Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy phát điện dân dụng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Máy phát điện dân dụng

Chào các bác, em được anh bạn đi Pháp về để cho cái máy phát điện loại động cơ 2 kỳ, công suất 720W. Máy sản xuất tại China (thương hiệu Pháp, mua từ Pháp về). Lúc thử máy thì có điện, nhưng đến hôm nhà mình mất điện cần dùng thì không ra điện. Kiểm tra vừa thử lại thì do cái tụ (tụ vuông 11mf). Mình đo thử thì tụ không hỏng, nhưng thay tụ khác thì ra điện. Điều mình băn khoăn là đi tìm mua cái tụ 11mf chẳng đâu có. Lắp cái 12mf thì điện ra tận 280V, còn tụ 10mf chỉ ra có 150v. Bác nào biết đâu bán cái tụ 11mf báo mình với nhé hoặc có giải pháp gì hay xin được chỉ giáo. Cám ơn nhiều.

10 + 1 = 11

Comment

Báo cáo bác là em cũng dự kiến làm thế nhưng cái máy của em nó nhỏ, cài thêm 1 em vào nó lại nằm ngoài vị trí, nhìn không thẩm mỹ nên em cần tìm cái 11mf. Bác nào biết chỗ nào có chỉ giúp nhé. Thanks!

Comment

Thay cái tụ 12uF vào,chỉnh vít ga auto về phía - một ít.

Comment

Nguyên văn bởi gianglinh Xem bài viết
          Vít ga chỉnh thì sẽ bị sai tần số .

Comment

Nguyên văn bởi asahinguyen Xem bài viết
            Vít ga chỉnh thì sẽ bị sai tần số .
            Sai cái gì,cầu kì quá đấy.Trong lúc vận hành,khi tải thay đổi,nó cũng đổi ga rầm rầm đấy mà thôi.

Comment

- chỉnh được, ko sao đâu...

Comment

- nhưng mà như vậy thà thêm cái tụ cho nó lành, chấp nhận xấu 1 xíu...

Comment

Cám ơn cả nhà. Mình sẽ thử. Nhưng tốt nhất nếu bác nào có hay biết nơi nào bán tụ 11mf thì cho mình biết với nhé. 1001 thanks!

Comment

hôm qua cũng ra chợ trời tìm con 11Mf mà ko cửa hàng nào có cả. may quá vào topic này lại được bác tư vấn theo kiẻu này. để em thử có gì reply sau

Comment

Tụ bình thường sai số đến 20% lận. Cầm cái đồng hồ ra đo trong đống tụ 10u hoặc 12u thế nào cũng có con 11u.
                      sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                        Tụ bình thường sai số đến 20% lận. Cầm cái đồng hồ ra đo trong đống tụ 10u hoặc 12u thế nào cũng có con 11u.
                        Quá chuẩn với những thằng chỉ đòi tụ 11uF.

Comment

Sai cái gì,cầu kì quá đấy.Trong lúc vận hành,khi tải thay đổi,nó cũng đổi ga rầm rầm đấy mà thôi.
                          Trong lúc vận hành khi tải thay đổi thì ga nó tự động thay đổi để giữ nguyên vòng tua máy bảo đảm điện ra đúng tần số . Chỉnh ga để cho điện áp ra đúng thì chả hiểu gì về máy phát điện rồi . Với trình nhà bác thì chỉ cần hiểu ga liên quan đến tần số , còn mạch kích từ ( tụ hoặc bo AVR ) liên quan đến điện áp ra là đủ .

Khi cân chỉnh máy phát , sẽ phải chỉnh ga sao cho đủ vòng tua để ra tần số 50Hz (hoặc 60Hz ) . Kế tiếp là chỉnh mạch kích từ bằng cách thay đổi tụ hay nút chỉnh trên mạch AVR để có điện áp 220v .

Tham khảo thêm

http://www.dientuvietnam.net/forums/...ng-50hz-49695/
                          Last edited by asahinguyen; 08-04-2014, 00:14.

Comment

Về tác giả

Collapse

toantri Tìm hiểu thêm về toantri

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X