Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp về sơ đồ trải dây quạt trần

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp về sơ đồ trải dây quạt trần

Chả là mấy hôm nay nóng quá, cái quạt trần ở nhà chạy quá nhiều so với quy định của nhà sản xuất nên cháy đen sì mất. Em đã tháo bầu quạt, tháo các bối dây ra nhưng mà bị cháy đứt linh tinh nên không tìm được cách đấu dây của nó.
    Em nhờ mọi người giúp em sơ đồ trải dây của nó để cuốn lại chứ không thì nóng lắm.
    nó là loại quạt do công ty Cường Anh ở bình dương sản xuất.
    Tổng cộng nó có 28 rãnh, 14 bối dây cuộn tụ và 14 bối cuộn chạy.
    Về hình thức thì stator của nó giống như cái này.
    Click image for larger version

Name:	h34.jpg
Views:	1
Size:	18.3 KB
ID:	1417640
    Rất mong được mọi người giúp đỡ!

Thường vòng trong là cuộn khởi động (dây nhỏ), vòng ngoài là làm việc (dây to hơn). Tất cả các bối trong mắc nối tiếp với nhau, các bối phía ngoài cũng thế. Nguyên tắc nối tiếp là dòng điện của 2 nhánh (ở 2 bối) nằm chung một khe thì có chiều cùng nhau. Nghĩa là chiều dòng điện chạy trong 2 bối cạnh nhau tạo thành hình số 8. Hai đầu cuộn làm việc nối với lưới 220V, cuộn khởi động nối tiếp với tụ rồi đấu song song với cuộn làm việc. Như vậy có 1 đầu chung giữa 2 cuộn nối ra ngoài + 1 đầu LV + 1 đầu KĐ = 3 dây ra. Nếu chưa rõ thì kéo cả 4 đầu ra ngoài rồi đấu thử, nếu quay ngược thì đảo lại 2 đầu cuộn làm việc (hoặc KĐ).
    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Cảm ơn bạn rất nhiều. Nhưng cho mình hỏi thêm, theo như bạn nói ở trên thì 2 bối dây cạnh nhau sẽ đấu theo kiểu đầu-đầu cuối-cuối đúng không bạn.
      Nếu như mình đấu theo kiểu đầu-cuối thì liệu quạt có chạy được không và có khác gì so với cách đấu bạn nêu trên không (về tốc độ quay và công suất)?

Comment

Nguyên văn bởi NinoNguyen_ Xem bài viết
        Cảm ơn bạn rất nhiều. Nhưng cho mình hỏi thêm, theo như bạn nói ở trên thì 2 bối dây cạnh nhau sẽ đấu theo kiểu đầu-đầu cuối-cuối đúng không bạn.
        Nếu như mình đấu theo kiểu đầu-cuối thì liệu quạt có chạy được không và có khác gì so với cách đấu bạn nêu trên không (về tốc độ quay và công suất)?
        đấu như bác hoàng tâm741 là đúng.bạn đấu ngược lại sẽ(ngược cực)từ trường triệt tiêu không quay được.

Comment

Nguyên văn bởi NinoNguyen_ Xem bài viết
          đúng rùi đầu đầu cuối cuối đấu đầu cuối cũng quay nhưng bốc khói thơm phức

Comment

cuối +cuối;đầu+đầu là ok!
            !
            Xuân Hải :Tiền Phong_Mê Linh _Hà Nội
            ĐT:0988701123
            chuyên về thiết bị lọc nước ,điện dân dụng.

Comment

OK cảm ơn mọi người nhiều!

Comment

có thể dùng từ trường để kiểm tra cách đấu dây : bạn nối cuộn dây làm việc ( hoặc cuộn dây khởi động ) với nguồn DC 6-12v , lấy cái kim khâu ( có cả đoạn chỉ ) nạp từ cho nó bằng cách đặt nó vào nam châm vĩnh cửu ( nam châm loa chẳng hạn ) . Bạn cầm sợi chỉ có kim khâu lại gần lõi sắt của các cuôn dây . Nếu đấu dây đúng thì 2 cuộn cạnh nhau sẽ có từ trường ngược nhau - nghĩa là cho cái kim đã nhiễm từ đi vòng quanh lõi quạt , sẽ thấy nó bị hút ( hoặc đẩy ) ở cuộn dây này thì ở 2 cuộn 2 bên sẽ bị đẩy ( hoặc hút ) . nếu ở cuộn dây nào mà không thấy như vậy , bạn hãy đảo lại chiều của cuộn đó .

Comment

Về tác giả

Collapse

NinoNguyen_ Tìm hiểu thêm về NinoNguyen_

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X