Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Amply mới ráp sao cứ kêu Ù Ù?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

minh cung co cai mach nay nhung u lam,mach don gian,u qua nghe chat luong te.co khac phuc duoc nhung minh khong no nua.khac phuc cho nguon,dong,mass ok,do DC tren tai ra loa phai =ov.(dien ap diem giua =o)thi am thanh moi ok
    |

Comment

Amply theo tôi không cần mắc IC ổn áp, hơn nữa 1 con 7812 cho LA4440 tôi e là không đủ công suất, khi mở to có thể tiếng bị bập bõm hoặc cháy 7812
      Cái này em đã dùng một còn gánh dòng B688.
      Cảm ơn tất cả các bác. để em ôn thi xong rồi thử xem nhe, hy vọng là thành công

Comment

Nguyên văn bởi vodka1505 Xem bài viết
        không cần ổn áp như vậy đâu,không cần lấy mass nhiều chỗ,vấn đề ù như bạn nói chắc chắn là do lấy mass sai,thực tế việc lấy mass cho LA440 đã làm đau đầu những người mới ráp nó(cách đây đã hơn 20 năm)!Nếu bạn ráp 1 con chạy 2 kênh(stereo) thì đi mass dễ hơn nhiều,trường hợp chạy 2 con ráp mono(BTL)thì đi mass khó hơn.Bạn nêu rõ ráp kiểu nào(stereo hay mono),mấy con tôi sẽ hướng dẫn rõ cho bạn đi mass ra sao hàn chỗ nào luôn,bảo đảm không có 1 chút ù nào(chỉ có tiếng xì nhỏ khi bạn vặn hết volume!)
        .(TCS)

Comment

Em vừa ráp xong con LA4440 mono đấy, lấy mass ngay chân của tụ lọc, ko có chút ù ù ẹc ẹc nào.
          Nhưng có một vấn đề xin hỏi các bác ở đây là sao cái cục biến thế nó nóng dễ sợ.
          Đây là cục thứ 2 em dùng rùi, cục đầu tiên nóng đến bốc khói, sợ quá nên thay *_____*
          Em gà nên chẳng biết tại sao, các bác giúp em với. ^____^

Comment

các bác cho em hỏi tí E muốn lắp 1 mạch khuyếch đại dung 2N3055 nhung lap xong làm thế nào van cứ bị ù ù các bác bắt bệnh giúp em với

Comment

em mới lắp con TDA 2822 . Lắp mạch stereo cho tai nghe choàng đầu : y chang catalo luôn => nhưng bị ù .????
              em nghe nhạc của máy vi tính . thỉnh thoảng còn nghe thấy đài Radio sì sồ tiếng trung quốc lẫn vào ?? ko biết làm sao ??
              Mạch lắp xong chạy tốt . Kêu rất to . mở hết cỡ chắc thủng màng nhĩ ?? hix
              các bác xem thế nào??
              Nhiễu điều phủ lấy giá gương
              Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Vấn đề chính của bạn là nó kêu to quá. Thông thường để ampli có âm thanh trong trẻo rõ và chuẩn, người ta phải chỉnh gain (hệ số khuếch đại) của ampli sao cho phù hợp. Theo kinh nghiệm của tôi thì khi mở khoảng 50% nút âm lượng là âm thanh to và tròn nhất là được, không nên tham âm lượng lớn hơn vì nếu có mở to hơn được thì âm thanh chỉ là méo và tạp âm. Nối với máy tính thì càng không cần gain lớn vì tín hiệu ra của máy tính thường là đã nối qua một ampli nhỏ. Để chỉnh gain, mỗi loại IC đều có hướng dẫn cụ thể về trị số điện trở hồi tiếp để có gain phù hợp với điều kiện sử dụng.

Một điểm khác cần chú ý là nối Ground cho phù hợp, ground của tín hiệu và Ground nguồn phải cách xa nhau (các mạch ampli công suất lớn phải dùng điện trở cỡ 10ohm nối giữa ground nguồn và ground tín hiệu vào). và đặc biệt phải nối sao cho dòng tiêu thụ của mạch không chảy qua Ground tín hiệu.

Comment

Cứ phang thẳng cái nguồn chỉnh lưu từ biến áp 12 V loại ngon ngon tý là ok.Con này chạy tới 15 V cơ mà,có lúc tôi chạy 8 V vẫn bình thường.IC ổn áp chỉ dùng trong trường hợp cần điện áp rất chuẩn mà thôi chứ không cần phải quá câu nệ.

Comment

Nguyên văn bởi nevermind Xem bài viết
                    Em vừa ráp xong con LA4440 mono đấy, lấy mass ngay chân của tụ lọc, ko có chút ù ù ẹc ẹc nào.
                    Nhưng có một vấn đề xin hỏi các bác ở đây là sao cái cục biến thế nó nóng dễ sợ.
                    Đây là cục thứ 2 em dùng rùi, cục đầu tiên nóng đến bốc khói, sợ quá nên thay *_____*
                    Em gà nên chẳng biết tại sao, các bác giúp em với. ^____^
                    Thế là mắc sai chố nào rồi.Mắc đúng thì cả IC và biến áp khi không tải (12V ) vẫn mát bình thường.Tuy IC không có tản nhiệt nhưng vẫn mát.

Comment

- E mới ráp cái Amply công suất 19W dùng LA4440, âm thanh ra loa cũng tạm ổn nhưng nó cứ kêu ù ù cụ thể là:
                      Bật nguồn Amply, chưa cắm míc thì âm thanh ở loa kêu ù ù nho nhỏ, khi e cắm míc vào thì nó kêu rất to nhưng em chạm tay vào vỏ amply thì nó không kêu nữa.
                      Bác nào biết bệnh chỉ giùm em cái.
                      Cảm ơn các bác đã quan tâm.
                      Cái này do mic .Bạn tháo mic ra đổi chiều 2 dây của nó là xong.Hoặc đổi chiêutrong mạch khuếch đại.Một số loại mic có 1 dây nối ra vỏ mic để giảm ù nhưng không may dây đó là dây tín hiệu nên khi cầm mic coi như bạn cầm tay vào đầu input của mạch khuếch đại nên nó kêu ù lớn.

Comment

Nguyên văn bởi phongvt32 Xem bài viết
                        Vấn đề chính của bạn là nó kêu to quá. Thông thường để ampli có âm thanh trong trẻo rõ và chuẩn, người ta phải chỉnh gain (hệ số khuếch đại) của ampli sao cho phù hợp. Theo kinh nghiệm của tôi thì khi mở khoảng 50% nút âm lượng là âm thanh to và tròn nhất là được, không nên tham âm lượng lớn hơn vì nếu có mở to hơn được thì âm thanh chỉ là méo và tạp âm. Nối với máy tính thì càng không cần gain lớn vì tín hiệu ra của máy tính thường là đã nối qua một ampli nhỏ. Để chỉnh gain, mỗi loại IC đều có hướng dẫn cụ thể về trị số điện trở hồi tiếp để có gain phù hợp với điều kiện sử dụng.

Một điểm khác cần chú ý là nối Ground cho phù hợp, ground của tín hiệu và Ground nguồn phải cách xa nhau (các mạch ampli công suất lớn phải dùng điện trở cỡ 10ohm nối giữa ground nguồn và ground tín hiệu vào). và đặc biệt phải nối sao cho dòng tiêu thụ của mạch không chảy qua Ground tín hiệu.
                        Muốn cho mạch hay thì tăng trị số con điện trở hồi tiếp âm từ output về cổng đảo.Nhưng đừng nhỏ quá không lại không nghe thấy gì.khoảng 15K.Nghe hay nhưng âm sẽ nhỏ đi.

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                          em mới lắp con TDA 2822 . Lắp mạch stereo cho tai nghe choàng đầu : y chang catalo luôn => nhưng bị ù .????
                          em nghe nhạc của máy vi tính . thỉnh thoảng còn nghe thấy đài Radio sì sồ tiếng trung quốc lẫn vào ?? ko biết làm sao ??
                          Mạch lắp xong chạy tốt . Kêu rất to . mở hết cỡ chắc thủng màng nhĩ ?? hix
                          các bác xem thế nào??
                          Bạn mắc 1 tụ điện gí trị khoảng 202 từ input của IC xuống mass là hết tiếng ra đi ô ngay.

Comment

Muốn cho mạch hay thì tăng trị số con điện trở hồi tiếp âm từ output về cổng đảo = > nó như thế nào ?? em gà lắm . bác post cho em cái hình nhé ??
                            Sau đay là hình của em:
                            Attached Files
                            Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                            Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Sao trên hình lại không có con đấy nhỉ ?Thông thường phải có ! Nó mắc giữa chân 1-7 và 3-5.Hay trong IC nó tích hợp sắn không biết.Bạn thử mắc thêm vào xem.Khoảng 27K ấy.

Comment

uh đúng là thiếu con trở 22k, bình thường phải có con 22k từ chân 4 nối ngược về chân số 2, tăng trị số con này sẽ tăng độ lợi, để vừa phải khoảng 22k, nguồn đơn thì là khoảng 100k,giảm cái trở từ chân 2 nối tiếp với tụ xuống mass cũng tăng độ lợi(hệ số khuyếch đại tăng), chỉnh nó trong khoảng cho âm ra to nhất mà bật hết volume ko bị rè là đc, với TDA2030A nhà sản xuất trong datasheet dùng con trở này những mấy chục k, em giảm xuống khoảng 210 ôm thấy hiệu quả nhất, âm vẫn trong vắt,ko cần dùng pre nữa,ko ù xè gì cả,bổ sung thêm con 102 từ line in xuống mass nữa là ổn
                                Attached Files
                                Ốm bệnh vì điện tử
                                Nhẵn túi vì DIY
                                Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                                ĐT: 0975660533

Comment

Về tác giả

Collapse

vodka1505 Tìm hiểu thêm về vodka1505

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...