Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đèn cầu thang

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
    Bác Khoaxe làm ơn cho hỏi chút, PIR của Việt Nam ta bán ở đâu vậy? Hà Nội hay Sài Gòn? Giá nghe có vẻ hợp lý quá. Tôi vẫn phải mua của mấy chỗ bán thiết bị An ninh - Báo động, giá toàn tính theo US$ thôi á. MẮc tiền hơn khá nhiều. Làm ơn chỉ giáo...
    Bác mua ở HN hay HCM?
    Ở Hà Nội thì công ty nào bán, em xin cái báo giá
    Mobile : 0936.228.010
    Thiết bị cao cấp efapel:Ổ cắm, công tắc, MCCB, trucking...

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
      Hai cách mắc đèn cầu thang có hai công tắc . Có thể bật hay tắt một chiếc đèn từ hai vị trí . Tính năng như nhau nhưng hai mạch điện có các ưu khuyết điểm riêng .

Cách mắc 1 ( phần phía trên ) thì tiét kiệm được mấy mét dây điện . Điều này có ý nghĩa với các công trình lớn vì phải dùng đến hàng ngàn mét dây . Nhưng khi lắp ráp thì cần có ông thợ điện Cứng một chút . Nếu đấu nhầm cực thì khi bật đèn có thể chập hai đường nguồn với nhau . Nó còn có khả năng liên kết nhiều đèn với nhau theo một dãy . Khi tắt đèn tầng 1 thì đèn tầng 2 đã sáng ngay

Cách mắc 2 ( phần dưới bản vẽ ) Thì tốn một đoạn dây đôi chạy theo đường đi . Đại đa số các gia đình thường đấu kiểu này . Nếu khi lắp ráp hay sửa chữa ( thay công tắc ) mà nhỡ đấu nhầm thì cũng không sao .
      Khuyết điểm của nó là không liên tục . Hết tầng 1 thì phải bật tầng 2 thì mới tắt đượnc tầng 1

Tôi lắp cho phòng của mình . Phòng tôi có hai cửa ( trước sau ) Nên khi đi làm về muộn hay khi từ trên phòng khách xuống thì cái đèn không còn làm tôi khó chịu nữa
      Xét về mặt lý luận thì hai mạch có hai cách lý luận riêng . Bạn tự lý luận nhé .

Thế bạn định lắp theo kiểu nào ?
      Anh Đình Văn có thể giải thích lại cho em hình 1 được ko anh ? em xem cũng chưa được hiểu lắm , ví dụ em cho điểm A của công tắc 1 là L và điểm B công tắc 1 là N . Công tắc 2 em làm ngược lại ( hoặc giống công tắc 1 ) ==> em thấy cũng chưa được , Vậy nếu được mong anh giải thích cách câu điện giùm em với ( em còn yếu lắm )

Comment

các bạn chỉ giùm cách mắc điện cấu thang

Mình muốn lắp điện cấu thang nhà 1 trệt 1 lầu.
        sao cho khi ở lầu 1 bật đèn sáng để khi lên lầu 2 mình tắt đi và ngược lại khi ở lầu 2 mình bật và khi xuống lầu 1 mình tắt . chỉ cần dùng 1 công tắc trên lầu và 1 công tắc trệt

Comment

Dùng 2 công tắt 3 chấu , một cái ở dưới và một cái ở lầu 1

Comment

Nguyên văn bởi phongdaoson Xem bài viết
            sao cho khi ở lầu 1 bật đèn sáng để khi lên lầu 2 mình tắt đi và ngược lại khi ở lầu 2 mình bật và khi xuống lầu 1 mình tắt . chỉ cần dùng 1 công tắc trên lầu và 1 công tắc trệt
            Cái mạch này bạn nên lắp theo hình 2 của bác nguyendinhvan #1 ấy, hiện nay linh kiện lắp đèn cầu thang luôn có sẵn gồm công tắc cầu thang (loại 3 chấu) và dây điện đèn cầi thang (gồm 3 sợi dẹt).

Comment

Nguyên văn bởi phongdaoson Xem bài viết
              bạn có thể mắc theo mạch này,nó tiết kiệm được dây dẫn,dễ lắp ráp,lấy nguần tại chỗ đặt công tắc.mạch điện sử dụng 2 công tắc 3 cực
              Attached Files
              Last edited by caovanhuong; 06-02-2009, 17:37.

Comment

Xin các bác chỉ cho em biết chỗ bán công tắc 4 cực ở hà nội với! Và giá khoảng bao nhiêu?
                Thanks các bác nhiều.!

Comment

Sơ đồ 1 ko khả thi, vì nếu tầng nào dùng điện nhiều thì sơ đồ này như một dây dẫn điện lên tầng đó. dây mai so của bóng đèn sẽ nhanh hỏng và lúc nào cũng trong trang thái dẫn điện.

.

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
                    bạn có thể mắc theo mạch này,nó tiết kiệm được dây dẫn,dễ lắp ráp,lấy nguần tại chỗ đặt công tắc.mạch điện sử dụng 2 công tắc 3 cực
                    lắp theo sơ dồ bác khi tắc,công tắc cùng lữa ,đèn huynh quang sẽ bị ánh hồng ban đêm.lắp theo sơ đồ 2 sẽ không bị ánh hồng.Click image for larger version

Name:	dencauthang_204.jpg
Views:	2
Size:	2.6 KB
ID:	1394930
                    đời cần học hỏi

Comment

em mua 2 công tắc 4 cực 2 công tắc 3 cực về nhưng không có kí hiệu nào mong anh chị diễn đàn chỉ giúp em cách đấu bật tắt 4 vị trí 1 bóng đèn cho em xin cả sơ đồ đấu dây càng tốt anhtuan91db@gmail.com thanks
                      Last edited by tuanktxd; 25-08-2014, 15:01.

Comment

Nguyên văn bởi tuanktxd Xem bài viết
                        em mua 2 công tắc 4 cực 2 công tắc 3 cực về nhưng không có kí hiệu nào mong anh chị diễn đàn chỉ giúp em cách đấu bật tắt 4 vị trí 1 bóng đèn cho em xin cả sơ đồ đấu dây càng tốt anhtuan91db@gmail.com thanks
                        Bạn tuanktxd xem hướng dẫn ở đây này: Sơ đồ bật tắt 4 vị trí

&

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X