Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Trợ giúp quấn máy bơm cá sấu thành 3 pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Trợ giúp quấn máy bơm cá sấu thành 3 pha

Các bác cho em hỏi máy bơm cá sấu 750w có thể quấn 3 pha được không,nếu được ai giúp dùm em và nói thật chi tiết với,cám ơn nhiều

Nguyên văn bởi levantienanh Xem bài viết
    Các bác cho em hỏi máy bơm cá sấu 750w có thể quấn 3 pha được không,nếu được ai giúp dùm em và nói thật chi tiết với,cám ơn nhiều
    em sưu tấm cái này trên một trang về điện khác,anh thử coi xem ợ:"ĐC bơm nước hiệu Bảo Long,2 cực,24 rãnh,Stato=7,5cm, Đlõi=6,2cm,tụ 15mf, có:
    Số vòng cuộn Làm việc WLv=15-30-34-41-41 dây 0,55 đôi.
    WKd=18-22-30-56-75 dây 0,50.
    Khi chuyển sang ĐC 3pha 2 cực,6 tổ bối,thì quấn theo số liệu sau:
    Mỗi pha gồm 2 tổ bối 2 kiểu Mẹ con với K/C lồng 10-12 rãnh và số vòng là 79-79 dây 0,60."
    hì,đây là số liệu của một bạc tiền bối nghề quấn dây đấy ợ!

Comment

Mình mới học sơ qua về động cơ 3 pha mới thành thạo về động cơ 1 pha thui^^.cậu có thể cho mình sơ đồ quấn dây được không, cả cách đấu dây nào vào tụ nữa.cám ơn bạn nhiều và nếu có ai có lòng tốt xin góp ý kiến thêm cho mình với^^.

Comment

mình mới học sơ qua về động cơ 3 pha mới thành thạo về động cơ 1 pha thui^^.cậu có thể cho mình sơ đồ quấn dây được không, cả cách đấu dây nào vào tụ nữa:d.cám ơn bạn nhiều và nếu có ai có lòng tốt xin góp ý kiến thêm cho mình với^^.
        cái này mình cũng sưu tập của 1 bác cao thủ trên mạng.bạn coi qua nhé,![ATTACH=CONFIG]62220[/ATTACH]

Comment

Ý mình là nhờ cậu hướng dẫn cách đi dây vào máy bơm cá sấu và cách đấu dây 3 pha ấy,dẫu sao vẫn cám ơn cậu về ý kiến trên,về cách đi dây 1 pha mình biết rồi cậu ak,cậu có thể giúp mình sơ đồ quấn dây máy bơm cá sấu thành 3 pha được không,cách nói bối 2 bối dây 10-12 rãnh gì đó của bạn mình vẫn chưa hiểu lắm nếu có sơ đồ mình sẽ thực hành chạy thử xem sao.chẳng hạn như sơ đồ mình post cậu Click image for larger version

Name:	2013-03-17 11.35.39.jpg
Views:	1
Size:	53.4 KB
ID:	1375636

Comment

Ý mình là nhờ cậu hướng dẫn cách đi dây vào máy bơm cá sấu và cách đấu dây 3 pha ấy,dẫu sao vẫn cám ơn cậu về ý kiến trên,về cách đi dây 1 pha mình biết rồi cậu ak,cậu có thể giúp mình sơ đồ quấn dây máy bơm cá sấu thành 3 pha được không,cách nói bối 2 bối dây 10-12 rãnh gì đó của bạn mình vẫn chưa hiểu lắm nếu có sơ đồ mình sẽ thực hành chạy thử xem sao.chẳng hạn như sơ đồ mình post cậu [ATTACH=CONFIG]62296[/ATTACH]
            cái sơ đồ trải này ý à bạn?Click image for larger version

Name:	P1040021.jpg
Views:	1
Size:	102.1 KB
ID:	1375646

Comment

Đó có phải sơ đồ quấn máy bơm cá sấu thành 3 pha phải ko cậu,cậu có thể cho mình cách đấu được không,cái này là đấu khởi động trực tiếp không có tụ phải không nhỉ,khi quấn quấn theo số liệu cậu cho 79-79 dây 0,60 phải không.mong câu trả lời của bạn.

Comment

Nguyên văn bởi songpheo Xem bài viết
                cái này mình cũng sưu tập của 1 bác cao thủ trên mạng.bạn coi qua nhé,![ATTACH=CONFIG]62220[/ATTACH]
                dây đề của sơ đồ này bị sai rồi, mối nối giữa 2 cuộn dây khởi động!

Comment

Mình mới học sơ qua về động cơ 3 pha mới thành thạo về động cơ 1 pha thui^^.cậu có thể cho mình sơ đồ quấn dây được không, cả cách đấu dây nào vào tụ nữa.cám ơn bạn nhiều và nếu có ai có lòng tốt xin góp ý kiến thêm cho mình với^^.
                  nếu đã quấn thành dc 3 pha thi không cần dùng tụ đâu bạn.còn kiểu quấn thì có .đồng tâm, đồng khuôn 1 lớp ,đồng khuôn 2 lớp,hoặc vưa đồng tâm xen với đông khuôn. trong nhưng cách trên đồng khuôn 2 lớp bối dây trải đều dc cơ và chạy êm nhát.
                  Email:
                  phương trâm sống "như thế vẫn là chưa đủ"

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                    dây đề của sơ đồ này bị sai rồi, mối nối giữa 2 cuộn dây khởi động!
                    dạ ,nhìn thì như là đấu sai nhưng không phải thế đâu ạ.nó vẫn theo quy luật đầu đầu đấu với đầu đầu,đầu cuối đấu với đầu cuối ấy ạ.chẳng qua là khi vào dây hai cuộn dây không đối xứng nhau nên đầu dây hai cuộn to nhất và đầu dây hai cuộn nhỏ nhất nó đổ cùng 1 hướng ạ.hình của chú Thơm này vẽ na ná giống cách đấu thực trong các máy bơm hanil.goldstar...ạ
                    Last edited by songpheo; 18-03-2013, 06:32.

Comment

[QUOTE=vuthehiep;686578]nếu đã quấn thành dc 3 pha thi không cần dùng tụ đâu bạn.còn kiểu quấn thì có .đồng tâm, đồng khuôn 1 lớp ,đồng khuôn 2 lớp,hoặc vưa đồng tâm xen với đông khuôn. trong nhưng cách trên đồng khuôn 2 lớp bối dây trải đều dc cơ và chạy êm nhát.[/QUđúng rồi đấy ạ.nhưng mình xin lưu ý một điều là stato em cá sấu này khá dài,đường kính trong bé,bước hạ dây dài(1-11)nên khi vào dây thì khoai lòi mắt nên cách quấn tốt nhất nên chọn đồng tâm 1 lớp,khi vào dây thì chờ chân để cho nó khỏi khó khăn khi lót cách điện và có vai dây đẹp ạ.cũng nên lưu ý mặt bích của máy này không sâu lắm nên phải làm khuôn thật khéo kẻo vào dây xong vai dây dài ồi thồi lồi lắp nắp vào không nổi đâu ạ

Comment

Đó có phải sơ đồ quấn máy bơm cá sấu thành 3 pha phải ko cậu,cậu có thể cho mình cách đấu được không,cái này là đấu khởi động trực tiếp không có tụ phải không nhỉ,khi quấn quấn theo số liệu cậu cho 79-79 dây 0,60 phải không.mong câu trả lời của bạn.
                        đúng đây là sơ đồ trải kiểu quấn xếp đơn cho động cơ máy bơm cá sấu chuyển 1 pha sang 3 pha ấy ạ !

Comment

ban nói ro xem dc mà bạn muốn quấn có bao nhiêu rãnh.muốn quấn số cực là mấy 2,4,6,8 nếu 2 cực thì tốc dộ dc cơ là lốn nhất số vòng trên phút tính theo công thức sau N=60xf/2p (f là tân số với lưới điện việt nam =50hz ,p la số đội cực.dc 4 cực =2p) vi du động cơ 4 cực thông thường n=60x50/2=1500 vong trên phút đây là công thức tinh cho dông cơ roto lồng sóc
                          Email:
                          phương trâm sống "như thế vẫn là chưa đủ"

Comment

Nguyên văn bởi songpheo Xem bài viết
                            dạ ,nhìn thì như là đấu sai nhưng không phải thế đâu ạ.nó vẫn theo quy luật đầu đầu đấu với đầu đầu,đầu cuối đấu với đầu cuối ấy ạ.chẳng qua là khi vào dây hai cuộn dây không đối xứng nhau nên đầu dây hai cuộn to nhất và đầu dây hai cuộn nhỏ nhất nó đổ cùng 1 hướng ạ.hình của chú Thơm này vẽ na ná giống cách đấu thực trong các máy bơm hanil.goldstar...ạ
                            lạ nhỉ? tôi chưa thấy dây đấu như vậy bao giờ, và tôi cũng chưa bao giờ đấu như thế!!! có lẽ do cách quấn dây chăng hoặc là mình "bờm" quá!

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                              lạ nhỉ? tôi chưa thấy dây đấu như vậy bao giờ, và tôi cũng chưa bao giờ đấu như thế!!! có lẽ do cách quấn dây chăng hoặc là mình "bờm" quá!
                              dạ,nếu quấn bằng tay thì thợ sẽ vào cuộn dây đối nhau:2 sợi cuộn to và 2 sợi cuộn nhỏ sẽ đối nhau qua tâm.nhưng có nhiều động cơ được quấn bằng dây chuyền máy tự động thì nó không đối nhau qua tâm ạ.khi đó hai sợi cuộn to và 2 sợi cuộn nhỏ cùng nằm 1 phía,bởi vậy buộc phải đấu sợi ở cuộn nhỏ với sợi ở cuộn to hoặc sợi ở cuộn to với sợi ở cuộn nhỏ.cũng có khi là máy được quấn tay nhưng do không để ý hoặc do thói quen mà bác thợ sẽ hạ dây như kiểu máy tự động hạ đấy ạ !
                              Last edited by songpheo; 18-03-2013, 06:33.

Comment

Về tác giả

Collapse

levantienanh Tìm hiểu thêm về levantienanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X