Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cach chuyển điện nòi cơm điện nội địa từ 100v sang 220v

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cach chuyển điện nòi cơm điện nội địa từ 100v sang 220v

Tôi mua một chiếc nồi Tiger 1.8L điện 100v nấu hơi bất tiện. tôi biết chút ít về điện tử, nay muốn chuyển sang chạy 220v. Cần linh kiện gì? cách chuyển như thế nào mong các bác chỉ giúp.

Đơn giản. Bạn xem phía sau nồi công suất ghi bao nhiêu. VD: 300w, 350w,...Tính ra rồi mua cục biến thế 220v -->100v chịu đựng nổi công suất đó về sử dụng.

Comment

dùng xung PMW mà băm nó ra

Comment

thì đang cắm 100v bác lấy cắm sang 220v gọi là chuyển từ 100v sang 220v ,còn không thì thế này,bác mua 1 dimmer gọi là volume đèn ngủ,nhớ là của đèn chứ đừng lấy của quạt trần vì khi vặn volume lên 2 cái này nó ngược nhau,của đèn thì vol lên từ thấp lên cao còn của quạt là từ cao về thấp(khi vặn từ trái sang phải)bác tháo tản nhiệt của con triac 3 chân ra,gắn cho nó 1 cục nhôm to lên,sau đó đấu qua nồi cơm như đấu đèn vậy đó,tiếp đến bác cắm điện 100v và vặn volume,đưa đồng hồ vào đo khi nào kim lên một nửa đồng hồ là tạm ổn,tiếp theo cắm qua 220v rồi căn vặn sao cho kim chỉ 100v hoặc 110v là ok,cố định dimmer chết 1 chỗ và bắn keo cho volume nằm chết 1 chỗ để nồi luôn được an toàn trong ngưỡng điện đó.ông anh bạn thợ của em đã áp dụng theo cách này của em và ổn,chúc bác thành công,bác nhớ up kết quả lên nhé

Comment

Cai nồi của tôi là nồi nấu bàng cảm ứng (IH) hay còn gọi là nồi từ công suất 1500W. thì làm soa dùng cách bạn nêu được. tôi muốn hỏi là chuyển mạch điện tử để chụi được điện áp 220v
          Mong các bác giúp đỡ

Comment

Nguyên văn bởi huu_mecpro Xem bài viết
            Cai nồi của tôi là nồi nấu bàng cảm ứng (IH) hay còn gọi là nồi từ công suất 1500W. thì làm soa dùng cách bạn nêu được. tôi muốn hỏi là chuyển mạch điện tử để chụi được điện áp 220v
            Mong các bác giúp đỡ
            sao bác không nói rõ từ đầu,dimmer em giới thiệu cho bác vẫn áp dụng được,mà bác bảo muốn hỏi mạch chuyển để chịu áp 220v là sao?bản thân nồi xài 100v thì làm sao mà chịu được dòng 220v mà làm mạch chịu???chỉ có thể giảm áp xuống 100v mà thôi.

Comment

Mình sẽ hướng dẫn bạn nguyên lý chuyển điện áp bằng xung PMW như sau:
              1/dùng cầu nắn, tụ lọc chuyển 220V AC sang 310 DC
              2/dùng điện trở công suất phân áp. lấy nguồn 5v nuôi IC
              3/sử dụng ic 555 tạo ra xung pmw với biên độ 45%. Tần số 6-7kHz. kick vào chân G mosfet
              4/Điện áp đầu ra của mosfet sẽ đc cấp cho board nồi của bạn
              (sử dụng linh kiện SMD sẽ tiết kiệm đc diện tích. làm board chuyển đổi nhỏ gọn, mosfet phải cần đc tỏa nhiệt tốt. Tần số đáp ứng đc với tần số của xung pmw và chịu đc điện áp ngược cao. )
              -Ngoài ra bạn còn phải chỉnh sửa 1 số điện trở trên board của nồi để nồi có thể hoạt động bình thường

Comment

chỉ là nồi cơm thôi mà. gắn luôn cục nguồn 220-110v là xong.tìm 1 cục nguồn nhỏ ngọn nhẹ an toàn là ổn.

Comment

1. Dùng biến thế đổi nguồn 220VAC xuống 100VAC. Giá 350.000 đ.
                  2. Nếu ở HN, đem đến chỗ ông [MENTION=78790]hoangtam741[/MENTION], nhờ ông ấy đổi cho. Giá khoảng 500.000 đ. Tôi có mua cái nồi Con voi 1 lít, nhờ chỗ hoangtam làm hộ , hiện đang dùng tốt, cơm nấu vẫn ngon .
                  Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nồi cơm cơ (chuyển trạng thái nấu bằng rơ-le nhiệt) dùng mạch triac có thể chạy được. Nhưng nồi điện tử mà dùng mạch triac thì cứ chuẩn bị sẵn tinh thần để nghe tiếng nổ và/hoặc ngửi khói. Ngay cả nồi cơm cơ cũng vẫn có thể hỏng phần hiển thị khi dùng mạch triac. Cách dùng biến thế đổi nguồn vẫn là an toàn nhất.
                    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi huyhuy0093 Xem bài viết
                      thì đang cắm 100v bác lấy cắm sang 220v gọi là chuyển từ 100v sang 220v ,còn không thì thế này,bác mua 1 dimmer gọi là volume đèn ngủ,nhớ là của đèn chứ đừng lấy của quạt trần vì khi vặn volume lên 2 cái này nó ngược nhau,của đèn thì vol lên từ thấp lên cao còn của quạt là từ cao về thấp(khi vặn từ trái sang phải)bác tháo tản nhiệt của con triac 3 chân ra,gắn cho nó 1 cục nhôm to lên,sau đó đấu qua nồi cơm như đấu đèn vậy đó,tiếp đến bác cắm điện 100v và vặn volume,đưa đồng hồ vào đo khi nào kim lên một nửa đồng hồ là tạm ổn,tiếp theo cắm qua 220v rồi căn vặn sao cho kim chỉ 100v hoặc 110v là ok,cố định dimmer chết 1 chỗ và bắn keo cho volume nằm chết 1 chỗ để nồi luôn được an toàn trong ngưỡng điện đó.ông anh bạn thợ của em đã áp dụng theo cách này của em và ổn,chúc bác thành công,bác nhớ up kết quả lên nhé
                      chuyển ngon như thế này,bác hoangtam741 hết nghiệp chuyển điện nồi cơm mất.

Comment

Nguyên văn bởi dinhvanquy09 Xem bài viết
                        chuyển ngon như thế này,bác hoangtam741 hết nghiệp chuyển điện nồi cơm mất.
                        Đành chờ thôi.
                        Chờ bác thớt up kết quả, nếu có mùi nữa thì càng tốt.
                        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

bạn có thể nghiên cứu thêm sơ đồ này :

(Lưu ý mắc thêm 2 con trở 47k song song với 2 tụ)

Comment

Nguyên văn bởi shackygo Xem bài viết
                            bạn có thể nghiên cứu thêm sơ đồ này :

(Lưu ý mắc thêm 2 con trở 47k song song với 2 tụ)
                            thế công suất nó là bao nhiêu ? đủ cho 1 nồi cơm điện không ?

Comment

chắc sẽ quay trở lại với biến áp ngay thôi
                              trở về tuổi thơ

Comment

Về tác giả

Collapse

huu_mecpro Tìm hiểu thêm về huu_mecpro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X