loại có chữ MAR ở góc IC.loại này có ngon ko nhỉ

Comment

loại nào mà chả được. Mình đã mua 4 em . 2 em có chữ SIN , 2 em có chữ Mar. Đã làm cho 3 em kêu rồi, còn 1 em đang để dành.
                Chất lượng thì cũng ổn. Chưa thấy nổ em nào. Lần đầu tiên thì mua 2 em 7294 SIN mất 50K/ 2em. Lần sau mua 2 em Mar mất 56K/ 2em. ( chắc là bị chém ) hé hé..
                P/S : Bạn chú ý là khi làm mạch thì hàn linh kiện phải chắc. Hàn lỏng lẻo thì dễ bị sì soẹt lắm. Vớ vẩn lại tèo IC ngay..
                Mình làm xong em nào đều cắm vào điện 110V để thử.(biến áp 220V) Thử phát nhạc = máy vi tính. Để âm lượng nhỏ thôi ( sợ tèo loa ) . Khi mà mạch đã hát ngon rồi thì cắm vào điện 220V bình thường.
                Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

àh cái vụ nổ tụ chân so 10 minh cung bi roi, tụ nổ như pháo vậy,nổ banh xác con tụ luôn, mình cung dùng 10mf 50v ,nổ rồi thay tụ vô bi nổ nửa, mình củng chưa rỏ nguyên nhân sao nủa nhung mình nghi chắc là do em 7294 í,tại vì một lúc sau thì 2 em 7294 ra đi,có lẻ nổ tụ là lời tran troi cua em no do.
                  |

Comment

Nguồn 36 - 0 - 36 mà dùng tụ 50 V bạn thử tính xem sao nó nổ

Comment

cái chân số 10 này là chân standby, trong datasheet hướng dẫn chúng ta sử dụng nguồn khoảng 20V thôi, có thể lấy từ nguồn cao áp 40V qua một cầu phân áp.

có thể điện áp cao quá làm hỏng mạch stanby bên trong IC và khiến tụ chập nguồn cao áp---> die

và lưu ý rằng mạch cầu tuy có 2 IC nhưng chỉ được sử dụng chung 1 mạch standby mà thôi!
                      Last edited by voduychau; 10-08-2010, 16:06.

Comment

Nếu lắp đúng datasheet ,có gắn tụ 25v vẫn sài phà phà,đố bạn biết tại sao?

Comment

chủ topic dùng sơ đồ mạch nào nhỉ, em xem trong sơ đồ datasheet TDA 7294 của ST thì làm gì có tụ nào 10mF nối vào chân 10 ?, chỉ có 10uF thôi mà
                          điện áp đưa vào chân 10 (là chân Mute) có cao hơn khả năng chịu của tụ không ?

Comment

theo minh nghi la nguoc cuc. vi tu do la tu dan tin hieu

Comment

chắc mắc ngược tụ. chứ tụ 50V mắc vào 36V sao nổ đc. ở đây tụ mắc giữa nguồn dương với mass chứ ko phải mắc nguồn dương với nguồn âm nên áp có 36V thôi à

Comment

Về tác giả

Collapse

thangba123 Tìm hiểu thêm về thangba123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X