Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ ACE giúp đấu dây mô tơ 3 pha để dùng điện 1 pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ ACE giúp đấu dây mô tơ 3 pha để dùng điện 1 pha

Mình có cái mô tơ 1 ngựa, nguyên bản là 3 pha, có 6 đầu dây ra, thông số như hình dưới, giờ mình muốn đấu lại thành 1 pha 220v, nhờ anh em chỉ giúp mình cách đấu và thông số tụ. Mình đã áp dụng theo cách đấu dây số 5 trong file zip đính kèm (đã thay A=3.2 như trên thông số máy và tính được 2 tụ là 24uF và 36uF), nhưng khi chạy thử máy rung và kêu ù ù. Mong ace giúp mình. Mình xin cảm ơn trước ạ!
    Click image for larger version

Name:	IMG_5446_zpsdcf9e10d.jpg
Views:	1
Size:	96.4 KB
ID:	1421781

thường thì dùng 1pha làm cuộn chạy , tụ chỉ dùng để khởi động khi động cơ chạy rồi thì ngắt tụ.

Comment

Nguyên văn bởi huyQN Xem bài viết
      thường thì dùng 1pha làm cuộn chạy , tụ chỉ dùng để khởi động khi động cơ chạy rồi thì ngắt tụ.
      Nếu được bác tính giúp em trị số tụ ngâm với tụ khởi động được không? Vấn đề này em mù tịt ạ. Cảm ơn bác!

Comment

Nguyên văn bởi ruchi Xem bài viết
        Nếu được bác tính giúp em trị số tụ ngâm với tụ khởi động được không? Vấn đề này em mù tịt ạ. Cảm ơn bác!
        Bác đấu dây theo sơ đồ trên tem máy kiểu 220v , 2 dây điện 1 pha đưa vào 2 cọc phía trái và giữa, còn lại 1 cọc bìa phải nối với 1 tụ 40uF/250vac, 1 đầu tụ còn lại nối với cọc bìa trái, nếu mô tơ quay ngược chiều thì đổi đầu tụ đó sang cọc thứ 2 (cọc giữa) thì mô tơ sẽ quay thuận .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
          Bác đấu dây theo sơ đồ trên tem máy kiểu 220v , 2 dây điện 1 pha đưa vào 2 cọc phía trái và giữa, còn lại 1 cọc bìa phải nối với 1 tụ 40uF/250vac, 1 đầu tụ còn lại nối với cọc bìa trái, nếu mô tơ quay ngược chiều thì đổi đầu tụ đó sang cọc thứ 2 (cọc giữa) thì mô tơ sẽ quay thuận .
          Vâng cảm ơn bác! Em sẽ thử và phản hồi lại ngay ạ.

Comment

Làm theo cách của bác mô tơ đã chạy. Nhưng sao nó vẫn không được êm lắm, mô tơ vẫn hơi rung và hơi kêu ù ù chút. Nếu mắc 3 pha theo hình Y như trong hướng dẫn của máy, rồi lấy 2 đầu bất kỳ đấu vào 1 pha 220v thì máy chạy rất êm, có điều không tự khởi động được ạ.

Comment

Làm theo cách của bác mô tơ đã chạy. Nhưng sao nó vẫn không được êm lắm, mô tơ vẫn hơi rung và hơi kêu ù ù chút. Nếu mắc 3 pha theo hình Y như trong hướng dẫn của máy, rồi lấy 2 đầu bất kỳ đấu vào 1 pha 220v thì máy chạy rất êm, có điều không tự khởi động được ạ.
              bạn dùng công tắc li tâm để ngắt tụ khởi động, khi động cơ đã chạy thì động cơ sẽ hết rung . loại này không nên chạy tụ ngậm do các cuộn đây bố trí không giống động cơ một pha .

Comment

Nguyên văn bởi huyQN Xem bài viết
                bạn dùng công tắc li tâm để ngắt tụ khởi động, khi động cơ đã chạy thì động cơ sẽ hết rung . loại này không nên chạy tụ ngậm do các cuộn đây bố trí không giống động cơ một pha .
                Ngắt tụ ra mô tơ chạy chậm hơn, rung hơn và ù hơn bác ạ. Để cả tụ chạy thì độ rung có thể chấp nhận được chứ ngắt tụ đi rung ầm ầm luôn ạ. Em chạy thử thấy cách mắc 3 pha Y như hướng dẫn rồi cấp nguồn cho 2 dây bất kỳ mô tơ chạy rất êm, có điều không khởi động được.

Comment

Động cơ 3 pha đấu tam giác (220 volt) chuyển thành động cơ 1 pha sẽ bị rung vì từ trường phân bố trong startor không đều, trường hợp này cần phải điều chỉnh tụ, căn cứ vào dòng tải để tăng hay giảm tụ sao cho tối ưu.

Động cơ 3 pha đấu y (380volt) chuyển thành động cơ 1 pha sẽ ít bị rung vì từ trường phân bố trong startor đều, không có tụ sẽ không tự khởi động được, căn cứ vào dòng tải để tăng hay giảm tụ sao cho tối ưu.
                  Last edited by vi van pham; 08-07-2014, 22:10.

Comment

Ngắt tụ ra mô tơ chạy chậm hơn, rung hơn và ù hơn bác ạ. Để cả tụ chạy thì độ rung có thể chấp nhận được chứ ngắt tụ đi rung ầm ầm luôn ạ. Em chạy thử thấy cách mắc 3 pha Y như hướng dẫn rồi cấp nguồn cho 2 dây bất kỳ mô tơ chạy rất êm, có điều không khởi động được.
                    ý mình là tách riêng 6 đầu dây ra dùng một pha làm cuộn chạy , một pha thì làm cuộn khởi động,như động cơ một pha . theo số liệu của động cơ bạn thì nếu bạn đấu theo kiểu tam giác thì động cơ sẽ rung nóng , còn đấu theo kiểu y thì công suất không đạt do điện áp vào không đủ, khi dùng với điện một pha.

Comment

Moto của bạn la đấu tam giác chạy ba pha 220v và sao chạy 380 phải không. bạn đấu đay theo sơ đồ tam giác, moto đó thì bạn dùng tụ làm việc khoảng 15uF thôi. tụ khởi động thì khoảng 40uF là ok rồi. không cần phải gấp 5 lần tụ làm việc đâu. trước khi đấu động cơ bạn phải xác dịnh đầu đầu , đầu cuối cho đúng sau đó đấu tam giác. có mọt cách đấu nữa với động cơ sáu đầu dây cho chạy 220V, nhưng tớ chưa đề cập. với động cơ của bạn bạn chọn tụ lớn thế thì rung và nóng là phải rồi

Comment

bạn cứ dùng công thức để tính tụ thi khi lắp vào không sát với thực tế đâu. tớ không bảo công thức sai đâu nhé. tớ đã đấu 3 pha sang một pha nhiều rồi, dùng công thức để tính sau đó tớ sẽ giảm trị số của tu đi cho phù hơp. nếu đấu tụdungf công thức tính được thì động cơ chạy hơi nong và kêu.(đos chỉ là những kinh nghiệm của mình thôi nếu không đúng xin các bác thứ lỗi).

Comment

có thể động cơ này phần điện có vấn đề rồi , cuộn dây nào đó đã bị chạm nhẹ nên gây rung , chứ còn động cơ 3 pha công suất nhỏ chuyển chạy 1 pha thì cũng bình thường thôi , điển hình là cái máy bơm KAMA 10 của liên xô , nó là động cơ 3 pha 760w, có 2 loại , quấn sao và tam giác , đều cho chạy điện 1 pha 220v không vấn đề gì cả, chạy ròng rã 20năm đến giờ vẫn chạy có sao đâu .

Comment

Nguyên văn bởi dohieu Xem bài viết
                            Moto của bạn la đấu tam giác chạy ba pha 220v và sao chạy 380 phải không. bạn đấu đay theo sơ đồ tam giác, moto đó thì bạn dùng tụ làm việc khoảng 15uF thôi. tụ khởi động thì khoảng 40uF là ok rồi. không cần phải gấp 5 lần tụ làm việc đâu. trước khi đấu động cơ bạn phải xác dịnh đầu đầu , đầu cuối cho đúng sau đó đấu tam giác. có mọt cách đấu nữa với động cơ sáu đầu dây cho chạy 220V, nhưng tớ chưa đề cập. với động cơ của bạn bạn chọn tụ lớn thế thì rung và nóng là phải rồi
                            Đúng như bạn nói: 3 pha tam giác là 220v, 3 pha sao là 380v, điện dung của tụ cao quá gây rung, mình đấu song song 2 tụ 25uF và 35uF (giá trị tương đương ~ 14,6uF) thấy đỡ rung hơn hẳn, mai chạy ra kiếm tụ cỡ 10-12uF chắc là ổn, hy vọng mất hẳn tiếng rung. Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm!

Comment

có thể động cơ này phần điện có vấn đề rồi , cuộn dây nào đó đã bị chạm nhẹ nên gây rung , chứ còn động cơ 3 pha công suất nhỏ chuyển chạy 1 pha thì cũng bình thường thôi , điển hình là cái máy bơm KAMA 10 của liên xô , nó là động cơ 3 pha 760w, có 2 loại , quấn sao và tam giác , đều cho chạy điện 1 pha 220v không vấn đề gì cả, chạy ròng rã 20năm đến giờ vẫn chạy có sao đâu .
                              Để mình kiểm tra lại, mai chạy đi kiếm ít tụ về nghiên cứu thêm. Cảm ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ!

Comment

Về tác giả

Collapse

ruchi Tìm hiểu thêm về ruchi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X