Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin ý kiến về mạch Pre 4558 JRC

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ừ, đúng là bó tay thật. 4558 cho headphone thì quá OK, nhưng lái loa thì phải cho thêm 1 tầng BJT/Fet nữa thì đỡ mau chết.
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Các bác cho em hỏi về mạch micro CALI, em muốn lắp vào mạch master không thông qua mạch echo thì lắp ntn vậy ạ?

20130607_175630 | Flickr - Photo Sharing!
      20130607_175506 | Flickr - Photo Sharing!

Em xin cám ơn!

Comment

• xin ý kiến về mạch pre 4558JRC

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
        Dạ thưa bác Duong_act :
        Em chỉnh lại thế này đã ok chưa ạ ??
        bác nongdanfo cho e hỏi chút với. ở chỗ e ko kiếm được tụ 221 và tụ 105. ta có thể thay bằng con nào ạ.(mạch ở #12 ấy ạ)

Comment

• Chết cha. Bị hỏj đích danh rồj.
          105 là tụ 1uF đó. Chơj 2, 3 ,5, 10uF được tuốt.
          221 em chả nhớ nó làm vụ gj? Hình như nó ổn định mạch. Lắp 101 ok. Mấy con này trong bo ti vi đầy ra
          Nhiễu điều phủ lấy giá gương
          Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
            Chết cha. Bị hỏj đích danh rồj.
            105 là tụ 1uF đó. Chơj 2, 3 ,5, 10uF được tuốt.
            221 em chả nhớ nó làm vụ gj? Hình như nó ổn định mạch. Lắp 101 ok. Mấy con này trong bo ti vi đầy ra
            vậy là con tụ đầu vào là tụ phân cực hay ko phân cực vậy bác. tụ 1u hay 10u chính là tụ hóa phân cực chứ nhỉ.

Comment

• Bác hjểu thế saj rồj. Tụ 1uF, 10uF, 100uF đều có loạj phân cực và ko phân cực.
              Dùng tụ ko phân cực tốt hơn. Vì sao em cũng chả bjết vì thấy ng ta hay dùng

Comment

• nên dùng tụ phân cực hay ko phân cực vậy các bác. con tụ đầu vào ấy ạ.

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                  Bác hjểu thế saj rồj. Tụ 1uF, 10uF, 100uF đều có loạj phân cực và ko phân cực.
                  Dùng tụ ko phân cực tốt hơn. Vì sao em cũng chả bjết vì thấy ng ta hay dùng
                  mình thấy tụ ko phân cực ít có loại đến 100uf lắm. mà ví dụ tụ 10uf sẽ có số ntn vậy anh nông?. là 106 sao. nếu thế thì khó tìm lắm. thường các loại tụ gốm, tụ kẹo chỉ thấy đến số mũ 4 là nhiều. mà nếu ta dùng tụ hóa làm tụ đầu vào thì có ổn ko?

Comment

• mấy pác xem tụ này có phân cực ko ?Click image for larger version

Name:	T1u5TcXelkXXbxuEna_092513.jpg
Views:	1
Size:	20.2 KB
ID:	1380810

Comment

• Nguyên văn bởi vinh0904426 Xem bài viết
                      mấy pác xem tụ này có phân cực ko ?[ATTACH=CONFIG]68961[/ATTACH]
                      hình như đầu có vạch màu sẫm là đầu + thì phải, đúng ko bác.

Comment

• cái tụ 221 đó dùng để trảnh nhiễu tầng số cao ( học dc từ 1 bài nào đó hk nhớ )
                        cái tụ input đó bác dùng tụ phần cực chất lượng cao như enla nichicon chẳng hạn à có tụ ko phân cực WIMA cái dó tốt đó bác giá cũng hk đắt lắm
                        tụ input nó quyết định âm thanh đó bác chọn tốt vào
                        điện tử là anh em của trái tim tôi

Comment

• Nguyên văn bởi quocviet121 Xem bài viết
                          cái tụ 221 đó dùng để trảnh nhiễu tầng số cao ( học dc từ 1 bài nào đó hk nhớ )
                          cái tụ input đó bác dùng tụ phần cực chất lượng cao như enla nichicon chẳng hạn à có tụ ko phân cực WIMA cái dó tốt đó bác giá cũng hk đắt lắm
                          tụ input nó quyết định âm thanh đó bác chọn tốt vào
                          ở chỗ mình ko mua dượcddaaau. chỉ tìm được ở mấy cái bo cũ thôi. tụ 221 thì tìm được rồi nhưng ko có tụ kẹo, dùng tạm tụ gốm vậy. giờ chỉ còn tìm tụ đầu vào thôi. có thể dùng tụ phân cực được ko? mình có tụ nichicon xịn tháo máy nhật hẳn hoi nhe, có dùng được ko? dùng tụ 1uf ok ko?

Comment

• Lão quốc vjệt nój đúng đó.
                            Tụ của bác vjnh đưa lên hình như là tụ tantanlum. Tụ này dảj cao rất đẹp. Em cũng chưa đc dùng.
                            Bạn lên siêu thị AV , hoặc saigonhifi,( tra google). Có rất nhjều loạj tụ ko phân cực trị số lớn và rất mắc tiền. Trên đó ghi luôn gjá trị như 10uF, 68uF, ...
                            Chứ ko ghi 106, 686 đâu.
                            Tụ nhjều tiền thường hay.
                            Và tụ xịn ko có bán thông dụng đâu.

Comment

• Nguyên văn bởi vinh0904426 Xem bài viết
                              mấy pác xem tụ này có phân cực ko ?[ATTACH=CONFIG]68961[/ATTACH]
                              tụ này là loại tụ Tanta chân có vạch đậm là cực dương, loại này có giá trị lớn nhưng thể tích nhỏ, độ ổn định cao ,

Comment

• Nguyên văn bởi toanhoang29 Xem bài viết
                                ở chỗ mình ko mua dượcddaaau. chỉ tìm được ở mấy cái bo cũ thôi. tụ 221 thì tìm được rồi nhưng ko có tụ kẹo, dùng tạm tụ gốm vậy. giờ chỉ còn tìm tụ đầu vào thôi. có thể dùng tụ phân cực được ko? mình có tụ nichicon xịn tháo máy nhật hẳn hoi nhe, có dùng được ko? dùng tụ 1uf ok ko?
                                tụ thì có rất nhiều chủng loại bác à , mỗi loại nó có đặc trưng riêng , vì thế mỗi loại mạch điện người ta thường chọn lọc loại tụ cho phù hợp, lọc nguồn thì có tụ gốm cho lọc nguồn, dẫn tín hiệu cao tần thì tụ dẻo , tụ mica, liên lạc tần k.đại thì tụ hóa , nhưng tùy theo mạch điện lại dùng tụ phân cực hoặc không phân cực , tất nhiên "dùng nhầm" cũng không sao , nhưng nó sẽ không đạt như ý thiết kế, chẳng hạn đem tụ dẻo Mylar làm lọc nguồn thì không bằng tụ gốm, đem tụ hóa cho ngõ vào audio của Jfet thì không hay bằng tụ dẻo , hoặc tụ Tanta. còn bác tháo tụ trong máy xịn thì quá ngon rồi , nhưng vẫn nên đo đạc ký , vì âm thanh nó hơi kén tụ, cũng con tụ 1uF nhưng tụ hóa thì tiếng nó khác , không phân cực (NP) khác với (BP) mặc dù cũng là tụ không phân cực ! có con tụ chuyên dùng cho audio thì họ có ghi hẳn chữ For Audio trên thân tụ , thì ráp vào nghe thấy khác ngay > Vài ý góp vui với các bác !

Comment

Về tác giả

Collapse

nongdanfo Tìm hiểu thêm về nongdanfo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X