Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ ACE giúp đấu dây mô tơ 3 pha để dùng điện 1 pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi ruchi Xem bài viết
    Đúng như bạn nói: 3 pha tam giác là 220v, 3 pha sao là 380v, điện dung của tụ cao quá gây rung, mình đấu song song 2 tụ 25uF và 35uF (giá trị tương đương ~ 14,6uF) thấy đỡ rung hơn hẳn, mai chạy ra kiếm tụ cỡ 10-12uF chắc là ổn, hy vọng mất hẳn tiếng rung. Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm!
    coi có nhầm không đó ! đấu song song 2 tụ 25uF và 35uF thành ra tụ 60uF rồi bạn ơi ! bạn mà mắc tụ 12uF thì mô tơ nó nằm im rên hừ hừ thôi !!!

Comment

Khuyên bạn đừng tiết kiệm làm gì. Bạn đấu tam giác, tức là động cơ chạy ở chế độ 3 pha 220V. Bạn mua cái biến tần 0.75KW điện áp vào 1 pha 220V, điện áp ra sẽ được 3 pha 220V. Cắm vào motor mà chạy, động cơ bền vĩnh viễn, chạy ngon, có đầy đỏ chế độ bảo vệ mà còn có thể điều chỉnh được tốc độ motor nữa.

Đấu tụ cũng được nhưng đó chỉ là giải quyết tình huống thôi. Lâu dài vẫn phải hướng về 3 pha 380 hoặc 220V(220V dùng biến tần, 380 dùng trực tiếp điện lưới)
      * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
      * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
        coi có nhầm không đó ! đấu song song 2 tụ 25uF và 35uF thành ra tụ 60uF rồi bạn ơi ! bạn mà mắc tụ 12uF thì mô tơ nó nằm im rên hừ hừ thôi !!!
        Hi, em gõ nhầm bác ạ, đấu nối tiếp, nối tiếp ạ, hì

Comment

Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
          Khuyên bạn đừng tiết kiệm làm gì. Bạn đấu tam giác, tức là động cơ chạy ở chế độ 3 pha 220V. Bạn mua cái biến tần 0.75KW điện áp vào 1 pha 220V, điện áp ra sẽ được 3 pha 220V. Cắm vào motor mà chạy, động cơ bền vĩnh viễn, chạy ngon, có đầy đỏ chế độ bảo vệ mà còn có thể điều chỉnh được tốc độ motor nữa.

Đấu tụ cũng được nhưng đó chỉ là giải quyết tình huống thôi. Lâu dài vẫn phải hướng về 3 pha 380 hoặc 220V(220V dùng biến tần, 380 dùng trực tiếp điện lưới)
          Chỗ bác có BT không ạ? Cho em xin giá vào inbox luôn nhé. Cảm ơn bác!

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
            có thể động cơ này phần điện có vấn đề rồi , cuộn dây nào đó đã bị chạm nhẹ nên gây rung , chứ còn động cơ 3 pha công suất nhỏ chuyển chạy 1 pha thì cũng bình thường thôi , điển hình là cái máy bơm KAMA 10 của liên xô , nó là động cơ 3 pha 760w, có 2 loại , quấn sao và tam giác , đều cho chạy điện 1 pha 220v không vấn đề gì cả, chạy ròng rã 20năm đến giờ vẫn chạy có sao đâu .
            1- Nếu đấu tam giác, 1pha được cấp điện 220 volt (làm cuộn chạy). Hai pha còn lại đấu nối tiếp cấp điện 220 volt (làm cuộn đề).Sự bất cân bằng này làm động cơ không quay được dù ta có quay cốt động cơ. Muốn động cơ tự khởi động phải thêm tụ để tạo sự dịch pha.

2- Nếu đấu Y. Hai pha nối tiếp cấp điện 220 volt ( làm cuộn chạy). Hai pha nối tiếp còn lại làm cuộn đề ( không được cấp điện). Sự cân bằng này làm động cơ quay được khi ta quay cốt động cơ. Muốn động cơ tự khởi động phải thêm tụ.

Do sự bất cân bằng này, tụ tính bằng 2 công thức khác nhau:
            - Đấu y: Cp=I/U x 2800 (mF).
            - Đấu tg: Cp= I/U x 4800 (mf).

Comment

Nguyên văn bởi ruchi Xem bài viết
              Chỗ bác có BT không ạ? Cho em xin giá vào inbox luôn nhé. Cảm ơn bác!
              len ông google mà tìm, thiếu gì?
              * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
              * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Về tác giả

Collapse

ruchi Tìm hiểu thêm về ruchi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X