Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Amply mới ráp sao cứ kêu Ù Ù?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Amply mới ráp sao cứ kêu Ù Ù?

- E mới ráp cái Amply công suất 19W dùng LA4440, âm thanh ra loa cũng tạm ổn nhưng nó cứ kêu ù ù cụ thể là:
    Bật nguồn Amply, chưa cắm míc thì âm thanh ở loa kêu ù ù nho nhỏ, khi e cắm míc vào thì nó kêu rất to nhưng em chạm tay vào vỏ amply thì nó không kêu nữa.
    Bác nào biết bệnh chỉ giùm em cái.
    Cảm ơn các bác đã quan tâm.

bác có thể xem lại phần mass với vỏ xem, chắc bác chưa đi mass rùi.

Comment

giup em voi.

cho em xin mot mach xung dien DC 12v thanh AC 250v.xin cam on

Comment

đúng rồi. phải đấu mass nguồn vào vỏ máy, sẽ hết ù ngay.
        chúc thành công.

Comment

Nguyên văn bởi hp1812 Xem bài viết
          chúc thành công.
          Lấy mas phải đúng chổ,nếu ko sẻ bị ù lớn hơn

Comment

Bác nói cụ thể hơn xem lấy mass đúng chỗ là thế nào ạ? ví dụ amp của em dùng nguồn +-45V cho mạch công suất và nguồn +16V cho mạch Bass Treeble, vậy khi nối mass ra vỏ máy thì nối thế nào ạ? Nối với -45V của mạch CS hay là nối chung điểm 0V mạch CS và mạch Bass Treeble ra vỏ máy ?

Comment

Nguyên văn bởi notrinos Xem bài viết
              Bác nói cụ thể hơn xem lấy mass đúng chỗ là thế nào ạ? ví dụ amp của em dùng nguồn +-45V cho mạch công suất và nguồn +16V cho mạch Bass Treeble, vậy khi nối mass ra vỏ máy thì nối thế nào ạ? Nối với -45V của mạch CS hay là nối chung điểm 0V mạch CS và mạch Bass Treeble ra vỏ máy ?
              Lấy như vậy củng đúng,đầu tiên ta lấy mass ngay chổ ov của tụ lọc cho xuống mass vỏ(bắt buộc),lấy mass ngay bo công suất xuống vỏ,lấy mass ngay trạm loa xuống vỏ(bắt buộc),lấy mass ngay biến trở vol xuống vỏ

Comment

Phải lấy mass nhiều điểm thế à, trước giờ tớ cứ tưởng phải lấy mass một điểm chung cho toàn mạch rồi mới nối ra vỏ

Comment

Muốn bớt ù bạn lọc nguồn thật kỹ, biến áp phải tốt và cấp đủ dòng cho mạch amply.
                  Tụ lọc nguồn dùng nhiều loại điện dung khác nhau từ vài nghìn μF đến vài trăm nF (thêm bớt tụ để thử)
                  Dây tín hiệu dùng loại có bọc kim, vỏ bọc kim nhớ tiếp mát, tiếp mát cả vỏ máy như bạn dientul đã nói. Biến áp nguồn và bộ chỉnh lưu, tụ lọc để cách xa mạch amply một chút. Tôi thấy nếu bạn dùng bộ nguồn tốt thì hiện tượng tự kích và ù sẽ giảm đi rất nhiều. Thử xem nhé

Comment

Muốn bớt ù bạn lọc nguồn thật kỹ, biến áp phải tốt và cấp đủ dòng cho mạch amply.
                    Tụ lọc nguồn dùng nhiều loại điện dung khác nhau từ vài nghìn μF đến vài trăm nF (thêm bớt tụ để thử)
                    Dây tín hiệu dùng loại có bọc kim, vỏ bọc kim nhớ tiếp mát, tiếp mát cả vỏ máy như bạn dientul đã nói. Biến áp nguồn và bộ chỉnh lưu, tụ lọc để cách xa mạch amply một chút. Tôi thấy nếu bạn dùng bộ nguồn tốt thì hiện tượng tự kích và ù sẽ giảm đi rất nhiều. Thử xem nhé
                    - E thấy trong mấy cái Amply người ta làm bộ nguồn chỉ có cầu chỉnh lưu với một con tụ sao không thấy ù?
                    - Nguồn của e dùng nguồn 12v đã qua 7812 ( có cả gánh dòng) em nghĩ như vậy là ổn rồi chứ?
                    - Dây tín hiệu e lấy lại của mấy cái amply cũ chắc không sao.
                    Lấy như vậy củng đúng,đầu tiên ta lấy mass ngay chổ ov của tụ lọc cho xuống mass vỏ(bắt buộc),lấy mass ngay bo công suất xuống vỏ,lấy mass ngay trạm loa xuống vỏ(bắt buộc),lấy mass ngay biến trở vol xuống vỏ
                    @dientu:
                    - Bác có thể nói rõ hơn vì sao lại lấy mass ở nhiều chỗ như vậy không? e vẫn chưa hiểu lắm,
                    - Em cũng đã nối mass xuống vỏ amp, nhưng chỉ 1 mass của nguồn cung cấp nhưng vẫn thấy kêu, liệu như vậy đã được chưa nhỉ?
                    @all:
                    - Cảm ơn tất cả mọi người đã quan tâm.

Comment

em thấy quan trọng nhất là chân tín hiệu từ nguồn tới sát chân linh kiện đều phải dùng cáp bọc giáp có nối mass hết. Nhiễu ghê lắm, nên mới sinh ra ù đấy, đây là KN của em, dẫn có 1 đoạn chừng 10cm mà cũng ù, em dùng cáp bọc giáp là hết ù luôn.
                      Còn bác cứ nói sao ampli ngta làm ko ù thì chừng nào trình độ bác bằng ngta thì sẽ biết nhé !

Comment

Đấu mass theo cách tôi chỉ đi + dây tín hiệu phải dây bọc mass nếu ko hết thì sẽ làm theo các cách sau đây:
                        +Cô lập phần công suất thử coi có bị ù không(để loại trừ )
                        + Xem lại nguồn bass,tresble có qua ổn áp ko?nên qua con ổn áp chớ đừng lấy thẳng tại tụ lọc nguồn
                        +Tín hiệu đến bord công suất quá lớn nên dể gây nhiểu,ta giảm bớt tín hiệu lại

Comment

Nếu bạn chạm tay vào mass của mạch mà thấy hết ù có nghĩa là nếu bạn nối mass tốt amply của bạn sẽ êm như vậy. Mạch LA4440 kích thước khoảng 5x5cm bán ngoài chợ tôi đã từng lắp, dùng biến áp 1A, tụ lọc 4700μF là ổn. Nếu vẫn hơi ù thử lọc thêm 1 lần nữa bằng cách: từ biến áp qua chỉnh lưu cầu và tụ lọc, sau đó bạn thêm 1 diode đơn chỉnh lưu và 1 tụ lọc nữa đằng sau tầng chỉnh lưu trước.

Amply theo tôi không cần mắc IC ổn áp, hơn nữa 1 con 7812 cho LA4440 tôi e là không đủ công suất, khi mở to có thể tiếng bị bập bõm hoặc cháy 7812

Một điểm nữa cần chú ý là mối hàn phải gọn, mạch in không bị bẩn, nếu mạch in bẩn dễ bị nhiễu hoặc tự kích. Nếu bạn có lắp mạch lọc âm sắc thì nhớ bắt vỏ của các chiết áp volume và bass treble vào vỏ máy.

Comment

Nguyên văn bởi zeroFILL Xem bài viết
                            Nếu bạn chạm tay vào mass của mạch mà thấy hết ù có nghĩa là nếu bạn nối mass tốt amply của bạn sẽ êm như vậy. Mạch LA4440 kích thước khoảng 5x5cm bán ngoài chợ tôi đã từng lắp, dùng biến áp 1A, tụ lọc 4700μF là ổn. Nếu vẫn hơi ù thử lọc thêm 1 lần nữa bằng cách: từ biến áp qua chỉnh lưu cầu và tụ lọc, sau đó bạn thêm 1 diode đơn chỉnh lưu và 1 tụ lọc nữa đằng sau tầng chỉnh lưu trước.

Amply theo tôi không cần mắc IC ổn áp, hơn nữa 1 con 7812 cho LA4440 tôi e là không đủ công suất, khi mở to có thể tiếng bị bập bõm hoặc cháy 7812

Một điểm nữa cần chú ý là mối hàn phải gọn, mạch in không bị bẩn, nếu mạch in bẩn dễ bị nhiễu hoặc tự kích. Nếu bạn có lắp mạch lọc âm sắc thì nhớ bắt vỏ của các chiết áp volume và bass treble vào vỏ máy.
                            ổn áp mạch lọc chớ ko phải là ổn áp cho công suất,nếu mạch lọc có sử dụng ic mà ko ổn áp đi rồi sẻ thấy hậu quả....

Comment

Vodka1505 đã thử những cách nào rồi? tớ đoán chắc là lúc bạn lắp mạch có vấn đề, cứ lần theo đường tín hiệu mà nghe thử,xem nó bắt đầu ù từ chỗ nào?

Comment

Về tác giả

Collapse

vodka1505 Tìm hiểu thêm về vodka1505

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X