Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về ICTDA2030

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi toanhoang29 Xem bài viết
    các bác cho e hỏi chút. e thấy con tụ đầu vào có mạch dùng con 10u có mạch dùng con 1u , rồi 22u. vậy có sự khác biệt nào khi dùng các tụ có trị số khác nhau đó ko?
    Con tụ cộng với con trở hạ xuống GND để thiết lập tần số high pass. Tụ càng cao thì tần số cắt càng thấp. Dùng công thức f=1/2piRC
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
      Con tụ cộng với con trở hạ xuống GND để thiết lập tần số high pass. Tụ càng cao thì tần số cắt càng thấp. Dùng công thức f=1/2piRC
      cái này thì e chịu, e là dân ngoại đạo ko hiểu lí thuyết lắm đâu. bác giải thích cụ thể giúp e với. ảnh hưởng của tần số cắt đó tới mạch thế nào vậy bác, tới âm thanh nữa.

Comment

cái này thì e chịu, e là dân ngoại đạo ko hiểu lí thuyết lắm đâu. bác giải thích cụ thể giúp e với. ảnh hưởng của tần số cắt đó tới mạch thế nào vậy bác, tới âm thanh nữa.
        Bạn có từng nghe nói tới mạch lọc SUB không? Đó là low pass , đó là lọc thông thấp qua.
        Vậy thì high pass là lọc thông cao qua, là chỉ cho tần số cao hơn tần số xác lập bằng R và C đi qua để vào input ampli. Vì tần số xác lập f=1/2piRC cho nên nếu R không đổi mà C càng lớn (nhiều uF) thì tần số đi vào ampli càng thấp (khỏi mất tiếng bass).
        Bác biết anh falleaf không? anh ta cho 1 link để tìm hiểu này:http://www.dientuvietnam.net/forums/...hong-cao-4320/
        Hoặc có thể search trên dđ này : highpass filter hoặc mạch lọc thông cao.
        P/s: Tepriu cũng là dân không chuyên, đừng nói "ngoại đạo" nghe kì thị quá.

Comment

Bạn có từng nghe nói tới mạch lọc SUB không? Đó là low pass , đó là lọc thông thấp qua.
          Vậy thì high pass là lọc thông cao qua, là chỉ cho tần số cao hơn tần số xác lập bằng R và C đi qua để vào input ampli. Vì tần số xác lập f=1/2piRC cho nên nếu R không đổi mà C càng lớn (nhiều uF) thì tần số đi vào ampli càng thấp (khỏi mất tiếng bass).
          Bác biết anh falleaf không? anh ta cho 1 link để tìm hiểu này:http://www.dientuvietnam.net/forums/...hong-cao-4320/
          Hoặc có thể search trên dđ này : highpass filter hoặc mạch lọc thông cao.
          P/s: Tepriu cũng là dân không chuyên, đừng nói "ngoại đạo" nghe kì thị quá.
          vâng, cảm ơn bác tepr e muốn làm ampli 2.0 và ko muốn bị mất bass thì nên dùng tụ input có C là bao nhiêu thì tốt nhất?

Comment

vâng, cảm ơn bác tepr e muốn làm ampli 2.0 và ko muốn bị mất bass thì nên dùng tụ input có C là bao nhiêu thì tốt nhất?
            Tùy theo R (xác lập trở kháng đều vào của ampli) mà tính ra C dùng công thức trên. Hoặc có R , có C thì tính ra tần số cắt f.
            Ví dụ trở kháng vào 22k, C 1uF --> F đi vào mạch = 7,2 Hz ( OK). Vì tần số cần thiết là 20Hz, lấy 7,2 trừ độ dốc cắt thì OK rồi.
            trở kháng vào 22k, C 2uF --> F đi vào mạch = 3,6 Hz ( OK).
            trở kháng vào 47k, C 2uF --> F đi vào mạch = 1,69 Hz ( OK, nhưng không cần thiết phải thấp tới vậy).
            trở kháng vào 47k, C 0.33uF --> F đi vào mạch = 10,26 Hz ( OK)....
            Chúc vui

Comment

• Có ai bị tình trạng này khi lắp mạch cầu không ạ:

cắm lần 1 thì chạy nhưng IC nóng bỏng tay.

cắm lần 2 im luôn, IC lạnh ngắt

thế là cháy IC ạ?

em lắp đúng mạch, không hiểu sao lại bị thế nữa

Comment

• Nguyên văn bởi daigiagroup Xem bài viết
                Có ai bị tình trạng này khi lắp mạch cầu không ạ:

cắm lần 1 thì chạy nhưng IC nóng bỏng tay.

cắm lần 2 im luôn, IC lạnh ngắt

thế là cháy IC ạ?

em lắp đúng mạch, không hiểu sao lại bị thế nữa
                1. Có lắp tản nhiệt cho IC không?
                2. có cách điện IC với tản nhiệt không?
                3. có cách li vít siết IC với tản nhiệt không?
                4. Nguồn cấp cho mạch có dưới +/- 18 volt không?
                5. Tải loa mấy Ohm?

Và, khi lắp mạch cầu bản thân IC đã nóng hơn bình thường lặp đơn.

Comment

1. Có lắp tản nhiệt cho IC không?
                  2. có cách điện IC với tản nhiệt không?
                  3. có cách li vít siết IC với tản nhiệt không?
                  4. Nguồn cấp cho mạch có dưới +/- 18 volt không?
                  5. Tải loa mấy Ohm?

Và, khi lắp mạch cầu bản thân IC đã nóng hơn bình thường lặp đơn.
                  1.Dạ có. em xài tản to bằng bao thuốc
                  2.em tưởng chỉ cần cách li tản với mass TT___TT
                  3.
                  4. em xài biến áp +-12v qua cầu 10A và 2 tụ 2200. em cũng không biết bao nhiêu V
                  5. 4 ôm ạ

Comment

• Nguyên văn bởi daigiagroup Xem bài viết
                    1.Dạ có. em xài tản to bằng bao thuốc
                    2.em tưởng chỉ cần cách li tản với mass TT___TT
                    3.
                    4. em xài biến áp +-12v qua cầu 10A và 2 tụ 2200. em cũng không biết bao nhiêu V
                    5. 4 ôm ạ
                    1. OK rồi.
                    2 & 3. Cái số 3 nhầm chút, là cách li vít siết IC đừng cho đụng vào lưng IC.
                    Nếu cách li tản nhiệt với mass thì có thể bỏ qua cái số 2 và số 3 vì lưng IC nối với chân 3 là nguồn V-.
                    4.BA 12 volt đôi (đừng gọi là +-12 volt vì đây là điện AC), qua cầu nắn và tụ lọc thì là DC cỡ +-16 volt. OK.
                    5. Tải loa 4 Ohm OK.
                    Giờ thì bạn đưa schematic lên đi, coi có sai sót gì không. Có hình chụp mạch thì càng tốt.

Comment

• Đây ạ:

Sơ đồ:

Mạch

Hàng

Comment

• Bạn xem kĩ lại đường mạch bạn đi đã đúng chưa ? và bây giờ bạn tháo 2 con TDA ra đo xem còn sống hay chết , rồi chia đôi mạch ra để dò , dò từng chân 1 nối với TDA xem đã đúng theo Sche chưa ? còn sche kia là chuẩn rồi , cách điện tản với mass là ok rồi và cũng cách điện với tất cả các đường khác nữa nhé , bạn làm như vậy hơi ngược

Comment

• Ông đại gia nì cũng khoái dùng breakboard quá ha .
                          Nếu mắt mình không quá kém thì mình gợi ý như sau:
                          - Về linh kiện, 2 con trở 1 ohm thì bạn đang dùng 10 Ohm, nhưng cũng không là vấn đề, có thể gắn thêm 1 con nữa chồng lên nó để thành 5 ohm tồi test thử. Các linh kiện khác hình như đã OK.
                          -Xem lại đường mạch trong hình vuông đỏ xem có dính nhau không. Dùng đồng hồ đo thang x1, đừng nhìn bằng mắt.
                          - Xem chỗ mối hàn ngay vòng tròn đỏ xem có dính chưa, hình như chưa dính.
                          - Cuối cùng, nếu được thì tháo 2 em 2030 ra dùng thang đo x1 đo từ chân 3 lên 4 , từ 4 lên 5 xem có lên không, lên bao nhiêu?
                          --> gắn tản nhiệt cho IC, nếu không cách điện với lưng IC thì đừng để tản nhiệt chạm mass. , báo kết quả.

P/s, nhìn mạch thấy hơi bị ghê (dễ chạm nhau).
                          Attached Files

Comment

• mấy ae giúp mình chẩn bệnh loa vi tính 4.1 chạy 3 con 2030 với. đường treble 4 loa vệ tinh hét bình thường nhưng loa siêu trầm bị câm nín mất rồi. mình đo nóng các chân con 2030 siêu trầm rồi so sánh với 2 con còn lại thấy áp bình thường. ngõ ra loa siêu trầm áp bình thường. nhờ ae giúp đỡ

Comment

• các bạn xem giúp mình, mình lắp con này theo mạch nguồn đôi của datasheet, mạch cấp nguồn +-12V, chạy thì nó hát ok nhưng đc khoảng 10s 2 con tụ 100uF nóng bỏng tay và bốc khói, trong khi IC ko có tản nhiệt mà mới chỉ hơi ấm ấm

Comment

• Nguyên văn bởi thedeath0212 Xem bài viết
                                các bạn xem giúp mình, mình lắp con này theo mạch nguồn đôi của datasheet, mạch cấp nguồn +-12V, chạy thì nó hát ok nhưng đc khoảng 10s 2 con tụ 100uF nóng bỏng tay và bốc khói, trong khi IC ko có tản nhiệt mà mới chỉ hơi ấm ấm
                                cậu xem có cắm ngược tụ ko?

Comment

Về tác giả

Collapse

saobang88 Tìm hiểu thêm về saobang88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X