Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguyên tắc đấu dây vào ổ có Cầu chì, công tắc, ổ cắm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên tắc đấu dây vào ổ có Cầu chì, công tắc, ổ cắm

Tình hình là chiều em có mở hộp điện âm tường ở nhà ra xem và có thắc mắc 1 tí, các ổ nhà em đều đủ 3 thiết bị là cầu chì, công tắc và ổ cắm ((. Dây nguồn đi vào ổ cắm hoặc công tắc rồi mới đi qua cầu chì, cầu chì và công tắc đều được nối vào dây Nguội..........
    Em có xem trên mạng hướng dẫn về đấu dây vào ổ có 3 thiết bị cầu chì, ổ cắm, công tắc. Theo em được biết thì cầu chì và công tắc nên đặt ở dây pha, nhưng mà gần như các hộp điện nhà em thì công tắc và cầu chì đều nằm trên dây Nguội ạ, và tình hình là các thiết bị điện nhà e vẫn hoạt động rất bình thường @@.......Vậy nên e có 1 số câu hỏi ạ
    1) Một ổ gồm có 3 thiết bị công tắc, cầu chì, ổ cắm, nên ưu tiên đấu dây theo thứ tự nào ạ?
    2) Công tắc và cầu chì nên đặt ở dây nào? Nhà em đi trên dây Nguội thì e k bik là có nguyên nhân nào cần phải đi như vậy không? Nếu có thì trường hợp nào người ta mới phải đi cầu chì, công tắc vào dây nguội ạ?
    3) Nếu công tắc, cầu chì lắp trên dây nguội thì điều gì sẽ xảy ra, có gây nguy hiểm không?
    4) Một dây điện 2 lõi có 2 màu dây trắng, đen thì dây nào là dây pha, dây nào là dây nguội ạ?
    5) Một hộp điện chỉ có cầu chì, công tắc điề khiển đèn thì dây pha nối vào công tắc, còn dây nguội thì e nên mượn từ ổ cắm của 1 hộp điện khác hay e nên đi hẳn 1 dây nguội từ dây nguồn vào hộp điện rồi nối vs dây nguội của đèn ạ?
    6) Ổ cắm nổi có nên đặt gần bếp gas không? Trong trường hợp bất đắc dĩ phải để gần bếp gas thì khoảng cách và vị trí nào là phù hợp và an toàn nhất ạ?

Lại là 1 bài hỏi vớ vẩn nữa nhưng mà mong các anh chỉ bảo e ạ tại tình hình là e thấy nhà e đi điện khác xa vs những cái e tham khảo trên mạng, nhưng vấn đề là nhà em sử dụng hệ thống điện này hơn 10 năm vẫn ổn định ạ ( trừ trường hợp e nghịch ngu xong giật tung đít thôi :3 :3 :3)

1. Thứ tự là cầu chì. Công tắc. Ổ cắm ạ
    2. Dây nóng
    3. Ko có gì xảy ra với thiết bị. Có nguy hiểm
    4. Trắng là pha. Đen là nguội. Thực tế thì phải dùng bút thử điện để kiểm tra cho chắc
    5. Nếu dây nguội bên cạnh đủ lớn thì dùng chung được ạ
    6. Ko nên ạ. Cháu hông biết đâu ạ chú hỏi chị gu gồ ấy...
    7. Vớ vẩn là gì vậy ạ chú bảo cho cháu với. Thấy các chú hay dùng lên hôm nọ cháu cũng bảo với cô giáo cháu là vớ vẩn. Cô chỉ mỉm cười xúc động rùi nhẹ nhàng mời cháu ra khỏi lớp mà hông rõ nghyên nhân ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
      1. Thứ tự là cầu chì. Công tắc. Ổ cắm ạ
      2. Dây nóng
      3. Ko có gì xảy ra với thiết bị. Có nguy hiểm
      4. Trắng là pha. Đen là nguội. Thực tế thì phải dùng bút thử điện để kiểm tra cho chắc
      5. Nếu dây nguội bên cạnh đủ lớn thì dùng chung được ạ
      6. Ko nên ạ. Cháu hông biết đâu ạ chú hỏi chị gu gồ ấy...
      7. Vớ vẩn là gì vậy ạ chú bảo cho cháu với. Thấy các chú hay dùng lên hôm nọ cháu cũng bảo với cô giáo cháu là vớ vẩn. Cô chỉ mỉm cười xúc động rùi nhẹ nhàng mời cháu ra khỏi lớp mà hông rõ nghyên nhân ạ...
      Em cảm ơn Mướp-san =))) về câu số 2 thì ko có trường hợp nào buộc phải đi công tắc và cầu chì trên dây nguội đúng ko ạ

Comment

Nguyên văn bởi huanbachkhoa
        em đọc đến đoạn xem trên mạng là thôi xong toang rồi
        hyhy, dạ e cũng là dân tay ngang thôi nên kiến thức còn hạn hẹp ạ. Với lại khi tham khảo thì e cũng có chọn lọc và so sánh nhiều nguồn. Thì Diễn đàn mình cũng là một kiểu trang mạng mà a =)))

Comment

Nguyên văn bởi hokbo98 Xem bài viết

Em cảm ơn Mướp-san =))) về câu số 2 thì ko có trường hợp nào buộc phải đi công tắc và cầu chì trên dây nguội đúng ko ạ
          Ai buộc đi trên dây nguội vậy? Nếu theo ý thích thì đi dây nào cũng được, còn để an toàn thì đặt trên dây pha vì có thể ngắt được dây pha khi sửa chữa hoặc chống rò ra tường.

Comment

Dạ chú gọi cháu là mướp thôi cũng được ạ. Gọi là mướp sằn lỡ các bạn cùng lớp tưởng cháu là người nhật hông cho chơi cùng nữa ạ...

Comment

Bạn hỏi đúng chứ không vớ vẩn , đúng sách thì dây pha qua cầu chì rồi tới công tắc ổ cắm nếu là dây nguội thì đèn tuýp có thể còn sáng mờ khi tắt công tắc và bị giật khi sửa đèn chỉ tắt công tắc mà không tắt cb tổng .
              Nếu muốn bạn tắt cb tổng rồi đảo dây lại cho đúng còn không thì để nguyên chỉ cần nhớ tắt nguồn tổng khi sửa chửa thôi .

Comment

Về tác giả

Collapse

hokbo98 Tìm hiểu thêm về hokbo98

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X