Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ cách kiểm tra quạt bàn không chạy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ cách kiểm tra quạt bàn không chạy

Click image for larger version

Name:	untitled.JPG
Views:	1
Size:	21.6 KB
ID:	1417532Xin chào mọi người !

Mình có cái quạt đứng nhỏ có bộ chuyển hướng phía trước, hôm qua về bật lên thì quạt không chạy được, cánh thì quay từ từ không quay nổi.

Sáng hôm nay mình bật lại thử thì quạt im re luôn. không nhúc nhích, không có tiếng ù ù. Nhưng bấm cái nút chuyển hướng gió thì lại quay bình thường.

Lên mạng tìm hiểu thì mọi người nói bị hư cái tụ đề, chạy ra mua cục mới về thay liền.....nhưng cũng y chang như cục cũ, không chạy im re luôn.

Mình đã kiểm tra dây nối mọi thứ đều bình thường, có cái hình mình vẽ bằng tay mọi người xem rồi góp ý với nhé !

Cảm ơn nhiều
    Click image for larger version

Name:	untitled.JPG
Views:	1
Size:	22.0 KB
ID:	1417531

Nguyên văn bởi bxp_88 Xem bài viết
    [ATTACH=CONFIG]67798[/ATTACH]Xin chào mọi người !

Mình có cái quạt đứng nhỏ có bộ chuyển hướng phía trước, hôm qua về bật lên thì quạt không chạy được, cánh thì quay từ từ không quay nổi.

Sáng hôm nay mình bật lại thử thì quạt im re luôn. không nhúc nhích, không có tiếng ù ù. Nhưng bấm cái nút chuyển hướng gió thì lại quay bình thường.

Lên mạng tìm hiểu thì mọi người nói bị hư cái tụ đề, chạy ra mua cục mới về thay liền.....nhưng cũng y chang như cục cũ, không chạy im re luôn.

Mình đã kiểm tra dây nối mọi thứ đều bình thường, có cái hình mình vẽ bằng tay mọi người xem rồi góp ý với nhé !

Cảm ơn nhiều
    [ATTACH=CONFIG]67797[/ATTACH]
    Nếu như mô tả mà không can thiệp gì vào phần đấu nối thì là hỏng tụ. Thay cái mới nhưng phải đúng trị số hy vọng bạn không mua phải đúng cái tụ đã hỏng. Thêm nữa là nếu bạn đã đấu nối lại thì theo hình vẽ chẳng ai hiểu cái dây xám bạn cho vào đâu. Thế thì chạy làm sao đây

Comment

Nguyên văn bởi quangvinh06 Xem bài viết
      Nếu như mô tả mà không can thiệp gì vào phần đấu nối thì là hỏng tụ. Thay cái mới nhưng phải đúng trị số hy vọng bạn không mua phải đúng cái tụ đã hỏng. Thêm nữa là nếu bạn đã đấu nối lại thì theo hình vẽ chẳng ai hiểu cái dây xám bạn cho vào đâu. Thế thì chạy làm sao đây
      Ak, mình xin bổ sung thêm là mình đã thay cái tụ mới 2micro 400VAC (tụ cũ 1,5micro 400VAC) cao hơn tụ cũ 1 chút. Nhưng quạt vẫn im re không nghe động tĩnh gì cả.

Còn chỗ dây màu xám đó là từ dây AC vào (dây AC vào 1 trắng 1 đen, đen nối mas, trắng nối với dây xám), dây xám lại chạy vào motor thôi à.

Comment

lấy tay quay cánh quạt xem nếu quay nhẹ thì kiểm tra tụ, công tắt nguồn. Quay nặng thì vệ sinh tra dầu mỡ vào thử xem anh !

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam1992 Xem bài viết
          lấy tay quay cánh quạt xem nếu quay nhẹ thì kiểm tra tụ, công tắt nguồn. Quay nặng thì vệ sinh tra dầu mỡ vào thử xem anh !
          cái này 100% là hỏng trục bạc rồi.tháo ra k/t nếu thấy chỗ trục tiếp xúc với ổ bạc không bị dơ và nhẵn trơn thì tra dầu là ok.nếu bị dơ và có vết răn như là ren,thì phải thay cả trục bạc mới được.

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam1992 Xem bài viết
            Cảm ơn bạn, mình đã thử dùng tay quay đềba luôn rồi đó..vẫn không được. Tụ mới thì cũng đã thay

Comment

Nguyên văn bởi dinhvanquy09 Xem bài viết
              cái này 100% là hỏng trục bạc rồi.tháo ra k/t nếu thấy chỗ trục tiếp xúc với ổ bạc không bị dơ và nhẵn trơn thì tra dầu là ok.nếu bị dơ và có vết răn như là ren,thì phải thay cả trục bạc mới được.
              Ý kiến của bạn hay đấy, mình sẽ thử. Cho mình hỏi thêm trường hợp bị hư cục motor quay thì khi bật công tắc có nghe âm thanh rè rè gì hông hay dấu hiệu nào đó để nhận biết và loại trừ.

Mình cũng đoán chắc bị gì đó trong cái cục to đùng kia thôi, chứ tụ đề và dây bên ngoài xem hết không bị sao hết

Comment

chắc hư trục bạc rồi bác ơi.

DĐ : 0984 334 368

Comment

Nguyên văn bởi bxp_88 Xem bài viết
                  Ý kiến của bạn hay đấy, mình sẽ thử. Cho mình hỏi thêm trường hợp bị hư cục motor quay thì khi bật công tắc có nghe âm thanh rè rè gì hông hay dấu hiệu nào đó để nhận biết và loại trừ.

Mình cũng đoán chắc bị gì đó trong cái cục to đùng kia thôi, chứ tụ đề và dây bên ngoài xem hết không bị sao hết
                  Khi bạn đã chắc phần cơ còn tốt thì:
                  TH1: nếu bị đứt sợi dây nhỏ nào đó thì êm re
                  TH2: nếu chập cuộn khởi động và cuộn số( 2cuộn này chung rãnh) thì ù ù hiện tượng giống như bó bạc vậy

Comment

Khi bạn đã chắc phần cơ còn tốt thì:
                    TH1: nếu bị đứt sợi dây nhỏ nào đó thì êm re
                    TH2: nếu chập cuộn khởi động và cuộn số( 2cuộn này chung rãnh) thì ù ù hiện tượng giống như bó bạc vậy
                    Nếu bị hư ở cái cục to đùng kia thì mình bó tay rồi, phải mang ra tiệm thôi. Vì mình không biết gì về cuộn dây, còn nếu bị ở ngoài này thì táy máy được.
                    Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ

Comment

thế bạn đã dùng vom để thang đo r đo giữa các mối với nhau có thông mạch không đã chứ.rồi anh em mới giúp bạn khám bệnh" nó" được.

Comment

Nguyên văn bởi dinhvanquy09 Xem bài viết
                        thế bạn đã dùng vom để thang đo r đo giữa các mối với nhau có thông mạch không đã chứ.rồi anh em mới giúp bạn khám bệnh" nó" được.
                        cái loại quạt lên 6 dây là có cầu chì đấy bác, bác đo thông mạch kg nhe
                        Muốn thành công phải trải qua thất bại
                        Trên đường đời có dại mới có khôn

Comment

nghe bạn nói mình xin có ý kiến sau. 1 là bạn cắm điện vào rồi lấy tay quay mồi xem co chạy không, rồi lấy tay giữ trục quạt lại xem có giữ được không. nếu giữ được thì lại mồi chạy chiều ngược lại xem co chạy không. nếu chạy thi quạt của bạn bị hong quận tụ rồi. quấn lại thôi. không thì ra hiệu mua cái stato mới họ đã quấn sẵn về láp vào là song. cách đấu dây, dây xám đấu vào dây nguồn 220v và 1 đầu dây tụ , dây hồng đấu vào 1 đầu dây tụ. ba dây còn lại đấu vào các số 1 2 3

Comment

bác phải kiểm tra theo các bước sau:
                            nếu hỏng tụ thì khi bật quạt sẽ nghe thấy tiếng ù ->không thấy tiếng ù thì chắc chắn cuộn starto bị hở mạch ->kiểm tra cầu chì (nếu có) -> đo điện trở cuộn stato :
                            - bật đồng hồ về thang x10,que đen vào dây xám( dây chung), que đỏ vào 3 dây số ( 1-2-3 )xem có trở hay không.dây màu hồng thường là dây tụ
                            - nếu không có trở thì các cuộn số bị đứt -> quấn lại hoặc thay cuộn starto mới giá 65k.
                            - nếu có trở thì chắc chắn quạt sẽ phát ra tiếng ù nhỏ do bị kẹt trục hoặc hỏng tụ

Comment

Mình có ý kiến:

Nếu bạn kéo tới hoặc đẩy lùi quay vần có trớn nhẹ nhàng thì quạt ko sao về phần trục hay bạc đạn, không có tiếng gì khi cấp điện có thể đã bị đứt cuộn chạy rồi, bạn thử cấp điện nếu quay tay cảm thấy kẹt nặng có thể do lệch rotor so với stator vì lệch từ trường, cuối cùng bạn mở dây ra hết dùng VOM kiểm tra điện trở của các cuộn dây nếu có 1 cuộn đứt thì đồng nghĩa bạn đứt 50k và thay cuộn mới đơn giản hơn. kiểm tra xem cuộn dây cỡ bao nhiêu thường có 2 loại là 44 và 46.

Comment

Về tác giả

Collapse

bxp_88 Tìm hiểu thêm về bxp_88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X