Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ổ CD của máy cassette, mong mọi người trong diễn đàn giúp đỡ !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ổ CD của máy cassette, mong mọi người trong diễn đàn giúp đỡ !!!

Chẳng là hôm nay em vừa thi tốt nghiệp xong nên có thời gian xé xác cái đài cổ nhà em. Tên nó là Sharp QT-25CD

Nó gần như đã liệt toàn bộ. Vì em có thấy phần đọc CD của máy là một khối riêng, tách rời, xử lý toàn bộ tín hiệu âm thanh rồi đưa thẳng đến mạch khuếch đại của đài. Vì vậy em định tháo riêng phần đó ra, cấp điện nguồn đầy đủ để trở thành một cái CDP. Nhưng mà em nhìn qua phần cáp nối với nguồn có tận 3 dây lận (tím, xanh lam, vàng), lại hổng biết nó dùng điện áp bao nhiu V (em không có đồng hồ đo nên không đo được, với lại phần nguồn của máy hiện giờ vì một số lí do mà em không thể cấp điện được). Có ai trong diễn đàn này đã từng dùng hoặc phá con này thì làm ơn cho em được xin mấy cái thông tin về điện áp hoạt động và tên của từng dây. Nếu ai có schematic của nó thì cho em xin, em tìm lòi cả mắt trên mạng mà hok thấy đâu (chỗ nào có nó toàn đòi xì tiền:angry. Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Em xin cảm ơn và không hậu tạ

Có gì đâu mà rối , bây giờ để cho dễ chỉ cần làm lại phần nguồn cho máy là ok mà. Theo mình biết thì đa số máy casset đều dùng nguồn biến áp qua chỉnh lưu cầu diode sau đó qua tụ lọc , ic ổn áp. Còn ổ CD thì thường nguồn +5v thôi ha , bây giờ trước hết bạn cần phải có đồng hồ V.O.M sau đó là dò mạch là ra thôi.
    Trần Duy Bảo
    Tel : 0933003112
    Mail :

Comment

Nguyên văn bởi 77x2_7048 Xem bài viết
      Có gì đâu mà rối , bây giờ để cho dễ chỉ cần làm lại phần nguồn cho máy là ok mà. Theo mình biết thì đa số máy casset đều dùng nguồn biến áp qua chỉnh lưu cầu diode sau đó qua tụ lọc , ic ổn áp. Còn ổ CD thì thường nguồn +5v thôi ha , bây giờ trước hết bạn cần phải có đồng hồ V.O.M sau đó là dò mạch là ra thôi.
      bác nói rất chí lý:
      không có việc gì khó
      chỉ sợ mình không mò
      tìm tòi và học hỏi
      phá riết cũng thành công.

Comment

hề hề.cuối cùng cũng tìm được chỗ để hỏi rồi.tình hình là em cũng có 1 ổ cdp của cái casete nhưng của em thí nó bị bệnh như sau.do 1 lần bị cắm quá điện áp thì í nguồn bị hỏng em thay xong ic nguòn thí các phần khác hoạt động bình thường nhưng còn cái phần cdp thì trục trặc như sau:khi đóng cửa của cdp thì mắt đọc vẫn đọc và motor kéo mắt vẫn hoạt động nhưng động cơ quay đĩa thì lại khong quay và rồi no disc.pro ro nào cho em thuốc chữa con này với.em thank các pro trước.
        bắt đầu từ con số 0 đích đến là con số 10.biết còn nhiều gian nan nhưng càng gian nan thì lại càng tiến gần đến thành công.

Comment

Làm sao biết mắt đọc có đọc , đo xem IC quay đĩa có nguồn chưa nếu có thì khi có đĩa có xung điều khiển từ vi sử lý không

Comment

bác quên cái để đầu đỉa hay cdp nhận biết là cửa đã đóng và bắt đầu hoạt động chỉ là 1 cái công tắc thường mở sao.giờ ta đóng nó lại để thử.và em thấy như thế.không có nguồn mà ic kéo mắt đọc di chuyển được nhỉ. cần đến đây là ta đã biết điện đã vào mạch.mà chúng nó dùng nguồn chung với nhau là 8v.mortor keo mắt đọc đã dic huyển đi di chuyển lại , thấu kính lồi lên rồi lõm xuống , em nhìn thấy cả tia lase rồi như vậy là là đã có xung đk từ vsl rồi.
            bắt đầu từ con số 0 đích đến là con số 10.biết còn nhiều gian nan nhưng càng gian nan thì lại càng tiến gần đến thành công.

Comment

cái này nhà mình có 1 cái nhưng mà cái của mình nó có hiệu là SONY của malaysia ,tháo ra có cái nguồn 9v ,nhìn trong nguồn thì thấy có nguồn đôi mà khi đo thì thấy có nguồn đơn ak`,có 1 tụ 4700mf ,2 con sò dc gắn vào nguồn mà nhìn nó giống ic ổn áp lắm nhưng mà cái tên nó không phải khong biết đó là con gì ,để về chụp ảnh rùi đem lên cho

Comment

Click image for larger version

Name:	IMG_8912.jpg
Views:	1
Size:	81.2 KB
ID:	1346490Click image for larger version

Name:	IMG_8910.jpg
Size:	73.1 KB
ID:	1346489Click image for larger version

Name:	IMG_8914.jpg
Size:	56.1 KB
ID:	1346491hehe, đúng bài quá, mình có 1 ổ CD vi tính của asus có cả cổng headphone và volume, mình dùng nguồn máy tính cấp nguồn thì nó chạy ra/vào, quay đĩa, nhưng chẳng nghe tí âm thanh nào cả, không biết chân cẳn jumper phí sau thế nào mong được giúp đỡ, chứ bỏ ổ CD này thì tiếc lắm, có lần mình thấy ở chợ NT ng ta làm cái này gắm váo trong thùng loa ak. hj
                TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
                  [ATTACH=CONFIG]27225[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]27224[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]27226[/ATTACH]hehe, đúng bài quá, mình có 1 ổ CD vi tính của asus có cả cổng headphone và volume, mình dùng nguồn máy tính cấp nguồn thì nó chạy ra/vào, quay đĩa, nhưng chẳng nghe tí âm thanh nào cả, không biết chân cẳn jumper phí sau thế nào mong được giúp đỡ, chứ bỏ ổ CD này thì tiếc lắm, có lần mình thấy ở chợ NT ng ta làm cái này gắm váo trong thùng loa ak. hj
                  Lưu ý: Chỉ nghe được Adio CD mà thôi.
                  Nếu đưa Audio CD vào mà không nghe gì ở headphone thì có vấn đề. Jumper không cần trong trường hợp này.

Chúc vui.

Comment

uh, thì tui lấy đĩa mp3, nhưng không biết sao nữa, ko jumper, nhưng jack có lẽ ko vấn đề gì, vậy còn gì nữa ko
                    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                    092 2838 712 --->>

Comment

Về tác giả

Collapse

chuot_cong Tìm hiểu thêm về chuot_cong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X