Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏng máy giặt panasonic NA-F70B2 - HD sửa và thay Linh Kiện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏng máy giặt panasonic NA-F70B2 - HD sửa và thay Linh Kiện

Hi all

Giúp mình với, máy giặt đứng panasonic 7kg, đang chạy tự nhiên tắt ngúm, lúc đó ko ở đó nên ko hiểu bị sao, chỉ thấy cắm điện ko ON/OFF gì nữa.

Đã gọi 4-5 thợ sửa của mấy nơi khác nhau, mỗi ông phán 1 kiểu và chọc be bét, cắt tơi tả e ý ra rồi, ức...

Sau 3 tuần mỗi ông mang về, có ông còn nói mang lên cả bảo hành của hãng nhờ sửa Vi mạch.... nhg đến giờ vẫn ko đc, và ko ông nào phán đc nó hỏng cái gì, do đâu... thợ chuyên nghiệp gì lởm thế ko biết nữa.

Vì cái máy giặt này có cái chế độ An Toàn 5 giây gì đó, nên mình nghĩ nó ko bật lại đc nguồn,... sau 1 thời gian các ông thợ đo, thử, thay.. thì hiện giờ cắm điện vào thấy đã lên đồng hồ điện, nhg chỉ lên vậy thôi chứ ko điều khiển hay làm đc gì. Giờ ông nào cũng bảo thay cái bảng mạch đó, nhưng đòi giá 2.5tr nên mình thấy mắc quá, ko thèm thay nữa, để thử mày mò chọc phá xem sao.

Mình ở Cầu Giấy, bác nào biết thì giúp mình sửa. Và như mình thấy trước đây khi chưa hỏng thì khi cắm điện máy luôn auto OFF, còn giờ cứ cắm điện là đã thấy đèn sáng hết luôn rồi ko cần ON lên gì cả.
    Nếu bấm vào nút ON/OFF thì nó kêu vài tiếng pip + nháy đèn rồi cứ nháy mãi, ko tắt cũng ko bật lên gì khác, nên ko làm đc gì.
    Với cả cho mình hỏi cái cảm biến rung (cái tụ điều khiển việc quay lồng giặt) của máy này là tụ bao nhiêu, vì mình nghĩ từ đầu đến giờ qua tay mấy ông thợ, họ cũng chẳng sửa và thay đc gì, chỉ đo đo điện thấy ko sao rồi thôi, mình nghi có thay thì bị thay cái tụ đó vì họ chọc loạn nó lên...khè..
    Và nếu phải thay, thì máy giặt này có 2 bảng mạch, cần thay cái nào, thay cả 2 thì mua ở đâu, giá khoảng bao nhiêu... mình chưa biết các thông tin này.

Thanks

YH: vinashin80
    site: SoVipvn.Com

Nguyên văn bởi sovipvn_com Xem bài viết
    Hi all

Giúp mình với, máy giặt đứng panasonic 7kg, đang chạy tự nhiên tắt ngúm, lúc đó ko ở đó nên ko hiểu bị sao, chỉ thấy cắm điện ko ON/OFF gì nữa.

Đã gọi 4-5 thợ sửa của mấy nơi khác nhau, mỗi ông phán 1 kiểu và chọc be bét, cắt tơi tả e ý ra rồi, ức...

Sau 3 tuần mỗi ông mang về, có ông còn nói mang lên cả bảo hành của hãng nhờ sửa Vi mạch.... nhg đến giờ vẫn ko đc, và ko ông nào phán đc nó hỏng cái gì, do đâu... thợ chuyên nghiệp gì lởm thế ko biết nữa.

Vì cái máy giặt này có cái chế độ An Toàn 5 giây gì đó, nên mình nghĩ nó ko bật lại đc nguồn,... sau 1 thời gian các ông thợ đo, thử, thay.. thì hiện giờ cắm điện vào thấy đã lên đồng hồ điện, nhg chỉ lên vậy thôi chứ ko điều khiển hay làm đc gì. Giờ ông nào cũng bảo thay cái bảng mạch đó, nhưng đòi giá 2.5tr nên mình thấy mắc quá, ko thèm thay nữa, để thử mày mò chọc phá xem sao.

Mình ở Cầu Giấy, bác nào biết thì giúp mình sửa. Và như mình thấy trước đây khi chưa hỏng thì khi cắm điện máy luôn auto OFF, còn giờ cứ cắm điện là đã thấy đèn sáng hết luôn rồi ko cần ON lên gì cả.
    Nếu bấm vào nút ON/OFF thì nó kêu vài tiếng pip + nháy đèn rồi cứ nháy mãi, ko tắt cũng ko bật lên gì khác, nên ko làm đc gì.
    Với cả cho mình hỏi cái cảm biến rung (cái tụ điều khiển việc quay lồng giặt) của máy này là tụ bao nhiêu, vì mình nghĩ từ đầu đến giờ qua tay mấy ông thợ, họ cũng chẳng sửa và thay đc gì, chỉ đo đo điện thấy ko sao rồi thôi, mình nghi có thay thì bị thay cái tụ đó vì họ chọc loạn nó lên...khè..
    Và nếu phải thay, thì máy giặt này có 2 bảng mạch, cần thay cái nào, thay cả 2 thì mua ở đâu, giá khoảng bao nhiêu... mình chưa biết các thông tin này.

Thanks

máy của bạn ban đầu rất có thể bị hư thạch anh (vì đang dùng tự nhiên ngắt, không báo lỗi), ,....còn bây giờ đèn sáng hết và không điều chỉnh được gì nữa thì khả năng VXL ra đi rồi
    loại máy này có chức năng bảo vệ nguồn, bất cứ thao tác nào khác khi đã chọn chế độ giặt là nó chuyển sang chế độ chờ và tự động reset sau vài phút (khi nào đèn chọn chương trình tắt thì mới vận hành lại được)

Tốt nhất bạn mua boad đa năng của trung quốc (khoảng 250_300k/1boad) về thay vào chạy tốt...

Comment

máy pana nhà mình chạy đến chương trình vắt thì báo lỗi u12 là tại sao bạn?
      Email:
      Đau đầu vì điện tử

Comment

Nguyên văn bởi lowpass Xem bài viết
        Bác kiểm tra lại công tắc an toàn đi, lâu ngày em nó hay bị gỉ sét không tiếp xúc.
        Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
        Mobile: 0914.796.896.

Comment

Máy giặt Panasonic lỗi U12: nắp đóng không kín, công tắc cửa, dây dẫn công tắc cửa

Comment

Mình đã tháo tung ra kiểm tra kĩ, công tắc cửa đóng cắt bình thường, dây dẫn không đứt, máy vẫn giặt được, xả được(xả hết sạch nước), tuy nhiên đến lúc vắt, mình thấy có 1 môtơ nhỏ nằm ở dưới thùng giặt kéo cái thanh nhựa màu trắng để nhả cái phanh của môtơ chính, cái móc nhựa màu trắng cũng được kéo ra khỏi bánh răng, nhưng tại sao môtơ chính không chạy? có thể mất lệnh kéo môtơ chính từ VXL không? Nếu hỏng khối VXL thì sửa làm sao? Mình chỉ là thợ sửa điện tử thôi không rành về máy giặt, các bạn giúp mình với nhé!
            Email:
            Đau đầu vì điện tử

Comment

Mình đã tháo tung ra kiểm tra kĩ, công tắc cửa đóng cắt bình thường, dây dẫn không đứt, máy vẫn giặt được, xả được(xả hết sạch nước), tuy nhiên đến lúc vắt, mình thấy có 1 môtơ nhỏ nằm ở dưới thùng giặt kéo cái thanh nhựa màu trắng để nhả cái phanh của môtơ chính, cái móc nhựa màu trắng cũng được kéo ra khỏi bánh răng, nhưng tại sao môtơ chính không chạy? có thể mất lệnh kéo môtơ chính từ VXL không? Nếu hỏng khối VXL thì sửa làm sao? Mình chỉ là thợ sửa điện tử thôi không rành về máy giặt, các bạn giúp mình với nhé!
              Theo tôi, máy giặt của bác vẫn giặt được, xả được thì khối vxl còn tốt bằng chứng là nó vẫn đang hoạt động, bạn có thể rút ống nước áp lực ra khỏi van phao và cho chế vắt xem nó có vắt tốt không để loại trừ và khoang vùng s/ch.....

Comment

Bác kiểm tra kỹ xem, máy pana có model có công tắc từ đấy.
                Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                Mobile: 0914.796.896.

Comment

Mình ko thấy contact từ ở đâu cả. máy NA - F70B2?
                  Email:
                  Đau đầu vì điện tử

Comment

Mình ko thấy contact từ ở đâu cả. máy NA - F70B2?
                    Công tắc từ thường được đặt ngay đầu boad mặt đồng hồ (phía trên nắp máy có ô vuông để đặt miếng nam châm) ngay dưới phần này có công tắc từ, bạn ktra kỹ xem, hay nó rớt mất cục nam châm rồi, tra mã lỗi thì U 12 là công tắc cửa....

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
                      máy của bạn ban đầu rất có thể bị hư thạch anh (vì đang dùng tự nhiên ngắt, không báo lỗi), ,....còn bây giờ đèn sáng hết và không điều chỉnh được gì nữa thì khả năng VXL ra đi rồi
                      loại máy này có chức năng bảo vệ nguồn, bất cứ thao tác nào khác khi đã chọn chế độ giặt là nó chuyển sang chế độ chờ và tự động reset sau vài phút (khi nào đèn chọn chương trình tắt thì mới vận hành lại được)

Tốt nhất bạn mua boad đa năng của trung quốc (khoảng 250_300k/1boad) về thay vào chạy tốt...
                      Cảm ơn bạn đã quan tâm

Boad, theo mình hiểu thì là cái bảng mạch? Mình thấy máy này có 2 cái bảng mạch, và mấy ông sửa chữa cũng đã soi mói nó suốt, có ông còn vác lên Cty bảo hành... nhg cuối cùng hàng vẫn bị trả về...: Thay bảng mạch mới, giá 2.5trieu

Vậy theo bạn thì tức là mình thay 2 cái đó, hay thay cái gì khác?
                      Mình chưa hiểu nhiều, nên mong bạn chỉ cụ thể mình làm mới đc. Nếu đồ Tầu có 2 cái bảng mạch đó, thì bán ở đâu tại Hà Nội, bạn chỉ giúp. Máy mới có 3-4tr mà mua 2 cái bảng mất 2.5tr rùi, thì chỉ kiếm đồ cũ hoặc đồ Tầu thay vào chạy tạm đc bao lâu thì đc, chứ ko rờ chỉ vứt đi. Mà Thạch Anh là cái gì vậy bạn?

Thank

Web: SoVipvn.Com

Comment

máy giặt pana 6,8 7,2kg 2nd mới dùng 2 3 năm giờ cũng chưa đến 2,5 tr đâu bác, đừng nghe thợ xúi dại nha\

tiện bác nào biết chỗ bán board điều khiển máy giặt của tàu chỉ chỗ em với, nhà ông chú có cái máy sanyo cổ, cũng hỏng board, vác bao nhiêu chỗ ko sửa đc

Comment

Nếu ở Hà Nội bạn tới cửa hàng đối diện với công viên thống nhất. Ở đó có mấy cửa hàng bán đồ này.

Comment

cửa hàng đối diện công viên thống nhất nhưng là cổng nào ạ, và đến đó cứ bảo mua board đa năng? giá bây giờ tầm bao nhiêu ạ yks

Comment

Nguyên văn bởi sovipvn_com Xem bài viết
                              Hi all

Thanks

bạn kiểm tra công tắc từ hoặc công tắc thường ở phần cửa của máy giặt đi bạn. nếu ko dc nữa thì ban kiểm tra đến cần an toàn(nó nằm ở bên ngoài gần thùng giặt ấy). bạn kiểm tra kỹ càn an toàn nhé. vì khi máy vắt tốc độ rất cao nên nếu thùng giặt có bị văng mạnh quá mà cham vào càn an toàn thi máy sẽ báo lỗi U12 luôn. nếu hỏng cần an toàn thì máy chuyển sang chế độ vắt môtr chưa kịp quay thì nó đã báo lỗi U12 rồi. chúc bạn thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

sovipvn_com Tìm hiểu thêm về sovipvn_com

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X