Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Amply mới ráp sao cứ kêu Ù Ù?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Sao trên hình lại không có con đấy nhỉ ?Thông thường phải có ! Nó mắc giữa chân 1-7 và 3-5.Hay trong IC nó tích hợp sắn không biết.Bạn thử mắc thêm vào xem.Khoảng 27K ấy. =>> Em đính chính lại là chân 1 - 7 và chân 6-3 chứ ???

với mạch 2822 của em thì để tăng tiếng Bass lên thì nối thế nào ??
    Nhiễu điều phủ lấy giá gương
    Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
      em mới lắp con TDA 2822 . Lắp mạch stereo cho tai nghe choàng đầu : y chang catalo luôn => nhưng bị ù .????
      em nghe nhạc của máy vi tính . thỉnh thoảng còn nghe thấy đài Radio sì sồ tiếng trung quốc lẫn vào ?? ko biết làm sao ??
      Mạch lắp xong chạy tốt . Kêu rất to . mở hết cỡ chắc thủng màng nhĩ ?? hix
      các bác xem thế nào??
      trở kháng đầu vào hơn bị lớn bạn lắp thêm trở 56k và tụ 330p từ input xuống mass, các dây tín hiệu cần đc bọc kim tốt, điểm mass rất qua trọng bạn tham khảo trong luồng này có đấy, cần xem lại mạch nắn nguồn nôi, mạch KĐ có độ nhạy cao cần để xa BAp nguồn, nhất là BA.vn
      Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
      Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
        Sao trên hình lại không có con đấy nhỉ ?Thông thường phải có ! Nó mắc giữa chân 1-7 và 3-5.Hay trong IC nó tích hợp sắn không biết.Bạn thử mắc thêm vào xem.Khoảng 27K ấy. =>> Em đính chính lại là chân 1 - 7 và chân 6-3 chứ ???

với mạch 2822 của em thì để tăng tiếng Bass lên thì nối thế nào ??
        Hic...tớ đã sai cậu đính chính lại cũng sai nốt.Thực ra là chân 1-8 và 3-5.Muốn cho tiếng bass to hơn thì chỉnh mạch lọc âm sắc nhưng mắc thêm con tụ từ input xuống mass cũng làm tăng tiếng bass nhưng sẽ giảm treb.Cậu có thể dùng tụ 102 hoặc lớn hơn.Tụ càng lớn tỉ lệ bass/treb càng lớn.Tụ cỡ 1uF trở lên thì mạch sẽ là mạch siêu trầm.Chỉ ù ù toàn bass ,chả nghe thấy gì cả.

Comment

em mới lắp bộ nguồn ổn áp dùng 2 con 7815, và 2 con 7915 chạy âmly 3055 nhưng bật cong suất lớn là lai chay ic bác nào có mạch nguồn nào cho dòng A lớn cho E với

Comment

Nguyên văn bởi tranhuuan Xem bài viết
            em mới lắp bộ nguồn ổn áp dùng 2 con 7815, và 2 con 7915 chạy âmly 3055 nhưng bật cong suất lớn là lai chay ic bác nào có mạch nguồn nào cho dòng A lớn cho E với
            Bác cứ vứt quách nó 2 con ổn áp đi xong mắc trực tiếp vào.Mấy con ổ áp đó làm sao mà chịu được công suắt của mạch khuếch đại lớn chứ.Bạn cứ tháo mấy cái ampli ra mà xem,chả có tầng công suất nào có mạch ổn áp cả.Chỉ trừ ổn áp cho mấy con OP-AMP tiền khuếch đại thôi.Nhưng mấy cái đó dòng của nó nhỏ nên nó dùng đi ốt zener hay tran rồi.
            Last edited by duong_act; 05-04-2009, 23:13.

Comment

Hic...tớ đã sai cậu đính chính lại cũng sai nốt.Thực ra là chân 1-8 và 3-5.=> mắc vào để tăng tiếng lên đấy à ?? cậu giải thick cụ thể đi ??

mắc thêm con tụ từ input xuống mass cũng làm tăng tiếng bass nhưng sẽ giảm treb.Cậu có thể dùng tụ 102 hoặc lớn hơn =>> có nghĩa là cứ để nguyên thế ah? hay là lắp thêm 1 con 104 vào nữa cho nó hoành tráng .
              Mình lắp thêm 2 con tụ 2,2 MF vào đầu vào ( chân 7 và chân 6 )==> nghe cũng tạm ổn
              Còn lắp thêm trở vào thì tiếng nhỏ đi ( mình lắp thử 2 con 10M vào chân 6 và 7 thì tiếng nhỏ đi + treble kém đi nhiều .. ??

Mình thấy con 2822 này còn dùng để kich cho loa Boman nữa cơ . . cái này có viết trong sách của kỹ sư Nguyễn Đức Ánh ( Mạch điện ứng dụng ) => nghe ông ấy quẳng cáo là tuyệt vời => thích quá => lắp thử lun
              Nhiễu điều phủ lấy giá gương
              Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Bạn cầ chú ý một điểm là : trong ampli , chúng ta có 2 loại mas ( cả mas một chiều và mass xoay chiều) bạn nhé !!!
                Chúc thành công

Comment

Âm ly 3s không hiểu vì sao chỉ phát ra ở một loa?

Tôi đã loại trừ hết những nguyên nhân do kết nối từ bên ngoài như đàu đĩa, ...
                  nhưng vẫn chỉ có một loa hoạt động,các bạn có thể cho mình biết nguyên nhân và cách cách kiểm tra khắc phục, và làm ơn cho mình xin sơ đồ mạch điện của amly 3s do sài gòn lắp ráp nhé. Xin cám ơn nhiều.

Comment

Bác nào có mạch chinh Tress bass đôi giúp em với E mới lắp 2 mạch 3055 cho 2 kênh ma ko có mạch chỉnh bass

Comment

Nguyên văn bởi tranhuuan Xem bài viết
                      Bác nào có mạch chinh Tress bass đôi giúp em với E mới lắp 2 mạch 3055 cho 2 kênh ma ko có mạch chỉnh bass
                      Nó chỉ là 2 mạch chỉnh treb bass thường mà thôi nhưng điểm khác là dùng chiết áp kép.Mỗi chiết áp đơn của chiết áp kép dùng cho 1 kênh.Bình thường nếu là mạch đơn bạn phải dung 2 volume master ,2 volume treb ,2 volume bass tổng cộng là 6 cái chiết áp đơn.Bây giờ bạn dùng 1 chiết áp kép thay cho 2 volume master, 1 chiết áp kép cho 2 volume treb và 1 chiết áp cho 2 volume bass.Việc sử dụng chiết áp kép để giảm số lượng chiết áp , giảm diện tích mạch in và có tính biến đổi tương đồng tỉ lệ treb / bass giữa 2 kênh.Bạn cố gắng làm đi. Dễ thôi mà.

Comment

Các bạn nên sử dụng các IC TDA2030 , 2040 , ... ! Mạch dễ lắp , số chân IC ít , âm thanh hay ! Chứ mình ngán cái con LA4440 lắm rồi ! Mà nghe nói LA4440 hao điện lắm ! hihi !
                        Còn về cách nối max , em rất đồng ý là phải nối vào vỏ máy , nhưng thử hỏi các bộ loa máy tính , mạch in tích hợp với thùng loa SUB thì vỏ máy bằng Kim loại ở đâu ra ??? Theo em nghĩ , để loa hết rè mà ko nối vào vỏ máy ( loa máy tính ) thì đòi hỏi ta phải am hiểu thật kĩ cách lấy max ! Vì vậy , Pác nào biết về điều này thì chỉ iáo cho anh em với ! hehe !!!

Comment

Không ù thì phải biết cách thiết kế và đi đường mạch in.Cùng 1 mạch dùng linh kiện như nhau nhưng kiểu đường mạch khác nhau cũng cho ta chất lượng âm thanh các mạch khác nhau.

Comment

Nếu đã thử đủ thuốc mà vẫn ù và nhiễu thì bạn nên kiểm tra cách mắc tụ hóa lọc nguồn. Câu chuyện này mình đã gặp với con Ampli 200w diy: Tụ hóa phải mắc theo thứ tự, tụ có điện dung lớn mắc ngay tại vị trí cầu diode. Nếu dùng nguồn đối xứng thì tụ lớn mắc thẳng vào điểm giữa (ground) từ biến áp nguồn. Tại board công suất (chỗ lắp ic), chỉ dùng tụ từ 220mf trở xuống và chú ý là dây chung (Ground) phải mắc ngay tại vị trí đầu dây ground nối từ mạch nguồn tới board.

Dây Ground ra loa thì phải lấy tại vị trí Ground nối với tụ lọc nguồn lớn.

Comment

chao ca nha! E dinh lam 1 mach am li chay ic STK 4142 len datasheet tim mach nhung lam thi kho muon mua mach in san khong biet o cho troi co ban ko nhi? cac bac chi E cho mua voi

Comment

sao ko ai trả lời E vậy?

Comment

Về tác giả

Collapse

vodka1505 Tìm hiểu thêm về vodka1505

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X