Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm phân tần cho loa!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm phân tần cho loa!!!

Em tìm khắp diễn đàn mà ko thấy luồng nào nói về cách làm phân tần cho loa cả.
    Chả là em vừa nhặt đc mấy củ loa ghép đc 2 thùng loa bookshelf nhưng còn phần phân tần cho nó thì đang loay hoay. Nguyên tắc phân tần thì em biết rồi:

"R : điện trở ( không tính C và L ) cản trở đều các tần số. Âm trầm (tần số thấp) cần dòng điện mạnh nên bị cản nhiều.

L : cản trở sự thay đổi của dòng điện. Âm bổng, tần số cao, dòng điện thay đổi nhanh, nên bị cản lại.

C : chỉ cho điện xoay chiều qua, cản trở dòng điện tần số thấp ( điện một chiều, tần số = 0 , bị cản hẳn ). Trong sơ đồ trên, C được nối song song với đầu ra, có tác dụng lọc bớt dòng điện tần số cao."

(cái này là cop đc trên mạng)

Chỉ có điều em làm thế nào để tính đc các trị số linh kiện để có đc các dải tần theo ý muốn, vừa đảm bảo trở kháng tổng của loa.

Hiện loa của em làm 2 đường tiếng: Củ "bass+mid" em lấy loa sub vi tính d=12cm, củ "mid+treble" em dùng củ loa tháo từ đài đĩa kenwood. Hiện tại củ "bass+mid" em mắc trực tiếp, củ "mid+treble" em mắc nối tiếp qua tụ 47uF, nhưng tiếng bass và treble có vẻ thiếu quá! (Em tính chia cho thằng củ bass thể hiện chủ yếu dải bass nhưng vẫn có tiếng mid, còn củ kia thi thể hiện chủ yếu dải treble nhưng cũng vẫn có tiếng mid luôn)

Kính mong các cao thủ tư vấn cho em lắp một bộ phân tần đơn giản cho 2 củ loa này, mà vẫn đảm bảo tổng trở kháng của loa là 8 Ohm ạ!

Thks các bác!
    Attached Files
    Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Thùng loa nào cũng phải thật kín.
    - Loa bass thì dùng cuộn dây lõi không khí, dây to to 1 chút. mình mua mạch bán sẵn ngoài chợ thì dây to lắm, quấn khoảng 50 vòng. Còn loa mua nguyên thùng thì dây nhỏ hơn
    - Loa trung thì dùng trở CS vài ohm nối tiếp với tụ hóa khoảng 22uF (nếu có tụ NP thì càng tốt)
    - Loa treb thì dùng tụ kẹo, giá trị mình không nhớ nữa, để hôm nào mở ra xem lại. điện áp tố đa tới hàng trăm vol đó.

Mình thấy thường phía trước màng loa người ta thường làm cái ống bằng vành loa, dài vài centimet như để hướng âm, như vậy nghe sẽ lớn hơn nhiều

Click image for larger version

Name:	loa.jpg
Views:	1
Size:	35.4 KB
ID:	1346406

Comment

Loa của bạn chỉ bạn tính được thôi vì khi chọn tần số cắt cho từng loa rồi thì có thể khi làm xong nghe không được như ý phải chọn lại tần số cắt khác . Tải cái này về rồi điền thông số vào nó sẽ tính cho trị số của L và C , có cách đơn giản hơn là làm mạch chỉnh âm sắc gồm bass , mid và treble thay vì chỉ có bass và treble .
      http://www.linearteam.org/download/w...winisdbeta.exe

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
        Loa của bạn chỉ bạn tính được thôi vì khi chọn tần số cắt cho từng loa rồi thì có thể khi làm xong nghe không được như ý phải chọn lại tần số cắt khác . Tải cái này về rồi điền thông số vào nó sẽ tính cho trị số của L và C , có cách đơn giản hơn là làm mạch chỉnh âm sắc gồm bass , mid và treble thay vì chỉ có bass và treble .
        http://www.linearteam.org/download/w...winisdbeta.exe
        Cảm ơn bác tuyennhan. Em đang tính ra chợ mua thêm 2 cục tep rời gắn lên nóc loa, mua thêm 2 cái phân tần 3 loa nữa cho nhanh. Em ngại làm phân tần quá! Hix!
        Bác nào có lý thuyết về làm phân tần thì share cho mọi người cùng tham khảo nhé!
        Thks!
        Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Cái phân tần này chua lấm vì cần phải biết tần số đáp ứng của loa và sau đó thử đẻ chọn ra dải tần mà loa đó đáp ứng tốt và hay nhất rồi mới có thông số cho bộ lọc , hãng nó tính 1 lần cho ra nhiều bộ loa còn mình thì tính chỉ cho 1 bộ mất công quá .

Comment

Minh thấy mạch phân tần này cũng khá đơn giản, mình chia sẻ để các bạn cùng tham khảo
            Click image for larger version

Name:	Phantan_cơ bản2.jpg
Views:	1
Size:	6.3 KB
ID:	1355289
            Attached Files

Comment

minh cung tinh dong mot cap loa toan day, dang nghien cuu ve viec dong thung va cat tan so! thay cac bac noi hay wa, chungnao minh roi tri nho cac bac jup jum!

Comment

che e hoi cac bac ti! e cung tinh dong thu 1 cap loa toan day moi thung co 3 loa: bass, mid, tep. ma hok biet nen mua loa cua hang nao bay gio! (2 loa bas 10", 2 loa mid 4'' hay 5", 2 loa tep) cong sut moi thung khong 180W! bac nao biet hang nao ban loa nghe hay hay chi em voi! tam 2tr co the mua du hok bac!

Comment

Nguyên văn bởi nho_oi Xem bài viết
                  che e hoi cac bac ti! e cung tinh dong thu 1 cap loa toan day moi thung co 3 loa: bass, mid, tep. ma hok biet nen mua loa cua hang nao bay gio! (2 loa bas 10", 2 loa mid 4'' hay 5", 2 loa tep) cong sut moi thung khong 180W! bac nao biet hang nao ban loa nghe hay hay chi em voi! tam 2tr co the mua du hok bac!
                  bạn ở đâu. nếu bạn ở đà nẵng bạn 2 tr bạn mua được cặp loa 40cm đó.
                  email:
                  chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
                    Em tìm khắp diễn đàn mà ko thấy luồng nào nói về cách làm phân tần cho loa cả.
                    ...
                    Kính mong các cao thủ tư vấn cho em lắp một bộ phân tần đơn giản cho 2 củ loa này, mà vẫn đảm bảo tổng trở kháng của loa là 8 Ohm ạ!
                    Thks các bác!
                    Tôi không att được file, nên đã gửi email cho bạn theo như chữ ký.
                    Các bạn xem tại trang web: http://users.swing.be/
                    Khá nhiều thông tin về loa và vân vân...
                    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Xin lỗi, trang web: filtre r

Comment

Nguyên văn bởi sang_dientu Xem bài viết
                        bạn ở đâu. nếu bạn ở đà nẵng bạn 2 tr bạn mua được cặp loa 40cm đó.
                        minh o HCM, uhm ban oi minh co nghe noi loa nanova (Thai) nhung hok biet chat kuong va gia ca ra sao nua! ban hay cac pro nao biet ve loa Nanova thi cho minh thong tin nha! cam on truoc

Comment

File - bản dịch tiếng Việt:

(bản dịch "trán sơ lết tịt bai tự tui" = "translated by tự tui", nếu sai bạn đọc ráng chịu)

Comment

Tôi đã quấn thử 1 cuộn dây 0,3miliHenry cho mạch lọc loa theo bài trên (90 vòng dây 0,8), quấn xong đo bằng máy đo RLC Hi Tester của HIOKI, tại tần số 1000Hz, kết quả đo: 0,304mH. Không phải sính ngoại, cũng phải thốt lên: "Tụi Tây khá thật".
                            Hà hà, có cẩm nang rồi.

Comment

em đã có đọc vài bài viết về làm bộ phân tân cho loa , nhìn chung em thấy bộ phân tần thường nằm trước loa ( sau khi khuếch đại thì mới bắt đầu phân tần để đưa tới các loa chức năng) vậy cho em hỏi . có sự khác biệt lớn nào xảy ra nếu em tiến hành phân tần tín hiệu vào ( biên độ nhỏ ) rồi mới khuếch đại lần lượt các tín hiệu đạ được phân tần rồi đưa đến từng loa riêng.

cách này sẽ tiếp kiệm chi phi cho các bộ lọc khi làm việc ở tín hiệu có biên độ nhỏ
                              nhưng sẽ tốn thêm "vài con" khuếch đại công suất
                              đó là ý tưởng của em . mọi người nhận xét thử xem có chổ nào sai không,
                              cam ơn mọi người
                              50 năm đã wa nhưng nỗi đau DA CAM vẫn còn

TỘI ÁC vs CÔNG LÝ

Comment

Về tác giả

Collapse

lvt195 Phức tạp lắm! Tìm hiểu thêm về lvt195

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X