Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có ai biết sử dụng mạch ampli 300W này ko ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Có ai biết sử dụng mạch ampli 300W này ko ?

Em mua cái mạch khuếch đại công suất âm thanh 300W ở chợ Nhật Tảo như thế này đây

Lỡ mua mạch công suất rồi nên cũng ráng mua biến áp và cái mạch nguồn. Về nhà dựa theo ký hiệu trên mạch em lắp ráp, đo điện áp có đủ. Đến cái đoạn ra loa thì em ko biết mắc như thế nào. Mạch khuếch đại 8 sò, mỗi kênh 4 sò, vậy mà mỗi kênh chỉ có 1 ngõ ra, họ ký hiệu là SPL và SPR. Bí quá em lấy cái loa vi tính mắc đại, một dây em mắc vào ngõ SPL, dây còn lại của loa em mắc với mass. Cấp điện thấy loa hoạt động (có tiếng như các ampli khác), sau khoảng 30s rờ 4 sò thấy ấm ấm. Em liền lấy tín hiệu audio đưa vào thì thấy loa có hát nhưng rất nhỏ. Sau đó em tắt đầu đĩa, rút nguồn ampli và cắm lại thì loa bị cháy khét nghẹt. Giờ còn 1 cái loa nữa nhưng em ko dám thử, có bác nào biết sử dụng cái mạch này ko giúp em với. Em cảm ơn trước đấy.

mạch của bạn mình thấy ghi lad stereo nên chỉ có 2 đường ra là đúng rùi!SPL và SPR là speaker right và speaker left. loa của bạn có hai dây một dây đưa vào một trong hai cái ký hiệu đấy còn một dây đấu mass.
    công suất của nó là 300W lúc thử loa nên chọn 1 cái co công suất lớn, lắp cho em nó cái VR đằng trước rùi vặn từ từ lên. chứ mấy cái loa vi tính công suất bè lắm dễ đi! thêm vào nữa nên mua cái mạch bảo về loa cho no chắc an ko là đi hết loa đấy!
    Không biết ký thế nào?

Comment

Đúng là chưa có volume thì ... nguy to.
      Phải đo DC ở đầu out trước khi gắn loa, dưới 0.2v DC là OK, càng gần 0 càng tốt.
      Vài lời gợi ý.
      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
        Đúng là chưa có volume thì ... nguy to.
        Phải đo DC ở đầu out trước khi gắn loa, dưới 0.2v DC là OK, càng gần 0 càng tốt.
        Vài lời gợi ý.
        mạch trên mình nhìn ko thấy biến trở để chỉnh rồi, mua trans dỏm thì có mà ngỏ ra đi khỏi 0V xa lắc ~^^~

Comment

góp ý thêm cho bạn.
          Bạn gắn sò rồi mà k có tản nhiệt thì board của bạn cũng sớm khét lần nữa.
          Bạn lắp mạch này muốn hay cần có 1 board âm sắc có cả volume chỉnh âm lượng.board nguồn+bảo vệ loa+tản nhiệt.biến áp đủ mạnh.và đi dây cẩn thận

Comment

Đo điện áp DC ngõ ra trước khi lắp sò vào bạn nhé(ko thì die luôn dàn sò : con con hả, 1 cặp 30k x 8 =240k, hic, ăn nhậu tẹt ga đấy)
            nhớ loa phải phù hợp với board công suất
            học học nữa và học khi...... đến chết

Comment

bác ôn lại con transistor rồi lắp. mạch bán sẵn có hướng dẫn lắp không khó lắm! nếu bác chưa lắp volume thì ngõ ra loa nối tiếp 1 con tụ 1uF thì khỏi sợ cháy loa.

Chúc mọi người vui khỏe!

Comment

đây là mạch cầu strereo,àm gì có dây loa nào nối mass đâu công suất khá lớn đấy kẻo mà diy lun cái loa của bạn định thử.l

Comment

Em dùng đồng hồ số đo để thang DC trung điểm đúng 0V so với mass 0V. Lấy cái loa vi tính còn lại mắc nối tiếp với biến trở 50K, em chỉnh biến trở ở vị trí giữa rồi mở nguồn, đưa tín hiệu audio vào thì có tiếng phát ở loa. Tiếng nhỏ qua, vặn biến trở cho tiếng nó lớn tí nhưng cũng chẳng lớn được bao nhiêu, chạy 1 chút biến trở cũng cháy luôn.
                  Em có cặp thùng khá to nhưng tình trạng vầy em ớn quá, ko dám mắc vào. Em muốn dùng ampli công suất lớn để lái nhiều loa công suất nhỏ mắc song song với nhau. Tuy nhiên do đang thí nghiệm nên chưa có nhiều loa nên em rơi vào trường hợp dùng ampli công suất lớn để lái loa công suất nhỏ, loa cháy là đúng rồi. Để em dùng con tụ nối tiếp với loa xem thế nào.
                  Last edited by GaCon_; 22-09-2011, 21:02.

Comment

cái loa vi tính của bạn chắc cung phai >2w.còn cai chiết áp 50k có 0,0?w thui. nó diy lun là đúng

Comment

Bạn mắc nối tiếp ngõ ra với tụ chừng 22uF là được

Comment

biến trở thì bác mắc ở ngõ vào, chỗ tín hiệu in của mạch CS đấy. em cũng từng bị ra khói mấy cái loa vì cái mạch CS giống thế này

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                          biến trở thì bác mắc ở ngõ vào, chỗ tín hiệu in của mạch CS đấy. em cũng từng bị ra khói mấy cái loa vì cái mạch CS giống thế này
                          biến trở phải lắp ở trước mạch công suất chứ ?
                          bạn nên hỏi lại người bán hàng xem là mạch chạy 2 loa hay chỉ chơi 1 loa ?
                          Tiếp đến là chụp cái nguồn lên coi sao ? mà bạn đo nguồn như nào ? Nguồn qua nắn lọc bạn làm như nào ? bạn nói khơi khơi như thế thì anh em có muốn tư vấn cũng khó bạn à ..
                          Vài chú ý :
                          Kiểm tra nguồn cẩn thận xem cân chưa ? ( ko nối vào bo công suất nhé )
                          Khi đã ổn phần nguồn thì đến phần công suất . Bạn mắc 1 cặp sò thôi nhé . Đảm bảo là sò còn tốt. Lắp sò lên tản nhiệt . Phải cách điện cho sò công suất với tản nhiệt .
                          Đo kiểm :
                          Cấp nguồn : phải đảm bảo là hàn các mối hàn phải ngấu _ chắc chắn. Nguồn cấp có 3 dây . Ví dụ : + 35 0 -35 volt DC .
                          Biến áp chạy điện 220Volt thì cắm vào 110Volt thôi .. tránh cháy nổ . ( vì đang thử )
                          Cấp điện xong thì dùng đồng hồ để thang đo DC ( 10 volt ) đo đầu ra của mạch khuyếch đại . Xem có áp ra ko ?
                          Tiếp theo cấp tín hiệu cho mạch hoạt động ( lấy nguồn âm từ đầu đĩa hoặc máy tính ).
                          Trên đồng hồ đo để thang đo điện xoay chiều . Để mức 50 volt. Vặn chiết áp lên hết cỡ . Xem lên bao nhiêu volt ? nếu lên 30 35 volt là ok
                          Attached Files
                          Last edited by nongdanfo; 27-09-2011, 16:48.
                          Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                          Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

choi cong suat cao cung kho?

Comment

cha cha tốn nhiều tiền quá, giống mình ngày xưa......hhhhhhh

Comment

Về tác giả

Collapse

GaCon_ Tìm hiểu thêm về GaCon_

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X