Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mach cong suat amply 150w cuc hay..

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
    trong mạch Q5 và Q8 bác vẽ là con PNP nhưng sao trong datasheet là NPN nhỉ? nó là BD649 phải ko bác?
    con Q7 là A1015 mà sao 2 con sau đó lớn vậy? em nghĩ là nó phải lớn mới cấp đủ dòng cho con D649 chứ? em ko hiểu mong bác chỉ giáo!!
    Q5 Q8 la` PNP B649 chu' khong phai? D649...Q7 đúng là con cấp dòng bạn có thể thay = 1013.nhưng điện áp khi chưa tín hiệu trên R46 và R43 là ~4v6/2k= 2ma khi có tín hiệu dòng chảy qua mỗi Fets 40ma là đủ cho fets bão hòa nướng khô mực rồi bạn àh..bạn nên xem kĩ mach và tính toán kỹ đi nghen...đừng nhầm tưởng giữa fets và transictor...bf(số lần khuyếch đại của fets lớn hơn trasictor nhiều lần)nói tóm lại fets nhạy hơn transictor nhiều và dòng GS của fets là rất thấp....bạn cứ đóng 1015 và coi có sao ko? mình đã ráp và bán vài chục cái amply chạy mach này rồi.
    Last edited by nhoclnga; 14-06-2011, 09:21.
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn,va chia sẻ hiểu biết của tôi cho bạn...

Comment

em hỏi câu này nữa cho chắc theo như anh nói thì con Q5 Q8 là npn mà a vẽ pnp vậy theo như nguyên lý và thực tế thì E của d649 nối C của 1015 phải ko? hay ngược lại.
      em ko hiểu cho lắm mong a thông cảm!
      ĐT: 0972 20 58 68
      Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
        em hỏi câu này nữa cho chắc theo như anh nói thì con Q5 Q8 là npn mà a vẽ pnp vậy theo như nguyên lý và thực tế thì E của d649 nối C của 1015 phải ko? hay ngược lại.
        em ko hiểu cho lắm mong a thông cảm!
        xin loi~ toan` the? a e con Q5 va` Q8 la` pnp va` no' la` B649 trong khi minh` sai sot' trong van de` dat. ten mong a e thong cam?

Comment

nhoclnga oiiiiiiiiiiiiiiiiii sao tớ k mở file đựơc vậy,tớ muốn tham khảo mạch của cậu ,gửi lại cho tớ nha,thank's

Comment

mạch này dùng nhiều tran thế. ráp lâu lắm. tại sao chúng ta không dùng ic kết hợp với tran nhỉ. mạch đơn giản hơn nhiều

Comment

anh em ơi? làm amply 5.1 đê.

Comment

có sơ đồ không up lên anh em tham khảo xem có ổn để có thể làm không đã chứ

Comment

anh em nào lắp mạch này thi chọn tụ c3 và c1 điện áp lớn hơn 50v không thi nổ vỡ mặt đó.

Comment

Nguyên văn bởi nhoclnga Xem bài viết
                    Q5 Q8 la` PNP B649 chu' khong phai? D649...Q7 đúng là con cấp dòng bạn có thể thay = 1013.nhưng điện áp khi chưa tín hiệu trên R46 và R43 là ~4v6/2k= 2ma khi có tín hiệu dòng chảy qua mỗi Fets 40ma là đủ cho fets bão hòa nướng khô mực rồi bạn àh..bạn nên xem kĩ mach và tính toán kỹ đi nghen...đừng nhầm tưởng giữa fets và transictor...bf(số lần khuyếch đại của fets lớn hơn trasictor nhiều lần)nói tóm lại fets nhạy hơn transictor nhiều và dòng GS của fets là rất thấp....bạn cứ đóng 1015 và coi có sao ko? mình đã ráp và bán vài chục cái amply chạy mach này rồi.
                    bạn cho mình hỏi chút
                    1/ diot zenner 9v ghim áp cho fet. cái này mình dc biết FET dẫn bão hòa ở tầm 10-12v.sao bạn lại dùng 9v
                    2/ B649 có thể thay được bàng A1013 được? khi đó mạch cần chỉnh như thế nào để mạch hoạt động tốt nhất.
                    3/ FET K1358 mình có thể thay bằng IRF540 được không khi đó cân chỉnh ra sao (IRF540 có dòng > K1358)
                    4/do FET có điện tích tàn dư trên cực G nếu theo như mạch thì tốc độ dập điện tích này có đảm bảo để nó dập hoàn toàn trong thời gian nhanh để tránh trùng dẫn giữa các FET gây nong fet hay không.

Comment

Nguyên văn bởi cdtk5 Xem bài viết
                      bạn cho mình hỏi chút
                      1/ diot zenner 9v ghim áp cho fet. cái này mình dc biết FET dẫn bão hòa ở tầm 10-12v.sao bạn lại dùng 9v
                      2/ B649 có thể thay được bàng A1013 được? khi đó mạch cần chỉnh như thế nào để mạch hoạt động tốt nhất.
                      3/ FET K1358 mình có thể thay bằng IRF540 được không khi đó cân chỉnh ra sao (IRF540 có dòng > K1358)
                      4/do FET có điện tích tàn dư trên cực G nếu theo như mạch thì tốc độ dập điện tích này có đảm bảo để nó dập hoàn toàn trong thời gian nhanh để tránh trùng dẫn giữa các FET gây nong fet hay không.
                      trả lời bạn như sau:
                      1 diode zener 9v ko ghim áp cho fet mà gim dòng cho Q7 cấp cho fet
                      2&4 B649 ko nên thay 1013 vì con này chạy dòng khá đáp ứng tần số nhanh,dập xung tốt đủ để đảm bảo ko có sự trùng dẫn giữa 2 fet. nguyên lý hoạt đông như sau: khi có tín hiệu là bán kỳ dương vào sẽ làm Q3 dẫn mạnh tại C Q3 ta lấy dc bán kỳ âm đưa thẳng vào Q5 dẫn mạnh tại G của fet làm fet bão hòa ta có ngõ ra loa là bán kỳ âm,khi đó Q1 là mach vi sai so với Q3 nên tại Q1 ta có bán kỳ dương đưa thẳng vào Q6 làm Q6 ngưng dẫn đồng thời dập xung>>khi đó G của 2 fet dương nối với S qua R1k
                      K1358 có thể thay = K1530 = những con nào có datasheet tương đương..

Comment

OCL visai ! Mình đã làm và điều chế. Nghe đùng đùng, nhưng mà các băng ko được rõ lắm. Bạn nào cần pm mình share cho

Comment

có bác nào làm thành công chưa lên tiếng đi cho anh em học hỏi.chất lượng ra sao?
                          bắt đầu từ con số 0 đích đến là con số 10.biết còn nhiều gian nan nhưng càng gian nan thì lại càng tiến gần đến thành công.

Comment

Có ai làm thử schematic này chưa nhỉ, có khó khăn gì kg? tính làm cái hatet1 karaoke1 trong nhà được ko nhiểy )
                            học học nữa và học khi...... đến chết

Comment

Mach amly 150w dung mosfet

Chào cả nhà, chắc bài viết này lâu lắm rồi. Tôi đã lắp mạch công suất dùng mosfet này nhưng ko hoạt động được dù cho vẽ đúng mạch nguyên lý luôn. Đã có ai lắp được mạch này chưa?

Comment

ko nen lam ..thieu gi mach ngon hon ..doi xung va ổn định hơn ..con này bị méo khi max power va tần số cao...-->nên lap mach khác

Comment

Về tác giả

Collapse

nhoclnga Tìm hiểu thêm về nhoclnga

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X