Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về ICTDA2030

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• k cháy đâu vì có nối tiếp với trở mấy omh rồi

Comment

• ai giúp e đầu nguồn đối cái nha. có 3 đầu dây +12v 0v -12v mình đấu vào mạch ntn. mạch thì chỉ có +/- thôi.
      Tsk mọi ng.....

Comment

• Đầu 0v đấu vào GND trên mạch. Bác cứ dò đầu ra loa: 1 đầu loa là chân 4 ; 1 đầu còn lại của loa là GND.
        Chúc vui
        Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
        <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
          Đầu 0v đấu vào GND trên mạch. Bác cứ dò đầu ra loa: 1 đầu loa là chân 4 ; 1 đầu còn lại của loa là GND.
          Chúc vui
          vậy là -12v và 0v mình đâu chung lại ak hay bỏ chân -12v luôn

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
            Đầu 0v đấu vào GND trên mạch. Bác cứ dò đầu ra loa: 1 đầu loa là chân 4 ; 1 đầu còn lại của loa là GND.
            Chúc vui

Comment

• bỏ -12v , nên dùng 2 dios nắn 2 nửa chu kì sẽ tốt hơn

Comment

• Nguyên văn bởi hoangthanh00 Xem bài viết
                NHư thế này: Tùy theo sơ sơ đồ mạch.

- Nếu dùng nguồn đôi (V+, 0, V-) thì chân số 4 (out SP) không cần tụ chặn DC nữa vì khi đó áp đầu ra loa khoảng bằng nửa nguồn, là cỡ 0vDC. KHi đó thì chân 5 nối với V+; chân 3 nối với V-; còn 0v thì nối vào GND.

- Nếu dùng nguồn đơn (V+, 0) thì từ chân số 4 (out SP) có 1 tụ điện để chặn DC. KHi đó chân 5 đấu với V+;chân 3 đấu với 0v / hoặc gọi là GND (là chân còn lại của loa như tớ nói ở trên)

Vì khi dùng nguồn đơn thì đầu out SP có điện áp khoảng bằng nữa nguồn. Nếu V+ (chân 5) là 12vDC thì SP out (chân 4) sẽ có khoảng 6v DC. Do đó nếu nối mà không có tụ điện thì có dòng DC chạy qua coil loa làm nóng coil và .... cháy.

Hy vọng nói như vậy dễ hiểu lắm rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi phucjose Xem bài viết
                  Con 2030 này thấy công suất 18w mà loa vi tính chỉ ghi 5w (2 loa con ở loa 2.1) mình nghie lâu có cháy loa con không các bác?
                  Maximum là 18W tức là nếu mở hết volume thì sẽ tiêu loa. Nếu mở nhỏ vừa đủ thì nghe quanh năm không cháy.

Comment

• Nguyên văn bởi hoangthanh00
                    Tsk noi chung la hieu ui.tui mun lam nguon doi vi cong suat no cao hon nguon don.hihi
                    Nếu tổng giá trị tuyệt đối 2 nguồn bằng với nguồn đơn thì công suất phát như nhau thôi bác à.
                    P/s: mà bác viết Tiếng Việt có dấu không thôi bị thẻ.

Comment

• Em tụ xinh xinh ở ngõ ra được gọi là tụ xuất âm. Và em nó có giá trị khá lớn. Mạch được cái dùng nguồn đơn, đỡ tốn 1 chú nhưng đáp ứng ần số không tốt bằng dùng nguồn đôi.
                      QTCP

Comment

• Mình Newbie mới tập diy con amp TDA 2030 chạy nguồn đơn adaptor 15V theo mạch cơ bản ( single power supply ) . Chạy amp khoảng 5,6 bài hát có tiếng sôi 1 vế , không biết bị hư phần tụ nào để thay ( tụ tháo máy ) . Lúc tắt amp tiếng sôi nhỏ dần như là đang xả tụ . Có lúc bị sôi lúc không bị . Nhờ các Bạn chỉ bảo dùm .
                        Xin cám ơn nhiều .

Comment

• Máy anh cho em hỏi. e cái cái loa vi tình cũng chạy 3 con TDA2030a nhưng mới bị cháy biến áp . 2 con diot và 1 con tụ 3300uf 25v. khi em thay xong thi cấp điện vào lòa có hiện tượng u` u` . e mở mạch ra coi thì thấy cháy 2 con điện trỡ mắc sau 4 con diot cầu . giờ 2 con điện trỡ đó bị cháy em không biết nó bao nhiêu ôm để mà thây các a giúp e với

Comment

• ic bị cháy là cái chắc rồi. loa của bạn là loại nào, lên mang tìm mạch điện của nó. hoặc chụp hình gửi lên đây, mọi người sẽ giúp.

Comment

• Chào các Bạn .
                              Mình có cục biến áp này : vào 220V AC ra 16V AC / 3A có phải là nguồn đơn ? Nhờ các Bạn chỉ cách đấu dây nắn lọc nguồn .
                              Attached Files

Comment

• với cục này bác tính làm gì??
                                đúng nó là nguồn đơn bác ạ
                                có 2 cách nắn lọc với cục này.
                                1. nếu dùng để chơi con tda2030 thì vào datasheet làm cái mạch nguồn đơn(cho ic chạy nguồn đơn, giảm 1/2cs) để sử dụng. , nối qua cầu diode rùi ra 1 đầu dương đấu vào cực + của tụ, âm vào - của tụ,nối song song 1 con 104(100nf ) nữa là được
                                2. tạo mass ảo (em chưa làm thử, nhưng thấy cũng được nếu để vọc). vẫn đấu qua cầu diode, 2 tụ lọc chính đấu nối tiếp, đầu dương từ diode ra thì vào + tụ, đầu âm vào - tụ, điểm giữa của 2 tụ nối với nhau đó là mas, vậy là ta được nguồn đôi +22,0 -22 (qua diode thì 16x1,4=22,4VDC)
                                chúc bác thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

saobang88 Tìm hiểu thêm về saobang88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X