Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm Sơ đồ điện và nguyên lý Máy giặt!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

ban thu thay thach anh xem sao ko dc thi thay thu cac tu loc nguon
    NGỌC CHUNG

đt:0985204358

Comment

Tình hình là mạch của em chỉ có 1 con thạch anh 4.00MHz thôi, em tìm rồi mà không thấy có con thạch anh sắt hai chân đâu cả. Và cũng không có IC đảo sau chip mà ra thẳng Transistor luôn. Em đã đo điện áp ở các chân out của Chip xử lý rồi, điện áp từ chip ra là 3,8VDC. nhưng sau khi qua BJT thì ở ngõ ra phím bấm và bảng led hiển thị chỉ có 2,5V thôi. Mà làm cách nào để mình kiểm tra được thạch anh vậy các bác. Em chỉ đo được điện áp ở hai chân của thạch anh, một chân là 2,5VDC và một chân nữa là 1,2VDC.
      Cám ơn mọi người.
      Last edited by jojo1110i; 05-02-2012, 17:46.

0912.159.369

Comment

Nay em chụp ảnh cái board của em đang sửa lên để ai cần thì tham khảo, chỗ mà em khoanh đỏ là hai tụ pi 103,104 và thạch anh 4.00MHz ở ngay gần con Chip xử lý.
        Click image for larger version

Name:	IMG_1343.jpg
Views:	1
Size:	79.4 KB
ID:	1355260

Name:	IMG_1342.jpg
Size:	90.3 KB
ID:	1355261

Name:	IMG_1344.jpg
Size:	94.7 KB
ID:	1355262
        Last edited by jojo1110i; 05-02-2012, 17:45.

0912.159.369

Comment

VXL có nguồn ra là nó còn sống, vấn đề ở đây là nguồn 12vdc, 5vdc có đủ không,?. bạn đã lấy nguồn ngoài cấp thử cho boad mạch chưa?? máy của bạn chạy 1boad hay 2boad,
          hàn lại vxl và socket xem sao, nhiều khi dây bẹ cũng bị rỉ thối, kiểm tra điện trở khoảng 560k bên dưới biến áp hoặc cạnh biến áp, điện trở này lấy nguồn từ 12vdc cấp cho 7805 (nguồn 5v)
          thạch anh 4.0 này thường đo điện áp dc khoảng 1,5v thôi, có điện áp nhịp ra là tốt
          nếu không có nguồn ngoài bạn thay thử mấy cái tụ nguồn xem sao (25v1000mf 25v470mf)

Comment

mạch nguồn chỉ chạy có 2 nguồn điện áp, bạn dò nguồn từ sơ cấp sang thứ cấp, đến từng phần tử linh kiện xem đến điểm nào mất nguồn hoặc sụt nguồn hơn mức cho phép là phát hiện ra thôi, cố gắng lên....

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
              VXL có nguồn ra là nó còn sống, vấn đề ở đây là nguồn 12vdc, 5vdc có đủ không,?. bạn đã lấy nguồn ngoài cấp thử cho boad mạch chưa?? máy của bạn chạy 1boad hay 2boad,
              hàn lại vxl và socket xem sao, nhiều khi dây bẹ cũng bị rỉ thối, kiểm tra điện trở khoảng 560k bên dưới biến áp hoặc cạnh biến áp, điện trở này lấy nguồn từ 12vdc cấp cho 7805 (nguồn 5v)
              thạch anh 4.0 này thường đo điện áp dc khoảng 1,5v thôi, có điện áp nhịp ra là tốt
              nếu không có nguồn ngoài bạn thay thử mấy cái tụ nguồn xem sao (25v1000mf 25v470mf)
              Chào cả nhà
              Em đã kiểm tra lại tụ nguồn, còn tốt. Em đo nguồn từ 7905 ra đủ 5V,và nguồn 12V từ chân tụ nguồn vẫn đủ. Máy của em là máy chạy 1 board, em chưa lấy nguồn ngoài thử cấp cho mạch vì em kiểm tra nguồn trong mạch thấy đủ và rất ổn định. Cái mà bây giờ em nghi nhất là mấy con transistor ở sau vxl, board này không có ic đảo mà lấy tín hiệu trực tiếp từ chân vxl ra qua tran rồi tới ngõ ra bàn phím và led luôn. Con tran đó ghi ở trên là A106, chân tín hiệu ra của tran chỉ có 1,4vdc thôi. Em không tra được datasheet của tran này nên không biết thay bằng con nào để thử. Chân 1 cấp nguồn 5v, chân 2 ra ngõ ra, chân 3 lấy tín hiệu từ vxl.
              Bác nào có datasheets của con này vui lòng share cho em với nhé.
              Thanks cả nhà

Name:	IMG_1342.jpg
Size:	92.4 KB
ID:	1355278
              Last edited by jojo1110i; 06-02-2012, 12:30.

0912.159.369

Comment

Nguyên văn bởi jojo1110i Xem bài viết
                Chào cả nhà
                Em đã kiểm tra lại tụ nguồn, còn tốt. Em đo nguồn từ 7905 ra đủ 5V,và nguồn 12V từ chân tụ nguồn vẫn đủ. Máy của em là máy chạy 1 board, em chưa lấy nguồn ngoài thử cấp cho mạch vì em kiểm tra nguồn trong mạch thấy đủ và rất ổn định. Cái mà bây giờ em nghi nhất là mấy con transistor ở sau vxl, board này không có ic đảo mà lấy tín hiệu trực tiếp từ chân vxl ra qua tran rồi tới ngõ ra bàn phím và led luôn. Con tran đó ghi ở trên là A106, chân tín hiệu ra của tran chỉ có 1,4vdc thôi. Em không tra được datasheet của tran này nên không biết thay bằng con nào để thử. Chân 1 cấp nguồn 5v, chân 2 ra ngõ ra, chân 3 lấy tín hiệu từ vxl.
                Bác nào có datasheets của con này vui lòng share cho em với nhé.
                Thanks cả nhà
                [ATTACH=CONFIG]39415[/ATTACH]
                Nếu không ngại gì thì bạn có thể gửi boad mạch tôi sừa giùm cho: 0985557727 cảnh

Comment

Chào cả nhà
                  Nay em đã sửa thành công rồi. Vui quá. Mò trên board mãi, thấy tất cả đều ổn định, em nghe theo bác pvc28 chỉ dẫn đi kiểm tra phần phím bấm và led hiển thị. Phần phím bấm và led hiển thị bị hư, em thử lấy một bộ khác thử vào thì thấy ok, hoạt động bình thường. Nay em lên cám ơn tất cả các anh em đã góp ý để em sửa được board này. Mà số điện thoại của bác pvc28 sai hay sao vậy? Em gọi cho bác mấy lần mà toàn nói nhầm số thôi à. Dù sao cũng cám ơn các anh em.Và em post hình của phần bàn phím và led hiển thị lên đây để có anh em tham khảo luôn
                  Chúc cả nhà vui và làm việc hiệu quả.

Name:	IMG_1354.jpg
Size:	94.4 KB
ID:	1355299

0912.159.369

Comment

anh em giúp đỡ may giặt TOSHIBA AW-9770SV lỗi E7-1. đã xác định hỏng do bảng điều khiển. anh em chuẩn đoán giúp hỏng do linh kiện nào , xin cam on!!!

Comment

Nguyên văn bởi jojo1110i Xem bài viết
                      Chào cả nhà
                      Nay em đã sửa thành công rồi. Vui quá. Mò trên board mãi, thấy tất cả đều ổn định, em nghe theo bác pvc28 chỉ dẫn đi kiểm tra phần phím bấm và led hiển thị. Phần phím bấm và led hiển thị bị hư, em thử lấy một bộ khác thử vào thì thấy ok, hoạt động bình thường. Nay em lên cám ơn tất cả các anh em đã góp ý để em sửa được board này. Mà số điện thoại của bác pvc28 sai hay sao vậy? Em gọi cho bác mấy lần mà toàn nói nhầm số thôi à. Dù sao cũng cám ơn các anh em.Và em post hình của phần bàn phím và led hiển thị lên đây để có anh em tham khảo luôn
                      Chúc cả nhà vui và làm việc hiệu quả.
                      [ATTACH=CONFIG]39445[/ATTACH]
                      ôi thôi nhiều việc quá tôi quên mất, số điện thoại tôi cho bạn là số cũ tôi cho thằng em đồng nghiệp sài rồi, số của tôi bây giờ là 0988135856: Cảnh, còn số tôi gọi hướng dẫn cho bạn là sđt bàn của cơ quan ( phòng làm việc của tôi)

xin chúc mừng bạn ...

Comment

Nguyên văn bởi wonkimthang Xem bài viết
                        anh em giúp đỡ may giặt TOSHIBA AW-9770SV lỗi E7-1. đã xác định hỏng do bảng điều khiển. anh em chuẩn đoán giúp hỏng do linh kiện nào , xin cam on!!!
                        Máy giặt TOSHIBA AW-9770 lỗi E7-1 là lỗi bộ nhớ > lập trình bị sai
                        bạn rút điện nguồn ra, xả điện tụ nguồn và hàn lại ic nhớ (con 8 chân gần IC VXL) sau đó khởi động lại
                        Nếu không hết bãn thay con ic này, nhớ kiểm tra điện trở dẫn nguồn cho nó...

Comment

Mong các bạn giúp với!
                          Mình có con máy giặt Sanyo ASW-68S1T. Mấy hôm nay bị hỏng. Mình cắm điện vào. Bật nút khởi động, mọi khi thì máy kêu tít tít khi mình chọn các chế độ. Vậy mà nó bị hỏng nên không thấy có tín hiệu như vậy nữa. Và máy cũng không chạy. Không bít có fai hỏng IC vi xử lý không mọi người nhỉ? Mong mọi người giúp đỡ cho.
                          Cảm ơn mọi người trước nhé!

Comment

Nguyên văn bởi nhoccon7610 Xem bài viết
                            Mong các bạn giúp với!
                            Mình có con máy giặt Sanyo ASW-68S1T. Mấy hôm nay bị hỏng. Mình cắm điện vào. Bật nút khởi động, mọi khi thì máy kêu tít tít khi mình chọn các chế độ. Vậy mà nó bị hỏng nên không thấy có tín hiệu như vậy nữa. Và máy cũng không chạy. Không bít có fai hỏng IC vi xử lý không mọi người nhỉ? Mong mọi người giúp đỡ cho.
                            Bác kiểm tra xem có nguồn vào main điều khiển chưa? Kiểm tra cuộn sơ, cuộn thứ biến áp; nguồn 12V, 5V DC. Nếu tốt kiểm tra nguồn nuôi VXL, thạch anh dao động....
                            Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                            Mobile: 0914.796.896.

Comment

Nguyên văn bởi nhoccon7610 Xem bài viết
                              Mong các bạn giúp với!
                              nói rõ thêm xem nào... bạn đã kiểm tra những gì rồi?, đèn nguồn còn sáng không?

Comment

Cảm ơn mọi người cùng nhau thảo luận vấn đề của mình.
                                Mình kiểm tra nguồn 5v cấp cho VXL tốt, khi khởi động máy vẫn kêu tít tít, đèn nguồn vẫn có bình thường, chọn chế độ tốt, nhưng khi bấm nút Start để cho máy chạy thì đèn của chế độ chỉ nháy mà máy không chạy. Mình thử hàn và thay thử thạch anh dao động 8M rùi mà vẫn bị như thế.
                                Mọi người chỉ giúp. À mà mọi người có sơ đồ điện của máy giặt không? nếu có share cho mình với nhé. Có gì mail cho mình theo địa chỉ: tuananh2810@gmail.com
                                rất mong nhận đc câu trả lời của mọi người

Comment

Về tác giả

Collapse

phanbaoson Tìm hiểu thêm về phanbaoson

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X