Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bảng điều khiển quạt tháp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bảng điều khiển quạt tháp

Em có cái quạt tháp đang dung, tự nhiện không chạy nữa. bật on/off không thấy điện vào. nhờ các bạn giúp với?

mang ra thợ đi bạn,ko biết gì về điện cũng lên đây hỏi,mọi người nói liệu bạn có làm được không?
    Điện tử Minh Cường-Ba Vì - Hà Nội

ĐT : 0975 080066

Comment

Nho cac ban day, chi cho, ko thi di hoi de sửa vay. Mang ra Tho thi da ko len hoi dien dan. Ma sinh ra dien dan là de nho su Hieu biet cua moi ng. Ai biet thì chi giúp minh nhe. Can phai ktra ntn ?

Comment

Nguyên văn bởi nghiacc5 Xem bài viết
        Nho cac ban day, chi cho, ko thi di hoi de sửa vay. Mang ra Tho thi da ko len hoi dien dan. Ma sinh ra dien dan là de nho su Hieu biet cua moi ng. Ai biet thì chi giúp minh nhe. Can phai ktra ntn ?
        cố gắng viết chữ có dấu cho dễ đọc bạn nhé , còn thông tin về quạt quá ít , không có hình ảnh nên khó đoán được loại gì , linh kiện ra sao , nên tôi chỉ có thể giúp vài thông tin sau , tôi đoán là quạt cây , điều khiển từ xa , hiện tại mất nguồn , cắm điện không nghe còi tít , không đèn báo , bạn cần kiểm tra các thứ như sau ,kiểm tra cầu chì , đo 2 chân diode zen trên mạch coi có bị chập không , nếu không thì đo con tụ 105/ 250v hoặc 400v ngay trên đường điện vào. xem còn tốt không , con tụ này hay bị hư lắm đó . 95% hư hỏng nguồn là do con tụ này bị khô , giảm trị số , nếu đã thay tụ tốt vào , mà vẫn chưa được , thì đo tại chân tụ hóa lọc nguồn 470uF/16v xem có điện 5v hay không ,hoặc 2 đầu chân diode zen 5v phải có điện , nếu không thì có thể IC VXL bị chập hoặc các linh kiện phần nguồn vẫn còn bị hư hỏng .

Comment

cảm ơn bạn đã chỉ giáo cho minh

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
          cố gắng viết chữ có dấu cho dễ đọc bạn nhé , còn thông tin về quạt quá ít , không có hình ảnh nên khó đoán được loại gì , linh kiện ra sao , nên tôi chỉ có thể giúp vài thông tin sau , tôi đoán là quạt cây , điều khiển từ xa , hiện tại mất nguồn , cắm điện không nghe còi tít , không đèn báo , bạn cần kiểm tra các thứ như sau ,kiểm tra cầu chì , đo 2 chân diode zen trên mạch coi có bị chập không , nếu không thì đo con tụ 105/ 250v hoặc 400v ngay trên đường điện vào. xem còn tốt không , con tụ này hay bị hư lắm đó . 95% hư hỏng nguồn là do con tụ này bị khô , giảm trị số , nếu đã thay tụ tốt vào , mà vẫn chưa được , thì đo tại chân tụ hóa lọc nguồn 470uF/16v xem có điện 5v hay không ,hoặc 2 đầu chân diode zen 5v phải có điện , nếu không thì có thể IC VXL bị chập hoặc các linh kiện phần nguồn vẫn còn bị hư hỏng .
          Lúc đầu quạt của mình chạy chập chờn khi bấm khởi động. sau đó thì chết hẳn. mình đã thay tụ 105/250v và kiểm tra cả tụ 400v đo đồng hồ thì đều đạt tiêu chuẩn. chưa kiểm tra diode. hi vọng là mình phát hiện được linh kiện hỏng. Nếu bí quá mình sẽ mua một mạch điều khiẻn tay về đấu vào. Cám ơn bạn nhiều có gì lại cho mình hỏi nhé!

Comment

Nguyên văn bởi t1eulong1 Xem bài viết
            mang ra thợ đi bạn,ko biết gì về điện cũng lên đây hỏi,mọi người nói liệu bạn có làm được không?
            Sự học là quyẻn vở k trang cuối cùng bạn ơi.Mới đầu chắc Cường cũng phải từ lớp 1,2,3 ...rối tới 12 chứ?mong bạn đứng buồn tớ nhé.

Comment

Lúc đầu quạt của mình chạy chập chờn khi bấm khởi động. sau đó thì chết hẳn. mình đã thay tụ 105/250v và kiểm tra cả tụ 400v đo đồng hồ thì đều đạt tiêu chuẩn. chưa kiểm tra diode. hi vọng là mình phát hiện được linh kiện hỏng. Nếu bí quá mình sẽ mua một mạch điều khiẻn tay về đấu vào. Cám ơn bạn nhiều có gì lại cho mình hỏi nhé!
              KT nguồn 5vdc xem có chứa?rồi tính tiếp(loại này sửa được trừ hỏng VI ĐIỀU KHIỂN)

Comment

Vài lời góp ý cùng bạn: trước đây cũng sửa cái quạt tháp hiệu kangaroo, hiện tượng cũng giống như quạt của bạn, qua kiểm tra thấy diode zener 12v bị thủng, thay con này và con tụ 470mf35v quạt hoạt động trở lại, bạn kiểm tra kỹ phần này xem sao...

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
                  Vài lời góp ý cùng bạn: trước đây cũng sửa cái quạt tháp hiệu kangaroo, hiện tượng cũng giống như quạt của bạn, qua kiểm tra thấy diode zener 12v bị thủng, thay con này và con tụ 470mf35v quạt hoạt động trở lại, bạn kiểm tra kỹ phần này xem sao...
                  Cảm ơn các bạn! mình mới học được 3 tháng thôi, nhưng mình đã tự làm được rồi nhờ sự hỗ trợ nhiệt tình của các bạn. mình thay con 470 là được luôn. nhưng qua đó mình thấy việc đo điện áp con tụ này mình hơi lúng túng. bạn nào có thể chỉ cho mình cách đo điện áp kỹ hơn không? mình để dây đen vào dây mát của mạch sau đo đo dây đỏ ở cực dương của tụ.điện quạt vẫn cắm như thế có đúng kô? đồng hồ để ở thang đo 10V DC. Chỉ lại cho mình với, thì dễ làm hơn. Còm Quạt tháp nhà mình sửa và chạy được rồi.

Comment

em cũng có cây quạt hiệu TIFA, cũng bị tình trạng cắm nguồn bật on/off không thấy động tĩnh gì cả.Đã đo zenner có 5V và tụ 470 có 5V. Tiếp theo kiểm tra linh kiện gì nữa ah.

Comment

Nhờ các bạn giúp với! Chiếc quạt nhà mình bây giờ lại hỏng. Đo điện áp trên mạch nguồn điều khiển của con tụ 470mf đo lên đến 20v, điện áp ở hai con diode là 10v. các bạn xem giúp với. mình thay mới hết các linh kiện cả tụ 470, tụ 105, cầu diode rôi vẫn bị tăng điện áp từ 5v-20v.

Comment

Nhờ các bạn giúp với! Chiếc quạt nhà mình bây giờ lại hỏng. Đo điện áp trên mạch nguồn điều khiển của con tụ 470mf đo lên đến 20v, điện áp ở hai con diode là 10v. các bạn xem giúp với. mình thay mới hết các linh kiện cả tụ 470, tụ 105, cầu diode rôi vẫn bị tăng điện áp từ 5v-20v.
                        Kiểm tra con ổn áp 5V chưa bác?
                        Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                        Mobile: 0914.796.896.

Comment

Hỏng vi điều khiển thì làm như cái mạch của mình đây. Chưc năng như nguyên bản và có thể nhiều hơn nữa. Mình có Share code ở FB https://www.facebook.com/%C4%90I%E1%...60518428537880
                          Bạn nào thích thì làm nhé. Hướng dẫn sử dụng đây. Hương dan su dung.pdf . Lúc trước mình làm và đã lắp vào cái quạt hơi nước Legend bị tèo MCU sẵn share cho anh em.

Comment

Nguyên văn bởi binhbazan Xem bài viết
                            Kiểm tra con ổn áp 5V chưa bác?
                            Mạch lọc nguồn bằng tự cầu 2 diode mình ko thấy linh kiện ổn áp. Chỉ thay con trở ở cuối mạch là 47om thì điện áp các linh kiện hạ xuống 3v. Ko biết thay 100om vào có lên được 5v ko?

Comment

Gửi kèm ảnh bo mạch quạt của mình.

Comment

Về tác giả

Collapse

nghiacc5 Tìm hiểu thêm về nghiacc5

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X