Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về ICTDA2030

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi manhhung2393 Xem bài viết
    anh chị nào cho e hỏi là khi không tải thì ic tda2030 có nóng không ạ? e làm cái mạch dùng 4 con 2030 mà lúc không tải (vẫn cắm điện) thì cái ic ngoài cùng nóng nhất, sau đó đến mấy ic sau. như vậy thì cái mạch có vấn đề gì ko ạ? e vẫn chưa cho nó tải
    bạn đo volt DC tại ngõ ra loa. nếu = 0V DC thì đóng loa vào được để thử nhé.
    Email:
    Đau đầu vì điện tử

Comment

• Quả thực IC 2030 toả nhiệt cao hơn so với các IC khác như LA4440 chẵng hạn. Sau khi tìm hiểu đủ kiểu, không thể tìm ra nguyên nhân gì thì mình tiến hành xử lý phần tiếp xúc giữa IC và tản nhiệt cho tốt hơn thì kết quả đã phát tốt trong thời gian vài tiếng mà không hề bị tình trạng tiếng nhỏ dần & lụp bụp nữa. Dù IC rất nóng nhưng nhờ tản nhiệt ra tấm toả nhiệt tốt nên cái nóng trên lưng IC không cao như trước.

Nguyên văn bởi ta.tam Xem bài viết
      Loa vi tính Nansin 2.1 dùng IC UTC2030, bị chuột cắn dây nối tín hiệu, nguồn. Sau khi nối dây lại thì có tình trạng cho phát nhạc chừng 3-5 phút thì IC 2030 (cả bass & 2 kênh trái, phải) đều rất nóng và tiếng nhỏ dần & lụp bụp nên phải tắt không dám để phát thêm nữa. Nếu để nguội phát lại thì tình trạng vẫn như vậy, tiếng lơn bình thường, sau đó nhỏ dần & lụp bụp. Mình đã kiểm tra nguồn thấy 2 bên +- đều cân bằng, khoảng 16v, các linh kiện xung quanh IC đều tốt, tản nhiệt IC đều cách ly với mass. Mình cũng thử thay IC mới vào nhưng vẫn không có gì khác. Có thay con IC 4558 do bị gãy chân 5, lúc hút chân IC cũ làm khá nhanh & cẩn thận có lẽ không ảnh hưởng linh kiện khác. Mình cũng thử gỡ 2 IC trái, phải chỉ để IC bass nhưng vẫn không thay đổi gì, do sợ nguồn không đủ.

Có tình trạng là mạch này rất ù, đo thấy 2 con tụ 3.300mf vẫn nạp xả điện bình thường.

Vậy không biết nguyên nhân vì sao? Thanks.

Comment

• Bác chỉnh lưu rồi lọc nguồn lại chứ để AC nó ù đúng rồi

Comment

• Tda2003

Tớ mới làm mạch dùng 2 con tda2003 đánh 1 loa nhưng lắp mba 9v thì tiếng tương đối chuẩn nhưng ic nóng bỏng tay lun

Comment

• Không có thời gian, em ra Nhật tảo quất cái mạch TDA2003 về, lắp vào adaptor 9v - 1a, chập hai bên LR line in thành một, câu ra loa bose đơn nhỏ 4Ohm, 10w.
            Giờ để không line in thì ù to, volume càng cao càng ù ác, cắm line vào thì đỡ ù, lúc phát nhạc thì không còn ù nữa. Các bác giúp em ca này với.
            Không rõ có phải tại nguồn không, mai dậy sớm câu ra accu thử, còn ù thì chắc em tách luôn 2 line ra luôn

Comment

• Nguyên văn bởi tuongcoi Xem bài viết
              bác ơi thế đầu âm nguồn 12v đấu vào chỗ nào?
              Nguồn dương đấu vào chân số 5,nguồn âm đấu vào chân số 3 đó bác

Comment

• e có làm cái 2030 cầu. cơ mà lắp đung theo datasheet ma ko chạy. hay con ic của e ko đúng hãng trong datasheet nhỉ

Comment

• Nguyên văn bởi nkocdj Xem bài viết
                  e có làm cái 2030 cầu. cơ mà lắp đung theo datasheet ma ko chạy. hay con ic của e ko đúng hãng trong datasheet nhỉ
                  bạn xài nguồn gì? bao nhiêu V? A? bạn kiểm tra xem ic đó die chưa?
                  điện tử là tử vì điện...
                  -tuan tu, 16t, Đồng nai. (GK)

Comment

• t dùng nguồn 12v đôi. 5a. ic mới toanh vừa mới hót từ quán về. t vừa ráp chay lại thấy chạy, chắc cái layout nó bị lỗi chỗ nào đấy. cơ mà cấp nguồn thấy ok, chạm dây tín hiệu có ù, nhưng đưa tín hiệu vào ko thấy j cả. căn bệnh lạ hoắc à.

Comment

• Nguyên văn bởi nkocdj Xem bài viết
                      t dùng nguồn 12v đôi. 5a. ic mới toanh vừa mới hót từ quán về. t vừa ráp chay lại thấy chạy, chắc cái layout nó bị lỗi chỗ nào đấy. cơ mà cấp nguồn thấy ok, chạm dây tín hiệu có ù, nhưng đưa tín hiệu vào ko thấy j cả. căn bệnh lạ hoắc à.
                      lỡ nguồn tín hiệu của bác bị bệnh thì sao? :v
                      điện tử là tử vì điện...
                      -tuan tu, 16t, Đồng nai. (GK)

Comment

• loa vi tính 2.1 bị nghe rất nhỏ kênh R thì nên ktra những con nào của mạch 2030 vậy các bác?

Comment

• sáng nay e có mua 1 miếng tản nhiệt lớn (đủ cho 6 con TDA 2030), mạch e đang làm có 3 con TDA 2030 thôi, em có thể bắt vít trực tiếp cả 3 con này vô miếng tản nhiệt dc ko ạ, hay là phải cách ly lưng với miếng tản nhiệt (nếu vậy thì tản nhiệt sẽ kém hơn có đúng ko ạ!) Vì em thấy mọi người nói lưng con TDA 2030 này là mass, mà em lần đầu làm đồ án mạch âm ly nên chẳng có kinh nghiệm gì cả. Mong mọi người giúp đỡ

Comment

• Không cần đâu bác ạ. Vì lưng con TDA2030 này là nguồn âm, nên nối chung vào nhau được, nhưng đừng nối tản nhiệt xuống mass nhé, không là bốc khói đấy. Còn chuyện cách ly cũng không ảnh hưởng vì miếng lót thiết kế chỉ cách điện nhưng có dẫn nhiệt.
                            QTCP

Comment

• Nguyên văn bởi chaosmen Xem bài viết
                              sáng nay e có mua 1 miếng tản nhiệt lớn (đủ cho 6 con TDA 2030), mạch e đang làm có 3 con TDA 2030 thôi, em có thể bắt vít trực tiếp cả 3 con này vô miếng tản nhiệt dc ko ạ, hay là phải cách ly lưng với miếng tản nhiệt (nếu vậy thì tản nhiệt sẽ kém hơn có đúng ko ạ!) Vì em thấy mọi người nói lưng con TDA 2030 này là mass, mà em lần đầu làm đồ án mạch âm ly nên chẳng có kinh nghiệm gì cả. Mong mọi người giúp đỡ
                              Không cần đâu bác ạ. Vì lưng con TDA2030 này là nguồn âm, nên nối chung vào nhau được, nhưng đừng nối tản nhiệt xuống mass nhé, không là bốc khói đấy. Còn chuyện cách ly cũng không ảnh hưởng vì miếng lót thiết kế chỉ cách điện nhưng có dẫn nhiệt.
                              QTCP

Comment

• Con 2030 này thấy công suất 18w mà loa vi tính chỉ ghi 5w (2 loa con ở loa 2.1) mình nghie lâu có cháy loa con không các bác?

Comment

Về tác giả

Collapse

saobang88 Tìm hiểu thêm về saobang88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X