Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho mình hỏi cấu tạo và nguyên lý hoạt động cũa cục sạc oto xe máy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho mình hỏi cấu tạo và nguyên lý hoạt động cũa cục sạc oto xe máy

mình ko biết công dụng của cục sạc oto xe máy ,có fải dòng điện ra từ xe ko đủ 14v nên sau khi qua cục sạc thành 14v fải kỏ ? khi sạc đầy bình cục sạc có tự ngưng ko vây?
    Mình đang có dòng ra DC 14v,10 A ,mình dự định dùng cục sạc xe máy để khi đầy bình (bình xe máy) thì sạc tự ngắt có dc ko vậy?
    thanks
    |

?ko ai biết vậy
    |

Comment

Nguyên văn bởi trauvang2003 Xem bài viết
      ?ko ai biết vậy
      Khi dòng điện từ xe ra không đủ thì qua cục sạc vẫn không đủ. Cục sạc ngoài tác dụng nắn dòng AC->DC sạc bình còn thêm chức năng ổn áp khi điện áp từ vô-lăng cao hơn 14-16V. Cục sạc cũng không có tính năng tự ngắt khi accu đầy, khi accu đầy và dòng điện từ vô-lăng cao hơn 14-16V thì nó hạn dòng sạc bằng cách thoát mass.

Comment

vậy ko sạc ko biết bình acquy đầy và tự ngắt àh?như vậy nổ bình rồi
        |

Comment

Nguyên văn bởi trauvang2003 Xem bài viết
          vậy ko sạc ko biết bình acquy đầy và tự ngắt àh?như vậy nổ bình rồi
          Bạn à, đọc kỹ đây :
          "Cục sạc cũng không có tính năng tự ngắt khi accu đầy, khi accu đầy và dòng điện từ vô-lăng cao hơn 14-16V thì nó hạn dòng sạc bằng cách thoát mass"
          Như vậy khi accu đầy cục sạc hoàn toàn không nhưng hẳn mà thoát dòng về mass (nếu áp từ vô-lăng từ 14-16V), còn nếu như áp vô-lăng không đủ 12V thì làm sao sạc tiếp accu được khi áp accu là 12V, như vậy làm sao bình nổ được phải không?

Comment

Trên đây là nguyên lý cục sạc dùng cho các loại xe mà đèn fa lấy nguồn trực tiếp từ máy phát (dream,wave... ),nắn nửa ch kỳ.
            Còn các loại xe ga mới co đèn fa dùng điện cấp từ accu Cuc sạc nắn 2nửa chu kỳ có IC ổn áp và tự ngắt khi accu đầy,dòng của nó hơi lớn, dùng accu từ 7->9ah là tốt nhất. Cục sac cua xe Atila,exel là dễ kiếm nhất (120-150k) nó có cả dây đo U accu, đây cách tôt nhất. Dân độ xe máy hay dùng con này để lắp bóng XENON
            Nếu sạc đon giản, sau khi nắn thành dòng đện 1 chiều, ban lắp cái Ampe kế vào. Khi nào kim chỉ về 0 là accu đầy
            Hay ban dung thử con ổn áp L7812, accu tuy ko đầy căng nhưng an toàn
            Last edited by tretrau; 22-12-2007, 01:37.

Comment

o mach sac o to xe may ha??...... don gian la the nay nay:; don gian lam??? lam, lam y
              trong may phat co cuon kich nha khi cuon kich co dien thi cong suat va dien ap may phat la toi da, khi cuon kick bi ngat dien thi may phat rot yeu coi nhu khong nap nua nha,

,,, nguyen ly ngat dien cuon kick day la : co mit cuc tiet che co mot day chay vao mach chinh(mach nap y)
              con mot dau day chay vao chuon kich
              khi dien ap trong mach chinh cao(13-15v) nho tiet che phat hien ra la luc binh ac quy da tich day dien rui
              tiet che ngat dong kich vao may phat the la la la al
              khi sai den muc dien ap may phat xuong(11-12v) tiet che lai phat hien ra va cho dong kich vao may phat lai phat manh

Comment

Chuyên đề này lâu quá rồi không ai theo nhỉ.
                các bác ace cho em hỏi có ai có kinh nghiệm sửa cục sạc xe máy không ạ.
                Cho em học hỏi.

Comment

Về tác giả

Collapse

trauvang2003 Tìm hiểu thêm về trauvang2003

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X