Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về ICTDA2030

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bác có thể giải thích hộ em là bị sao không? Hiện tại em sài biến áp 1A , chỉnh lưu cầu, tụ lọc 2200uF.

Comment

• thì bác cứ thử gắn xem nó ổn không đã
      điện tử là tử vì điện...
      -tuan tu, 16t, Đồng nai. (GK)

Comment

• Loa SD525 vi tính hết hát...help me...

xin chào các bác em có em có cái loa sd 525 chay 2 con D2030A, mỗi bữa hát bình thường hôm nay hết nghe,,,xin các giúp đỡ em thành thật cám ơn.

Comment

• bác nào pro xem hộ e cái mạch tda2030 này với,e nối các thứ vào nó sáng cái đèn báo rồi thôi (e thay con trở vào led từ 22k thành 1k rồi).ko có một tiếng kêu gì
          Click image for larger version

Name:	dsada.png
Views:	1
Size:	290.0 KB
ID:	1393356

Click image for larger version

Name:	123456.png
Size:	879.1 KB
ID:	1393357
          sao ảnh bé thế nhỉ.mà up cái file.rar cũng ko đc.up file trong proteus cũng ko đc.
          up cái này lên đây vậy http://www.fshare.vn/file/K0J30YX1MJ/
          Last edited by hunter_chi; 20-03-2014, 15:37.

Comment

• Nguyên văn bởi hunter_chi Xem bài viết
            bác nào pro xem hộ e cái mạch tda2030 này với,e nối các thứ vào nó sáng cái đèn báo rồi thôi (e thay con trở vào led từ 22k thành 1k rồi).ko có một tiếng kêu gì
            [ATTACH=CONFIG]84157[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]84158[/ATTACH]
            sao ảnh bé thế nhỉ.mà up cái file.rar cũng ko đc.up file trong proteus cũng ko đc.
            up cái này lên đây vậy Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
            Hình vẽ của bạn loằng ngoằng quá.
            bạn dùng nguồn + - 12V vậy bạn đã nối mass Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Size:	1.5 KB
ID:	1393360 vào chưa? (nguồn +,- có dây chung từ biến áp ra là dây mass)
            chú ý: biến áp nguồn + - có 1 dây chung là dây mass
            Last edited by lowpass; 20-03-2014, 17:21.
            Email:
            Đau đầu vì điện tử

Comment

• e có nối cái dây đỏ rùi.biến áp đôi có 3 ngõ ra e đã nối vào rùi.báccó mạch in của nó ko cho e xin.e tự vẽ nên ko biết về nhiễu thế nào. hum nay hàn hết chân rồi.mà chẳng kêu chán

Comment

• Nguyên văn bởi thang0801 Xem bài viết
                Bác có thể giải thích hộ em là bị sao không? Hiện tại em sài biến áp 1A , chỉnh lưu cầu, tụ lọc 2200uF.
                ban phải dùng biến thế 3a trở lên và phải là dây đồng là ok ngay đó mà
                Cửa hàng LINH KIỆN ĐIỆN TỬ BIÊN HÒA
                Ngã tư Amata -đối diện Bệnh Viện Nhi Đồng Nai đi tiếp 100m
                ĐC: 547/7 tổ 4 kp1 Long bình - Biên Hòa. Tell: 099509.79.68

Comment

• thôi bác nào tinh chỉnh rồi.cho e cái mạch in luôn đi.e ráp chơi 1 cái.e dân cơ khí.muốn ráp cái loa.mà làm mãi ko đc.bác nào giúp cho e xin 1 cái luôn cho xong.e cảm ơn nhiều.nhìn mấy bác up cái mạch lên.mấy comment sau đã bảo có vấn đề rồi.thui cho e xin 1 cái mạch ổn định luôn đi.cảm ơn trước

Comment

• mạch này đơn giản tới mức câu linh kiện bằng dây nối nó cũng chạy( theo kiểu p2p từ điểm tới điểm) cậu làm mạch in làm chi cho khổ.
                    vào google tìm từ mạch điện tử lí thú minhdt sẽ thấy ngay.
                    Email:
                    Đau đầu vì điện tử

Comment

• hoặc xem link này: Zing Blog | Các mạch điện tử lý thú
                      Email:
                      Đau đầu vì điện tử

Comment

• Có thể thay d2030a bằng tda2030a không mọi người?

Comment

• Nguyên văn bởi ngluc33 Xem bài viết
                          [ATTACH=CONFIG]80175[/ATTACH]
                          Ở đây tôi gửi cho bạn 1 mạch nguồn cơ bản của biến áp đôi
                          Biến áp 10v đôi 5a cầu đi ốt 5a 2 tụ nguồn 4700uf/16v 2 tụ gốm 103.
                          với mạch lọc nguồn và biến áp này sau khi nắn lọc ta sẽ có nguồn +14v 0 -14v 5A.
                          Mạch công suất của bạn dùng nguồn đơn 12v chẳng hạn như tda 2030 của bạn lúc này bạn chỉ cần lấy nguồn từ chân +14v với 0 là mass hoặc 0 mass (tức là +14v) với -14v (tức là mass trong trường hợp này) để nuôi cho 2030 chạy nguồn đơn.
                          Bạn có trong tay 1 cái biến áp đôi tức là bạn đang có 2 cái biến áp đơn trong một.
                          Nếu 2030 chạy nguồn đôi thì mạch này hoàn toàn không có gì để bàn cãi nữa cả.
                          Với biến áp đôi trên bạn có thể tách ra làm 2 biến áp đơn 10v 5A bằng cách chia cặp biến áp 1 là (10v 0) và biến áp 2 là (0 10v) sau khi nắn lọc bạn sẽ có 2 cái nguồn đơn 14vdc 5a tách biệt trên 2 mạch nguồn.

Còn với biến áp đơn thì bạn chỉ có thể tạo ra nguồn đôi bằng cách tạo mass ảo
                          [ATTACH=CONFIG]80176[/ATTACH]
                          Như vậy bạn đã có 1 cái nguồn đôi +/- 7vdc 5A từ biến áp đơn 10vac 5A nhưng với cách này chỉ áp dụng cho những mạch công suất có công suất vừa và nhỏ mà thôi vì mass của mạch là mass ảo được tạo ra bởi 2 tụ nguồn nên sẽ cho chất âm không tốt khi chạy ở công suất lớn nhất là tiếng bass mang theo rât nhiều năng lượng nên sẽ gây tụt áp nguồn tại tụ dẫn tới độ méo tiếng lớn >>> âm thanh không hay nếu bỏ mass tụ đi mạch nguồn này đã trở thành mạch nguồn đơn thuần túy +14vdc 0v tức là ko tính dây GND thì V+ sẽ là +14vdc và V- sẽ là 0v
                          Mass của tụ sẽ không thể nào băng mass của biến áp hơn nữa mass tụ trong quá trình hoạt động có thể phát sinh ra nhiễu gây ù xì...

Lưu ý với bạn là cùng 1 IC ví dụ là 2030 nếu làm mạch chạy ở nguồn đôi sẽ cho âm thanh tốt hơn và công suất lớn hơn hiệu suất cao hơn so với việc bạn làm mạch để 2030 sử dụng nguồn đơn.
                          Ban ơi! bạn có thể cho mình xin cái hình rỏ nét hơn được ko? Hình này nhìn chả thấy linh kiện gì cả? Thank bạn? Nhân tiện bạn cho mình hỏi thêm: mình mua cái hộp Ampli chạy nguồn 12v (loại chạy bằng Ắc quy) cs 80w hiệu Anh Nhat 9999999 ở Trung tâm Nhật Tảo. Sau đó mình mua 1 cục biến áp 12v 3A về gắn vào. Nhưng vấn đề là không mở max volum được, chỉ vặn được khoảng 30% thôi, lớn nữa thì bị ù rè. Bạn có bít nguyên nhân và cách khắc phục không chỉ mình với. Mình mua 3 cái boar đều bị như vậy. mình định ráp 1 cái mạch nắn nguồn 4 diot như các bạn nói ráp vào nhưng không bít làm vậy có đạt được công suất tối đa không?
                          Các bạn chỉ giúp mình với! Cám ơn các bạn nhiều! Mình gà xin giúp đở. Mình rất thich DIY loa định mua vài cái boar về làm mà bị vướng như vậy! Hix!
                          Last edited by builinh2006`; 23-03-2014, 18:59.

Comment

• Loa vi tính Nansin 2.1 dùng IC UTC2030, bị chuột cắn dây nối tín hiệu, nguồn. Sau khi nối dây lại thì có tình trạng cho phát nhạc chừng 3-5 phút thì IC 2030 (cả bass & 2 kênh trái, phải) đều rất nóng và tiếng nhỏ dần & lụp bụp nên phải tắt không dám để phát thêm nữa. Nếu để nguội phát lại thì tình trạng vẫn như vậy, tiếng lơn bình thường, sau đó nhỏ dần & lụp bụp. Mình đã kiểm tra nguồn thấy 2 bên +- đều cân bằng, khoảng 16v, các linh kiện xung quanh IC đều tốt, tản nhiệt IC đều cách ly với mass. Mình cũng thử thay IC mới vào nhưng vẫn không có gì khác. Có thay con IC 4558 do bị gãy chân 5, lúc hút chân IC cũ làm khá nhanh & cẩn thận có lẽ không ảnh hưởng linh kiện khác. Mình cũng thử gỡ 2 IC trái, phải chỉ để IC bass nhưng vẫn không thay đổi gì, do sợ nguồn không đủ.

Có tình trạng là mạch này rất ù, đo thấy 2 con tụ 3.300mf vẫn nạp xả điện bình thường.

Vậy không biết nguyên nhân vì sao? Thanks.

Comment

• anh chị nào cho e hỏi là khi không tải thì ic tda2030 có nóng không ạ? e làm cái mạch dùng 4 con 2030 mà lúc không tải (vẫn cắm điện) thì cái ic ngoài cùng nóng nhất, sau đó đến mấy ic sau. như vậy thì cái mạch có vấn đề gì ko ạ? e vẫn chưa cho nó tải

Comment

• 2030 bình thường không nóng, chỉ khi nào bị ù, nhiễu thì mới nóng nhé, nếu nó kêu ù ù ,rè ,rít mạnh do nhiễu thì sẽ bị rất nóng.
                                Email:
                                Đau đầu vì điện tử

Comment

Về tác giả

Collapse

saobang88 Tìm hiểu thêm về saobang88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X