Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch quạt SUNCA tích điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mạch quạt SUNCA tích điện

Nhờ các bác chỉ giúp mạch quạt tích điện SUNCA này!
    Bệnh của nó như sau: Khi cắm nguồn 220v vào bật thì quạt chạy bình thường. Khi rút khỏi nguồn thì bật quạt không chạy! nghi do acquy hỏng ( nó có 2 bình nối tiếp với nhau 6v 4mAh.) hôm trước thì tháo ácquy của xe máy ra đấu vào (bình 12v9mAH) quạt vẫn chạy ngon) hôm nay bị mất điện cũng làm tương tự nhưng ko thấy gì hết! toát hết mồ hôi vì tháo lắm và nóng nóng!.
    em có chụp cái bảng mạch nhờ các bác xem hộ.Click image for larger version

Name:	IMG_1274.jpg
Views:	1
Size:	46.9 KB
ID:	1417536
    EM đấu acquy xe máy vào sau phút thì con 5w3om bị nong, tiep đó là hai con 5404 màu đen và con NEC P772 bị nóng. vỉ còn xạm màu! vậy là quá tải đúng không các bác!
    nhưng vấn đề là vẫn dùng bình 12V tuy nhiên 9mAh. giờ muốn sài bình lớn cần phải thay đổi như thế nào?
    ( có 3 chân cắm từ trái qua phải là: Chân điện 220v, chân điện DC (acquy) và chân quạt. Còn con 8 chân kia lên mạnh điều kiển.

Nguyên văn bởi ngohuutrungb Xem bài viết
    Nhờ các bác chỉ giúp mạch quạt tích điện SUNCA này!
    Bệnh của nó như sau: Khi cắm nguồn 220v vào bật thì quạt chạy bình thường. Khi rút khỏi nguồn thì bật quạt không chạy! nghi do acquy hỏng ( nó có 2 bình nối tiếp với nhau 6v 4mAh.) hôm trước thì tháo ácquy của xe máy ra đấu vào (bình 12v9mAH) quạt vẫn chạy ngon) hôm nay bị mất điện cũng làm tương tự nhưng ko thấy gì hết! toát hết mồ hôi vì tháo lắm và nóng nóng!.
    em có chụp cái bảng mạch nhờ các bác xem hộ.[ATTACH=CONFIG]67845[/ATTACH]
    EM đấu acquy xe máy vào sau phút thì con 5w3om bị nong, tiep đó là hai con 5404 màu đen và con NEC P772 bị nóng. vỉ còn xạm màu! vậy là quá tải đúng không các bác!
    nhưng vấn đề là vẫn dùng bình 12V tuy nhiên 9mAh. giờ muốn sài bình lớn cần phải thay đổi như thế nào?
    ( có 3 chân cắm từ trái qua phải là: Chân điện 220v, chân điện DC (acquy) và chân quạt. Còn con 8 chân kia lên mạnh điều kiển.
    nếu như e nhớ ko lầm thì 2 con ắc quy 6volt kia nó mắc song song để tăng dung lượng giúp cho quạt chạy lâu hơn chứ ko phải nối tiếp nhé bác cho ắc quy 12volt vào nó tèo là đúng rồi mở ra xem con nào cháy thì thay rồi đo kiểm ghim điện thôi bác ạ

Comment

con trans kia chắc là d882 hay 13001 hoặc là B772

Comment

Nguyên văn bởi kimman3 Xem bài viết
        nếu như e nhớ ko lầm thì 2 con ắc quy 6volt kia nó mắc song song để tăng dung lượng giúp cho quạt chạy lâu hơn chứ ko phải nối tiếp nhé bác cho ắc quy 12volt vào nó tèo là đúng rồi mở ra xem con nào cháy thì thay rồi đo kiểm ghim điện thôi bác ạ
        Đúng vậy, cái quạt này mình mua về mở ra mới biết họ lấy bớt của mình chỉ còn 1accu mà vẫn dùng bình thường chứng tỏ cục accu thứ hai mắc //

Comment

Đúng rồi, mình đang dùng cái này, nó dùng hai acquy 6V mắc song song.
          Linh kiện điện tử KME
          www.kme.com.vn

Comment

Mình tháo ra thấy hai con Aqua: một đầu + của 1 con đấu với chân + trên mạch, một đầu - của bình còn lại nối với chân - trên mạch mà. hai đầu còn lại của mỗi bình nối với nhau. Vậy là nối tiếp đấy chứ vậy u= u1+ u2 còn gì.Mà trước mình thấy 2 bình này yếu mình đã tháo acquy xe máy ra sài từ 23h đến tận 6h sáng vẫn ngon.
            Mong các bác chỉ giáo thêm chút!
            giờ mình muốn dùng bình 24v- 900Ah thì cần phải thay những con nào trong vỉ mạch đó để dùng vô tư nhỉ?

Comment

Mình tháo ra thấy hai con Aqua: một đầu + của 1 con đấu với chân + trên mạch, một đầu - của bình còn lại nối với chân - trên mạch mà. hai đầu còn lại của mỗi bình nối với nhau. Vậy là nối tiếp đấy chứ vậy u= u1+ u2 còn gì.Mà trước mình thấy 2 bình này yếu mình đã tháo acquy xe máy ra sài từ 23h đến tận 6h sáng vẫn ngon.
              giờ mình muốn dùng bình 24v- 900Ah thì cần phải thay những con nào trong vỉ mạch đó để dùng vô tư nhỉ?
              bạn đo điện nạp cho ắc quy xem bao nhiêu V , 7-9v thì mạch dùng 6V , 12-15v thì mạch dùng 12V nhé

Comment

có thể đấu nhầm cực ắc quy xe máy chăng??

Comment

đo áp sạc là chắc ăn nhất

Comment

Mình thắc mắc mãi hôm nay đem cái quạt mở ra xem thì đúng là đấu // mà ( cái quạt SUNCA có radio đó). Mà vấn đề này bạn mở 2 topic, lần trước bác thanhcan_48 cũng đã xác nhận là 2 accu 6v đấu // mà
                    http://www.dientuvietnam.net/forums/dien-tu-gia-dung-143/hoi-ve-quat-tich-dien-174882/
                    Last edited by quangvinh06; 13-06-2013, 23:22.

Comment

sunca dời cũ nó măc// nhưng quạt dời mới nó mắc nối tiếp thì sao, đo điện áp sạch cho ắc quy lá chính xác,

Comment

Dù sao thì mình cũng rất cảm ơn! nhưng mình chắc chắn là nó đấu nối tiếp! cũng có thể mỗi loại nó khác nhau! SUNCA cũng có mấy loại mà! mình sẽ kiếm cai đồng hồ về đo hai đầu vào nạp cho acquy vậy! vì thích vọc các đồ diện dùng trong nhà nên còn nhiều điều cần chỉ giáo!

Comment

Về tác giả

Collapse

ngohuutrungb Tìm hiểu thêm về ngohuutrungb

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X