Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bàn ủi(Bàn là) AC120V sử dụng điện 220V!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bàn ủi(Bàn là) AC120V sử dụng điện 220V!

Xin chào mọi người! Đợt rồi mình có đi Cửa Lò Nghệ An, thấy bàn ủi hơi nước hàng Mỹ rất đẹp sử dụng điện 120v, Mình hỏi thì người bán hàng nói đã chuyển qua sử dụng điện 220V bằng IC rồi. Mình về sử dụng thấy ok. nhưng sau một thời gian tự dưng nó rất nóng, và không thể sử dụng để ủi đồ được (vì chỉ cần đặt vô là đồ đã cháy rồi ) Mình mở ra thì thấy mọi thứ vẫn bình thường, kho có mùi khét. Mình nghĩ nó bị cháy thiết bị gắn thêm gì đó. các cao thủ xem và chỉ giáo và phân tích nó được gắn thêm linh kiện gì nhé. Thú thật là mình rất thích bàn ủi này (mặc dù đã mua bàn ủi mới) vì nó ủi rất "sướng", đưa một cái là ... phẳng ngay.
    Ghi chú: Trình độ hiểu biết về điện tử của mình chỉ dừng ở kiến thức lớp 12.
    Rất mong được sự giúp đỡ. Xin cảm ơn mọi ngưoi72 nhé

Nè bạn ơi! Tui mún gửi bài của mình lên thì làm thế nào? Trả lời nhanh dùm tui với.

Comment

Các bác tư vấn dùm ạ!

Comment

Mở nó ra, tìm xem cái mà nó thêm vào là gì? Diode, diac, thyristor, biến áp, điện trở, tụ điện, IC hay một cục đen thùi lùi.

loyal_04: Phía dưới là trả lời nhanh. muốn gời bài thì bấm <Quote> rồi thì tha hồ gõ, đính kèm files. thế thôi.

Comment

Chắc mình mở ra và chụp hình toàn bộ cho anh e coi qua. Thanks Bác nhiều.

Comment

thông thường chuyển điện 220 cho bàn ủi thì sử dụng diode sắt 10A,bàn ủi bạn nói rát nóng ,chắc diode nạy bị nối tắt rồi.
            ps:-->trên bàn ủi có điều chỉnh nhiệt ban thử chỉnh nhỏ bớt lại

Comment

Nguyên văn bởi loyal_04 Xem bài viết
              Nè bạn ơi! Tui mún gửi bài của mình lên thì làm thế nào? Trả lời nhanh dùm tui với.
              Bạn có thể vào bất cứ luồng nào có liên quan đến bài bạn muốn đăng,sau đó bạn chọn NewThead.khi đó màn hình sẽ hiển thị ra một phong chữ để bạn viết bài.sau khi viết song bạn chọn Submit NewThread để đăng bài nên diễn đàn.
              chúc thành công.

Comment

Trên bàn ủi có một bộ phận zơ-le nhiệt. Cấu tạo của bộ phận này gồm 3 phần:
                - Hai miếng kim loại có hệ số dãn nở vì nhiệt khác nhau.
                - Tiếp điểm công tắc đóng mở bằng lực đẩy của hai miếng kim loại trên.
                - Một vít xoáy điều chỉnh tiếp điểm đóng mở theo nhiệt độ cao hay thâp (chi tiết này được nối ra ngoài để điều chỉnh nhiệt độ bàn ủi phù hợp cho là đồ côt-tông dày hay vải tổng hợp mỏng).
                Cả 3 chi tiết này được gắn với nhau, khi điện trở nhiệt của bàn ủi được cấp điện qua công tắc tiếp điểm sẽ nóng lên. Hai miếng kim loại được tiếp xúc với mặt trên của bàn ủi cũng được truyền nhiệt và nóng lên. Đặc điểm của hai thanh kim loại một thanh có hệ số dãn nở vì nhiệt kém, một thanh có hệ số dãn nở vì nhiệt lớn hai đầu thanh kim loại này do được cố định với nhau nên sẽ bị cong. Độ cong của thanh kim loại sẽ tác động lên vít chỉnh rồi đẩy tiếp điểm công tắc ngắt không cho điện áp cấp đến điện trở nhiệt của bàn ủi. Bàn ủi sẽ bị nguội dần, lúc này hai thanh kim loại cũng nguội đi và co thẳng không có lực đẩy tác dụng lên vít chỉnh và tiếp điểm công tắc lại đóng. Điện trở nhiệt lại được cấp điện duy trì nhiệt độ theo độ cao của vít chỉnh.
                Bàn ủi của bạn có thể bị chập tiếp điểm công tắc hoặc hỏng zơ-le nhiệt nên nhiệt độ cứ tăng cao mà zơ-le không ngắt được, gây cháy quần áo.

Comment

Nguyên văn bởi tunghia Xem bài viết
                  thông thường chuyển điện 220 cho bàn ủi thì sử dụng diode sắt 10A,bàn ủi bạn nói rát nóng ,chắc diode nạy bị nối tắt rồi.
                  ps:-->trên bàn ủi có điều chỉnh nhiệt ban thử chỉnh nhỏ bớt lại
                  Làm cách này thì công suất bàn ủi tăng lên gấp 2 lần nên dễ chết bàn là (đứt May-so, hỏng rơ le) hoặc chết diode vì quá nhiệt, quá dòng !
                  Cách này chỉ có thợ "một mùa" mới làm thôi !
                  Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                  Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Về tác giả

Collapse

vwsg Tìm hiểu thêm về vwsg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X