Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về ICTDA2030

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi nguyenhatung Xem bài viết
    thank bác nhìu! cuối cùng thì e cũng quay zìa mạch cũ, tuy mạch TDA2030A chạy nguồn đơn, âm thanh k đc trung thực nhưng nghe nó hay hơn nguồn đôi bác ạ! e cũng mới vừa DIY xong 1 cái mạch TDA2030A + tone + nguồn trên 1 bo lun! Vs = +36Vdc!
    à mà bác cho e hỏi, sao TDA2030A nó chạy nguồn đôi +/-12Vdc mà nóng hơn nguồn đơn +36Vdc lun ! e chả hỉu về khoản này!
    Đó là do bác đưa trị số trở trên mạch theo sơ đò nào, chứ em chạy bằng nguồn đôi -12vdc 0 +12vdc rất nóng đó, mà càng nóng càng hay hehe

Comment

• Nguyên văn bởi nguyenhatung Xem bài viết
      thank bác nhìu! cuối cùng thì e cũng quay zìa mạch cũ, tuy mạch TDA2030A chạy nguồn đơn, âm thanh k đc trung thực nhưng nghe nó hay hơn nguồn đôi bác ạ! e cũng mới vừa DIY xong 1 cái mạch TDA2030A + tone + nguồn trên 1 bo lun! Vs = +36Vdc!
      à mà bác cho e hỏi, sao TDA2030A nó chạy nguồn đôi +/-12Vdc mà nóng hơn nguồn đơn +36Vdc lun ! e chả hỉu về khoản này!
      Chạy nguồn đôi mà nóng IC là do nguồn không cân (VD : + 12v -11,5v hoặc....).
      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Nguyên văn bởi Sidebyside Xem bài viết
        Đó là do bác đưa trị số trở trên mạch theo sơ đò nào, chứ em chạy bằng nguồn đôi -12vdc 0 +12vdc rất nóng đó, mà càng nóng càng hay hehe
        Cái phần in đậm là sao ?!??!? Lý thuyết của phile à?
        Hiện tớ đang chạy 2030 cho SUB bằng nguồn +- 18 volt đây, nguồn cân , không nóng IC tới mức có thể gọi là "nóng".

Comment

• Ơ lạ nhỉ em làm kể cả nguồn đôi hay đơn cũng nóng ạ. Mà em dùng tản nhiệt là cái tản nhiệt CPU PenIV đó, em fải công nhận thấy nó nóng hay hơn chỉ ấm ấm nhiều mà.
          Bass khá sâu mà không bị rối, mid hay là nghề của nó, chỉ treble hơi gắt nếu như vặn to.
          Bác chạy cho Sub thì cắt hết cả fần dải cao của nó rùi, nên ko cần nóng
          Nguồn nuôi hơi bị lệch tẹo em nghĩ ko fải là bệnh của nóng. Hjx em lắp cái mạch bán dẫn chạy + 42vdc 0v - 38vdc nó cũng có nóng cho đâu muốn nóng mà nó ko nóng cho.
          Dưng mà càng nóng em thấy bẩu càng tốn điện.

Comment

Ơ lạ nhỉ em làm kể cả nguồn đôi hay đơn cũng nóng ạ. Mà em dùng tản nhiệt là cái tản nhiệt CPU PenIV đó, em fải công nhận thấy nó nóng hay hơn chỉ ấm ấm nhiều mà.
            Bass khá sâu mà không bị rối, mid hay là nghề của nó, chỉ treble hơi gắt nếu như vặn to.
            Bác chạy cho Sub thì cắt hết cả fần dải cao của nó rùi, nên ko cần nóng
            Nguồn nuôi hơi bị lệch tẹo em nghĩ ko fải là bệnh của nóng. Hjx em lắp cái mạch bán dẫn chạy + 42vdc 0v - 38vdc nó cũng có nóng cho đâu muốn nóng mà nó ko nóng cho.
            Dưng mà càng nóng em thấy bẩu càng tốn điện.
            Hây dà, Sub thì cũng có phần Midrange và treble chứ, tuy là tách riêng 3 con cho 3 phần.
            Nóng cũng do nguồn không cân đó. Với lại hồi tiếp sâu quá (gain nhỏ quá) thì cũng nóng IC CS.
            Mạch bán dẫn muốn nóng thì dễ, tăng dòng tĩnh nó lên cho dòng tĩnh lớn chút thì nó nóng cho bốc khói ấy chứ. Nhưng tùy mạch mà nó có cho chỉnh hay không.

Comment

• Hồi tiếp sâu thì được gì và không được lợi gì bác ơi

Comment

Hồi tiếp sâu thì được gì và không được lợi gì bác ơi
                Hồi tiếp thì giảm méo, nhưng độ khuyếch đại giảm xuống --> hồi tiếp sâu thì giảm méo nhiều. nhưng độ khuyếch đại càng giảm nhiều.

Comment

• chỉnh hồi tiếp thế nào vậy anh tép
                  SĐt: 01238004961

Comment

• Nguyên văn bởi mrbaosuper Xem bài viết
                    chỉnh hồi tiếp thế nào vậy anh tép
                    -Trong mạch dùng IC thì từ đầu ra IC có 1 đường đi vòng về đầu in(-) qua tụ + trở hoặc tụ// trở hoặc trở ..... đó là đường hổi tiếp để sửa méo những dãi tần cần thiết (do tụ & trở như trên). Nếu trở kháng (Z-ht) của đường hồi tiếp lớn thì tính hiệu đầu out lớn, nếu Z-ht nhỏ thì tín hiệu đầu ra nhỏ do gain nhỏ.
                    Nếu tín hiệu vào đầu in(-) thì hồi tiếp sẽ về đầu in (+). Phần tính Gain xem thêm ở đây: Operational Amplifiers
                    - Trong mạch dùng linh kiện rời thì hồi tiếp có thể trong từng tầng (mỗi tầng như 1 opam) hoặc hồi tiếp qua nhiều tầng hoặc toàn cục, khi đó gain tính phức tạp hơn chút thôi.
                    - Hồi tiếp có 2 dạng là hồi tiếp dương và hồi tiếp âm.

Tóm lại là chỉnh hồi tiếp là tăng giảm Z-ht bằng cac trị số khác nhau.

Comment

• chào tất cả các anh chị và các bạn.
                      tình hình là mình có 1 cái loa vinh tính của soundmax đang dùng 3 con tda2030 theo kiểu 1 con đánh sub, 1con đánh L và 1 con đánh R.
                      h mình muốn hỏi là mình muốn nâng công xuất dàn loa của mình lên thì mình làm thế nào.
                      mình đang định thay 3 con tda2030 thành 3 con tda2040 nhưng mình không biết là sau khi thay 3 con tda2040 vào thì phải nâng biến áp lên bao nhiêu cho phù hợp( bao nhiêu vol bao nhiêu ampe) cái biến áp zin theo loa là 12vol đôi.
                      và mình muốn gắn thêm cập loa treble để cải thiện tiếng treble thì mình mua loa treble rồi có cần gắn thêm tụ gì vào loa treble ko?? mình thích nghe nhạc vàng nên thiên về treble tí.
                      mình là dân ngoại đạo nên rất gà về khoản này.
                      thank all
                      Last edited by vanphuocmd; 23-05-2012, 16:38.
                      đt 0986366995
                      email:vanphuocmd@yahoo.com.vn

Comment

• đừng có giủi hết chi so đồ nguyên lý là dc ròi tự vẽ mạch mới là thú vị

Comment

• Nguyên văn bởi vanphuocmd Xem bài viết
                          chào tất cả các anh chị và các bạn.
                          tình hình là mình có 1 cái loa vinh tính của soundmax đang dùng 3 con tda2030 theo kiểu 1 con đánh sub, 1con đánh L và 1 con đánh R.
                          h mình muốn hỏi là mình muốn nâng công xuất dàn loa của mình lên thì mình làm thế nào.
                          mình đang định thay 3 con tda2030 thành 3 con tda2040 nhưng mình không biết là sau khi thay 3 con tda2040 vào thì phải nâng biến áp lên bao nhiêu cho phù hợp( bao nhiêu vol bao nhiêu ampe) cái biến áp zin theo loa là 12vol đôi.
                          và mình muốn gắn thêm cập loa treble để cải thiện tiếng treble thì mình mua loa treble rồi có cần gắn thêm tụ gì vào loa treble ko?? mình thích nghe nhạc vàng nên thiên về treble tí.
                          thank all
                          Gắn nối tiếp với loa treble 1 tụ không cực trị số 4,7 uF (100v)

Comment

• Nguyên văn bởi hoangphi1111 Xem bài viết
                            đừng có giủi hết chi so đồ nguyên lý là dc ròi tự vẽ mạch mới là thú vị
                            Vậy thì dùng break board còn thú vị hơn, chẳng cần vẽ mạch gì cả. haha

Comment

• đúng rùi chưa! lm 7824 và 7924 chịu dòng cao sao đc . chỉ chém vớ vẩn

Comment

• Nguyên văn bởi vanphuocmd Xem bài viết
                                chào tất cả các anh chị và các bạn.
                                thank all
                                ông anh nên ra chợ mua tda2050 về lắp thay con tda2050
                                nâng cái biến áp lên tầm 18v ac hay 22v ac thì thùy nghe hay hơn
                                nhưng phải có loa to nha k thì cháy đo
                                có quạt tản nhiệt càng tốt

Comment

Về tác giả

Collapse

saobang88 Tìm hiểu thêm về saobang88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X