Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp e sửa cái vợt muỗi!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cái mạch nhân áp trong vợt nhân bao nhiêu lần vậy bạn?

Comment

Chào bạn theo mình nghĩ là 2 cấp .Bạn có thể tham khao ởhttp://www.blazelabs.com
      Attached Files
      Last edited by cuongaz; 30-07-2008, 22:53.

Comment

hihi! cuối cùng em cũng thay được một cái rùi. hoá ra là mấy con tụ. cụ thể là con c7 thanks! các bác nhé.

Comment

Nguyên văn bởi cuongaz Xem bài viết
          Chào bạn theo mình nghĩ là 2 cấp .Bạn có thể tham khao ởhttp://www.blazelabs.com
          sao em tải file cao ap về trong chả có gì thía bác ơi

Comment

cho em biết nguyên nhân hay hỏng vợt muỗi!!

em không biết điện tử nên còn we lắm mà lạ cái vợt muỗi nhà em mua về một tháng thì hỏng không lý do thì em có bít đâu mà khạo
            mong các bác chỉ giúp em nguyen nhân nào làm nó hỏng

Comment

thường chỉ hư tránistor dao động hoặc sw thôi

Comment

theo cái nhìn cuả một dân nghiệp dư như em thì khi vợt muỗi hỏng cần kiểm tra một số thứ
                trước hết là kiểm tra lưới của vợt .đôi khi nhưng sơi dây đồng nhỏ mà chúng ta bỏ lung tung bám vào lưới làm cho vơt không nổ hay do va chạm ma lươi trong và ngoài chạm nhau cần phải tách chúng ra
                thứ hai là do khi vớ đươc vợt là các bác khua nhiệt tình nên chuyện va chạm là có(nhiều) cần kiểm tra lại cấu trúc vợt nếu có gãy vỡ hay dứt dây thi khắc phục ngay
                thứ ba là nút bấm .dân điện tử thương thưc đem lên ghét muỗi cứ vớ được la bấm nhiệt tình nó lại là đồ tq nên hay hỏng cần kiểm tra và thay khi hỏng đôi khi vì không bít nên vứt cả cái vơt do cái nút bấm giá chưa tơi 1000d
                thứ tư là hỏng pin. pin của vợt muỗi là pin ni cd (niken cadimi) có thể sạc lại khoảng 1000 lần nhưng do dùng sai cách lên nó rất nhanh hỏng đặc biệt la để hết pin hoàn toàn làm cho điện áp xuống thấp hơn ngưỡng điện áp xả thì có mới mua cũng vứt nếu là acquy cần kiểm tra xem có sự dò rỉ dung dich điện phân không nếu có phải khắc phục ngay
                nếu không co những hiện tượng trên thì do các linh kiện điện tử trong mạch bị hỏng cái này em không rõ lắm nên không dám nói nhìu chúc các bác thành công

Comment

Mạch trong đó là chỉnh lưu nhân 4 lần điện áp thì phải . Với các bác có cái sơ đồ bằng multisim ko, cho em với. Em học CNTT nhưng mới nghịch cái này nên còn gà lắm :P
                  Last edited by KidA7; 21-06-2010, 19:47.

Comment

Cái vợt của bạn nó hư làm sao? Có 'vài' bệnh mình biết và cũng sữa chạy 'êm':
                    - Sạc xong, bấm công tắc quơ quơ, không thấy khói lửa gì hết: mở đèn của vợt xem có sáng không, nếu không kiểm tra pin, công tắc chính; nếu có kiểm tra công tắc bấm (cái này hay hư) thay luôn.
                    Nếu pin tốt thì tính tiếp, pin này thường bị thiếu dòng (mình chỉ có VOM nên không biết dòng của nó là bao nhiêu, chỉ biết do mà kích kim (bậc mức cao nhất) là OK, còn lên lừng chừng thì bỏ đi).
                    - Có điện (đèn pin sáng, đèn báo đỏ cũng sáng), quơ quơ không thấy chết con muỗi nào hết (lấy cây vít dí vào cũng im re luôn): kiểm tra transistor (hay chết, thay con D965 vào) thử lại, 'nổ pác pác' ngon, nhưng khi quơ muỗi bấm lâu một hồi thấy im re nữa, tháo ra kiểm tra D965 chết, kiếm cái biến áp xung khác thay vào (cái này có thể quấn phần sơ cấp và phần hồi tiếp lại được vì nó nằm ở phía ngoài, chỉ mười mấy vòng cũng dễ).
                    - Có điện quơ muỗi không nổ, chỉ thấy nó dính vào, chút xúi là 'bay' lại bình thường: kiểm tra tụ cao áp ở ngõ ra (kiếm một cái tụ 'ngon' thay vô), mình có một cách về con tụ này là bạn mắc song song với nó thêm một con như vậy nữa là giảm bớt cảm giác buồn tẻ (vì không pác pác).
                    Chúc bạn thành công!

Comment

Nguyên văn bởi dungvt1983 Xem bài viết
                      ko bác nào chỉ giáo cái mạch bắt muỗi a. Nhà em có 2 chiếc lạp vẫn vào điện em thấy điện áp ra ở lưới vẫn có nhưng chắc không đủ để làm chết muỗi. Vậy là hỏng con nào ạ
                      Bạ để ý con tụ cao áp lớn chảng bố ngay đầu ra, nếu có cái ngon thay vào, nếu không ngon mắc 2 cái song song luôn. Đảm bảo sẽ có tiếng nổ khi quơ trúng muỗi. Thân!

Comment

nguyên nhân vợt muỗi phóng điện yếu

tôi cũng mày mò sửa được mấy cái vợt muỗi rồi nên có chút ít kinh nghiệm mong chia sẻ cùng các bạn qua 1 số pane thường gặp:
                        1) vợt muỗi không hoạt động (không đánh lửa, không rít): kiếm tra transistor, SW
                        2) Vợt muỗi yếu, không diệt được muỗi (pane này hầu như vợt nào sau 1 thời gian hoạt động cũng gặp phải): sau 1 thời gian bụi bẩn bám vào mặt lưới làm oxi hóa nên dẫn điện kém dẫn đến phóng điện kém, muỗi không chết. bạn chỉ cần tháo các mặt lưới ra, lấy giấy nhám đánh thật sạch 2 mặt thì sau khi lắp vào, vợt muỗi sẽ hoạt động tốt như mới mua.

Comment

máy in 1210 của em bị lỗi, khi ra lệnh in máy khởi động, dàn cơ quany được một tí rồi máy im luôn, không rút giấy và báo lỗi. bác nào gặp tình trạng này rồi giúp em với. (khi bật nguồn hộp quang vẫn chạy bình thường, có tiếng rít) cám ơn nhiều. YM của em thunganbo@yahoo.com.vn

Comment

Ở nhà em cũng có mấy cái vợt muỗi hỏng để đó toàn là của hàng xóm.Em là dân điện tử nhưng đồ điện ở nhà toàn phải mang đi sưa hết(Tết mới về quê)
                            Em không có sơ đồ nhưng cũng lần mò và biết là hỏng con bóng kích đó,nhưng nghẹt nỗi vũng sâu vùng xa và không biết hỏi ai xem thay tương đương chú nào là ok.
                            Mấy tháng trước có xuôi HN lấy ít đồ nhưng không liệt vào danh sách thế là quên luôn.Giờ mấy cái "vợt nằm cho muỗi nó đốt"
                            Buồn nhỉ?

Comment

Chào các Anh Chị.
                              Em thì có cái đèn bắt muỗi, nó không dùng mạch gì cả mà dùng 1 cuộn biến thế có các đầu ra để làm tăng phô cho cái đèn leon 30cm màu xanh và có đầu bắt cả vào cái lưới bắt muỗi nhưng hiện nay nó đã hỏng (cục biến thế cháy đen thui) mà em hỏi mua cục biến thế này mà không thấy có chỗ bán (đã hỏi ở chợ nhật tảo) các anh chị có cao kiến gì để sửa lại cái đèn ngày giúp em với.
                              - em nghĩ cho cái đèn sáng thì có thể lấy mạch của đèn ngoài được rồi.
                              - còn vấn đề cái mạch để nâng điện bắt vào lưới bắt muỗi thôi...?nhưng không biết làm sao cho đúng ..
                              Em xin cảm ơn trước.

Comment

Ôi không có Pro nào giúp hết ????

Comment

Về tác giả

Collapse

tiamo129 Tìm hiểu thêm về tiamo129

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X