Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển quạt điện hỏng.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển quạt điện hỏng.

Em chào các bác, em không phải là dân điện nhưng em rất thích tìm hiểu về điện tử. Nhà em có cái điều khiển từ xa quạt điện nó hỏng, em xin hỏi các bác là muốn kiểm tra xem nó hỏng chỗ nào, tụ, trở..... thì các bước cơ bản phải kiểm tra như thế nào, có cần phải rút linh kiện ra kiểm tra hay để nguyên trên bảng mạch ạ. Đồ nghề em có là một đồng hồ + một que hàn điện.
    Cảm ơn các bác
    Thích sờ vào điện.

thử thay nguồn
    kiểm tra xem led phát còn hoạt động không
    nếu không thì thay.
    rồi tính tiếp

Comment

Cảm ơn bác, em sẽ về kiểm tra con led phát xem sao,

Nguyên văn bởi nhuttan.lhu Xem bài viết
      thử thay nguồn
      kiểm tra xem led phát còn hoạt động không
      nếu không thì thay.
      rồi tính tiếp
      Thích sờ vào điện.

Comment

avata cũng đẹp mà chữ ký cũng hay đó,cho a xin quả táo đỏ đó nhé,a hướng dẫn chi tiết cho....
        Ngoài<thích sờ vào điện> còn thích sờ vào đâu nữa ko??????????
        Cẩn thận nhé,nhiều lúc sờ vào( cột thu lôi) cũng đơ cả ng đó..........
        Đỗ Ngọc Hiếu
        Từ Sơn, Bắc Ninh
        Điện thoai; 0989 800

Comment

Hix em cũng thích sờ vào cột thu lôi ạ, em mời bác xơi táo , xơi xong bác hướng dẫn cho em nhé.đây là hình của em nó, các bác chỉ giáo chi tiết từng bước cho em với, em ko thạo về điện tử, nên nhờ các bác chỉ tường tận ạ, ví dụ muốn kiểm tra con gì thì để thang đo ở đâu, và chỉ số kim như thế nào là còn tốt, thế nào là chết, em sẽ lọ mọ ra chợ giời mua về thay ạ.
          Click image for larger version

Name:	DSCN5153.JPG
Views:	1
Size:	388.7 KB
ID:	1395485

Click image for larger version

Name:	DSCN5155.JPG
Views:	2
Size:	548.4 KB
ID:	1395486

Nguyên văn bởi dongochieu Xem bài viết
          avata cũng đẹp mà chữ ký cũng hay đó,cho a xin quả táo đỏ đó nhé,a hướng dẫn chi tiết cho....
          Ngoài<thích sờ vào điện> còn thích sờ vào đâu nữa ko??????????
          Cẩn thận nhé,nhiều lúc sờ vào( cột thu lôi) cũng đơ cả ng đó..........
          Mà sao em úp ảnh nó lại không hiển thị trực tiếp trên bài viết nhỉ, nó lại chỉ hiện số và đuôi JPG ?
          Last edited by huonggiang; 13-05-2014, 11:09.
          Thích sờ vào điện.

Comment

1;đo pin xem còn đủ 3v ko-thay pin mới
            2;con TR thấy gỉ chân rùi= thay mới
            3;vẫn chưa dc thì thay Xtal 455 mới
            -nếu e ko có hộp thử t/h thì dùng điện thoại bật camera rồi bấm RM vào nhìn thấy led hồng ngoại sáng len là ok,nếu bấm vào quạt vẫn ko nhận thì cần bổ máy kt mắt nhận nhé,bật quạt lên làm li cà fe thôi..
            Đỗ Ngọc Hiếu
            Từ Sơn, Bắc Ninh
            Điện thoai; 0989 800

Comment

Thứ nhất là loại khiển này em có hai con, vì em có hai quạt như nhau dùng cho hai phòng ngủ, vậy nên em khẳng định trên quạt là tốt, vì em vẫn dùng chung khiển. Thứ hai em cũng thử bằng cách dùng camera điện thoại để kiểm tra >> ko có tín hiệu.
              Thứ 4 pin vẫn còn tốt
              Em hỏi con TR có phải con tụ EC1 ko ạ, con này em lấy kính lúp soi thì chân còn sáng. Chỉ có con tụ R2 và con diot màu đen có ba chân(cạnh bóng ned) là chân nó bị gỉ rồi, em đang có đồng hồ ở đây, vậy phải kiểm tra như thế nào thì được ạ.
              Cảm ơn bác nhiều.

1;đo pin xem còn đủ 3v ko-thay pin mới
              2;con TR thấy gỉ chân rùi= thay mới
              3;vẫn chưa dc thì thay Xtal 455 mới
              -nếu e ko có hộp thử t/h thì dùng điện thoại bật camera rồi bấm RM vào nhìn thấy led hồng ngoại sáng len là ok,nếu bấm vào quạt vẫn ko nhận thì cần bổ máy kt mắt nhận nhé,bật quạt lên làm li cà fe thôi..
              Em để thang x10 (đo trở), em đo con R1 thì kim nhích khoảng hơn 3 vạch. Đo con R2 thì lên kịch kim.
              Đo con tụ EC1 kimleen kịch rồi xuống 1/2 >> phóng nạp tốt. Con diot 3 chân thì có chân nên một tý, có chân ko lên tý nào.
              Last edited by huonggiang; 13-05-2014, 12:05.
              Thích sờ vào điện.

Comment

Nguyên văn bởi huonggiang Xem bài viết
                Em hỏi con TR có phải con tụ EC1 ko ạ, con này em lấy kính lúp soi thì chân còn sáng. Chỉ có con tụ R2 và con diot màu đen có ba chân(cạnh bóng ned) là chân nó bị gỉ rồi, em đang có đồng hồ ở đây, vậy phải kiểm tra như thế nào thì được ạ.

Em để thang x10 (đo trở), em đo con R1 thì kim nhích khoảng hơn 3 vạch. Đo con R2 thì lên kịch kim.
                Đo con tụ EC1 kimleen kịch rồi xuống 1/2 >> phóng nạp tốt. Con diot 3 chân thì có chân nên một tý, có chân ko lên tý nào.
                Con 3 chân thì không phải là diode bác nhé. Nó là Transistor để "kích" LED phát. Đo/Kiểm tra Transistor thế nào thì bác tìm thông tin trên web nhé (không lẽ lại nhắc lại ở đây không tiện). Kiểm tra nốt con LED phát hồng ngoại và con thạch anh 455 nữa mà không được thì chỉ còn cái "nốt ruồi" đen đen--> chết là bỏ

Comment

Thứ nhất là loại khiển này em có hai con, vì em có hai quạt như nhau dùng cho hai phòng ngủ, vậy nên em khẳng định trên quạt là tốt, vì em vẫn dùng chung khiển. Thứ hai em cũng thử bằng cách dùng camera điện thoại để kiểm tra >> ko có tín hiệu.
                  Thứ 4 pin vẫn còn tốt
                  Cảm ơn bác nhiều.

con diot 3 chân đó là TR(Transistor) đó,nó gỉ như thế thì ko cần đo=kiếm con kc thay luôn cho nhanh,e có 2 cái RM giống nhau thì dễ quá rồi=đổi lk nghi vấn từ cái tốt sang thử là bit liền.........
                  Đỗ Ngọc Hiếu
                  Từ Sơn, Bắc Ninh
                  Điện thoai; 0989 800

Comment

Thứ 4 pin vẫn còn tốt
                    Pin vẫn còn tốt nhưng bác nên kiểm tra kỹ lại cái "ổ lắp pin" đi nhé. Loại pin CR2032 mà Tàu Khựa nó làm cái ổ chân pin như vậy (quá lởm-theo như hình chụp ảnh của bác chủ thớt) thì có khi nhiều khả năng là pin không tiếp xúc được vào mạch (hoặc bị chập) rồi cũng nên...

Comment

Cảm ơn bác đã chỉ giáo ạ, em sẽ theo bác. Con nốt ruồi đen chắc là con IC bác nhỉ, chết con này coi như xong.

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
                      Con 3 chân thì không phải là diode bác nhé. Nó là Transistor để "kích" LED phát. Đo/Kiểm tra Transistor thế nào thì bác tìm thông tin trên web nhé (không lẽ lại nhắc lại ở đây không tiện). Kiểm tra nốt con LED phát hồng ngoại và con thạch anh 455 nữa mà không được thì chỉ còn cái "nốt ruồi" đen đen--> chết là bỏ
                      Vâng cảm ơn bác, khổ em có biết gì đâu, nhưng em thích khám phá, em sẽ tháo con ngon ra thay xem sao, con này mua chợ giời chắc có bác nhỉ, ko biết khoảng bao nhiêu xiền, bác bật mí giúp em với ạ.

con diot 3 chân đó là TR(Transistor) đó,nó gỉ như thế thì ko cần đo=kiếm con kc thay luôn cho nhanh,e có 2 cái RM giống nhau thì dễ quá rồi=đổi lk nghi vấn từ cái tốt sang thử là bit liền.........
                      Last edited by huonggiang; 13-05-2014, 12:48.
                      Thích sờ vào điện.

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
                        Pin vẫn còn tốt nhưng bác nên kiểm tra kỹ lại cái "ổ lắp pin" đi nhé. Loại pin CR2032 mà Tàu Khựa nó làm cái ổ chân pin như vậy (quá lởm-theo như hình chụp ảnh của bác chủ thớt) thì có khi nhiều khả năng là pin không tiếp xúc được vào mạch (hoặc bị chập) rồi cũng nên...
                        Em thấy cac chân thiếc còn tốt lém ạ, kiểm tra vẫn thông mạch.
                        Thích sờ vào điện.

Comment

Cảm ơn bác đã chỉ giáo ạ, em sẽ theo bác.

Vâng cảm ơn bác, khổ em có biết gì đâu, nhưng em thích khám phá, em sẽ tháo con ngon ra thay xem sao, con này mua chợ giời chắc có bác nhỉ, ko biết khoảng bao nhiêu xiền, bác bật mí giúp em với ạ.
                          Xinh như e ra đó vào CH nào có nhân viên nam bán hàng là e <xin >dc mà.........
                          Đỗ Ngọc Hiếu
                          Từ Sơn, Bắc Ninh
                          Điện thoai; 0989 800

Comment

Cảm ơn bác đã chỉ giáo ạ, em sẽ theo bác.

Cái chỗ đo đỏ trên kia, bác chú ý nhé. Kẻo lại đi nốt cái remote đang ngon lành (còn sót lại). Trước khi tháo, hãy kiểm tra (đo nguội --đo Ohm) mấy cái transistor và LED (của remote bị hỏng). Coi như là dịp học thực tập luôn, sau đó thành thật khuyên bác nên ktra thật kỹ cái ổ lắp/cài pin trong đó. Nhìn cái đó đã thấy nhiều khả năng không tiếp xúc để cấp điện tốt được bác ah,

Thân ái,

Comment

Em thấy cac chân thiếc còn tốt lém ạ, kiểm tra vẫn thông mạch.
                              Thông mạch thế nào mới là vấn đề: bác "cài" viên pin vào mạch. Đo xem có 3V ở các điểm nối ra khác trên mạch không, vậy mới ổn. Chứ không phải chỉ đo hai cái tấm kim loại đó hàn vào board mạch..

Comment

Về tác giả

Collapse

huonggiang Tìm hiểu thêm về huonggiang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X