Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp về quạt điện dùng tay quay mới chạy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp về quạt điện dùng tay quay mới chạy

Chào cả nhà
    mình có cây quạt điện bị hiện tượng là khi bấm nút công tắc có tiếng è è của động cơ nhưng trục không quay, mình dùng tay quay lấy trớn thì quạt quay bình thường. Tắt quạt dừng hẳn bấm công tắc bị như lúc đầu.
    Mình đã thử dùng tay xoay trục thấy cũng nhẹ, ko bị kẹt, và cũng đổ dầu bôi trơn các kiểu. Thay tụ đề 2.5mf mà cũng zậy, hông lẽ cuộn stato có vấn đề gì sao ???
    Ai gặp trường hợp này cho mình xin ý kiến ạ !
    Xin cảm ơn

Có khi bạn mua phải tụ lởm rồi.
    Nguyen Nhan Tinh
    Ha Noi University of Science and Technology
    Email : nguyennhantinh@outlook.com

Comment

Bạn đo kiểm xem cuộn đề có bị đứt không.
      sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi heront Xem bài viết
        Có khi bạn mua phải tụ lởm rồi.
        Tụ ban đầu trong quạt là 1.5mf, sau đó mình chạy mua 2.0mf, sau đó là 2.5mf. Cho là mình xui nhầm tụ hư thì còn trường hợp nào ko bác ?

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          Bạn đo kiểm xem cuộn đề có bị đứt không.
          Bác có thể hướng dẫn cách kiểm tra cuộn đề còn hay đứt được không ạ ? Tụ đề thì mình sẽ mua thêm 1 cái mới khác thử thêm.

Comment

Dạ chú cắt 2 dây của cái tụ ra. Cắm điện rùi quẹt 2 đầu dây trên quạt chỗ cái tụ vừa cắt ra ấy thấy toé lửa là chưa cháy ạ. Chú nhớ nhờ chị hàng xóm ăn mặc kín đáo đeo dép tổ ong đứng canh nếu thấy bị điện giật thì chị ấy sẽ đạp cho 1 phát bay ra...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
              Dạ chú cắt 2 dây của cái tụ ra. Cắm điện rùi quẹt 2 đầu dây trên quạt chỗ cái tụ vừa cắt ra ấy thấy toé lửa là chưa cháy ạ. Chú nhớ nhờ chị hàng xóm ăn mặc kín đáo đeo dép tổ ong đứng canh nếu thấy bị điện giật thì chị ấy sẽ đạp cho 1 phát bay ra...
              Cảm ơn bác lun đặt an toàn tánh mạng hàng đầu, nhưng có cách nào khác mà không làm phiền chị hàng xóm bác hả ?

Comment

Dạ hông sao đâu ạ. Chị hàng xóm nhà cháu vẫn bị anh hàng xóm làm phiền suốt ấy ạ có khi chị ấy còn thích nữa ấy chứ. Có mấy lần cháu đi học về buổi trưa vắng nghe thấy anh hàng xóm làm gì chị hàng xóm mà nghe tiếng chị ấy thở hổn hển lắm ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                  Dạ hông sao đâu ạ. Chị hàng xóm nhà cháu vẫn bị anh hàng xóm làm phiền suốt ấy ạ có khi chị ấy còn thích nữa ấy chứ. Có mấy lần cháu đi học về buổi trưa vắng nghe thấy anh hàng xóm làm gì chị hàng xóm mà nghe tiếng chị ấy thở hổn hển lắm ạ...
                  Chắc trời nắng nóng mà tụ tập đông người vãi mồ hôi á😓

Comment

Quạt bàn thường có 4 cuộn dây nối tiếp nhau:chạy 1- số 2 - số 3 - đề.

Bạn thử để lần lượt số 1, số 2, số 3. Nếu số nào cũng è, đẩy mới quay thì 3 cuộn đầu còn tốt.

Cuộn đề thử bằng cách tháo tụ, cấp điện 220v vào số 1 (tốc độ nhanh nhất) và dây đề (chỗ màu vàng trong hình). Nó cũng bị è và đẩy mới quay thì cuộn đề chưa bị đứt.

Nếu có đồng hồ thì đo ôm các cuộn dây.

Attached Files
                    sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

bxp_88 Tìm hiểu thêm về bxp_88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X