Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chấn lưu điện tử

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi betraihn Xem bài viết
    Các bạn còn có thể sử dụng balat điện tử trong đèn compac 18-20W để dùng làm chấn lưu điện tử cho bóng đèn tuýp 60cm tốt lắm đấy. Đừng có vứt bóng compac đã hỏng đi đấy nhé.
    Vấn đề này của bạn rất hay, bạn có thể lập một chuyên mục hướng dẫn cụ thể được không, rất cảm ơn bạn!
    Website: ;

Comment

Nguyên văn bởi hoangnganvn Xem bài viết
      Vấn đề này của bạn rất hay, bạn có thể lập một chuyên mục hướng dẫn cụ thể được không, rất cảm ơn bạn!
      Chảng có gì bạn ạ. Cái bóng compact nó đấu thế nào thì đấu vào cái bóng tuýp y thế. Đầu ra bộ chấn lưu compact có 4 đầu dây, chia làm 2 cặp cho 2 đầu. mình lấy bộ chấn lưu này đấu vào 2 đầu bóng tuýp.

Comment

Nguyên văn bởi cuongthinh Xem bài viết
        Chảng có gì bạn ạ. Cái bóng compact nó đấu thế nào thì đấu vào cái bóng tuýp y thế. Đầu ra bộ chấn lưu compact có 4 đầu dây, chia làm 2 cặp cho 2 đầu. mình lấy bộ chấn lưu này đấu vào 2 đầu bóng tuýp.
        Cái này thì đúng là nhiều người đã thử,nhưng chóng đen đầu lắm bởi vì các chấn lưu trong đèn Compact giá thành rẻ nên đa số chất lượng rất kém.

Comment

Cho em hỏi 1 tí là:

Theo sơ đồ của chị Lan Hương thì 1 trong 2 chân ở cả 2 đầu đèn nối nhau qua 1 tụ, chân còn lại nối 2 đầu ngõ ra của chấn lưu. Vậy mà cái chấn lưu e mua và dùng thì 2 chân ở 2 đầu đèn nối với nhau thành 1 và nối với đầu ra chấn lưu (tức 4 chân gom thành 2 và nối 2 đầu ra - ko có chia ra qua tụ). Thêm nữa là 2 đầu ra đó tận cùng bên ngoài mới là dây dẫn điện (dài chừng 1 ngón tay) còn phần từ trong chấn lưu ra tới phần dây dẩn (chừng 30cm) lại là ống lót cách điện (ko có dây dẫn bên trong). Vậy thì nó truyền cái gì ra nhỉ? Và làm sao đèn sáng đc vì như thế 2 đầu đèn đâu có tiếp xúc dây dẫn điện. Thêm nữa là đèn nó ko sáng choang mà mờ mờ (dù có thay bóng khác từ đèn khác đang sáng choang sang).

Thanks!

Comment

Nguyên văn bởi duychuong Xem bài viết
            Cho em hỏi 1 tí là:

Theo sơ đồ của chị Lan Hương thì 1 trong 2 chân ở cả 2 đầu đèn nối nhau qua 1 tụ, chân còn lại nối 2 đầu ngõ ra của chấn lưu. Vậy mà cái chấn lưu e mua và dùng thì 2 chân ở 2 đầu đèn nối với nhau thành 1 và nối với đầu ra chấn lưu (tức 4 chân gom thành 2 và nối 2 đầu ra - ko có chia ra qua tụ). Thêm nữa là 2 đầu ra đó tận cùng bên ngoài mới là dây dẫn điện (dài chừng 1 ngón tay) còn phần từ trong chấn lưu ra tới phần dây dẩn (chừng 30cm) lại là ống lót cách điện (ko có dây dẫn bên trong). Vậy thì nó truyền cái gì ra nhỉ? Và làm sao đèn sáng đc vì như thế 2 đầu đèn đâu có tiếp xúc dây dẫn điện. Thêm nữa là đèn nó ko sáng choang mà mờ mờ (dù có thay bóng khác từ đèn khác đang sáng choang sang).

Thanks!
            Cái chấn lưu không có tụ của bạn rất nhanh hỏng bóng đèn(trước đây mình cũng có cái đèn bàn 9W sử dụng chấn lưu như vậy).do BAX phải quấn nhiều vòng hơn tạo ra diện áp rất cao lúc khởi động.
            Theo mình bạn nên kiếm một cái chấn lưu đt khác cùng công suất,có sử dụng tụ nối 2 chấn đèn với nhau ,bóng sẽ bền hơn.

Comment

các bạn dùng thử Bell chưa ? Chứ mình thấy loại này cũng ngon lắm đó !

Comment

bạn ơi ! giúp mình liên lạc với bạn maihoanglong nhé, dây là mail của mình haidangmh@yahoo.com.vn

Comment

Chào các thành viên, mình là thành viên mới. Mình đã có kiến thức điện tử căn bản, không biết có thể tham khảo, hiểu được mạch bộ chấn lưu điện tử không nhỉ. Bạn nào có thể giải thích cặn kẽ về nguyên lý xung hoạt động như thế nào và nhiệm vụ các con linh kiện? Cảm ơn rất nhiều!

Comment

chào ca nhà, lau ngày wa. Hiện nay noi cho chính xác thì tuoi thọ của ballast từ vẫn sống lì hơn ballast điện tử, E ballast co nhuoc diểm là:hoạt động ở f cao nên hai dầu bóng đèn rất mau đen---> ko cháy cũng mờ câm ah. Vi vậy sao chúng ta không thử nghiên cưu magnetic- ballast coi nhu thế nào, nhà mình có 1 cái made in thailand dùng hơn 10 nam rùi ma ko thấy hỏng gì hết, cũng không bi rung như ballast từ hiện hay.
                    Vấn đề chủ yếu là tính toán thông số sai --->rung keu do dòng lớn vi vậy, trên AE trên DTVN thu nghien cứu công thuc là thuc hành cho nó xem. mình cũng đang nghiện cứu thằng này nhưng g kêu wa ( khi lap voi máng đèn gồm 3 bóng thì kêu, còn mang đơn thì ko)
                    thử lục lọi trong cái đống tàn tro coi còn tài liệu nào lien quan đến ballast dien từ ko , up len cho moi ng xem va tham khảo
                    thân chào!
                    học học nữa và học khi...... đến chết

Comment

Nguyên văn bởi huukhanh Xem bài viết
                      mjnh làm cái chấn lưu chỉ cần mắc nối tiếp 1 điện trở 100om 3w với 1 tụ 2uf thây vào vị trí của chấn lưu từ là hoat động được ko dùng tụ hóa
                      đúng rùi trước kia tui cũng thử nghiệm mạch bội áp từ 220vAC lên 500-600v để thắp đèn típ đã cháy đốt tim " tái sử dụng bóng bị đứt tim " nhưng nó kén bóng lắm , bóng phải mới thì ok và nó không ổn định và chảng bền bóng tẹo nào cả
                      http://baohanhbeptu.vn
                      Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                      Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                      ĐT: 0967 403 123

Comment

sao ko ai ung ho ý kiếm của minh ta, có bac nao có công thuc tính toán cho các thông số cua ballast sắt từ ko? help minh 1 vé coi
                        học học nữa và học khi...... đến chết

Comment

Thế cho em hỏi ngu tí: vây là đèn neon xài chấn lưu điện tử thì bật là cháy liền còn chấn lưu từ thì phải chớp chớp đẻn mới cháy và ko có con chuột phải ko, vì nhà em có mấy cái đèn chớp chớp mới cháy mà ko thấy con chuột. Và sẳn bác cho em cách tét cái chấn lưu có còn sống ko nha vì em có 2 cái gắn bóng mới vô mà nó ko ư hử gì hết á mặt dù mới mua được vài tháng. Thanks các Pro.

Comment

đèn cao áp dùng chấn lưu ngoài và đèn cao áp tự chấn lưu thi co ưu và nhược điểm gì vậy các Bác?!!!!!!!!
                            e dang cần gấp thông tin này mong các bậc tiền bối tương trợ. : da...ta....da....ta

Comment

Tôi cảm ơn thông tin bạn Lan Hương cung cấp mạch chấn lưu ở trên. Tôi mong L H chỉ thêm tiết diện (cm2) bao nhiêu để tôi có thể thực hiện được chính xác đở mất thời gian, hơn nữa kích thước sẵn có có thể hiệu suất cao hơn. Xin chân thành cám ơn bạn.

Comment

Trên đời này có kẻ thích nhậu nhẹt, có kẻ thích đánh bạc, có kẻ thích thể thao còn chúng ta trên diễn đàn này thích trao đổi kỹ thuật cho nên tôi không thích nói chuyện mua bán ở đây.
                                Tôi không biết sơ đồ chấn lưu của bạn Trần Thu như thế nào, tôi dự đoán nếu hai đầu tụ ta nên đấu một trở lớn tùy theo tụ lớn hay nhỏ để sau khi tắt nó xã sạch tụ thì khi đóng lại nó sẽ sáng ngay. Nếu dùng điện trở nhỏ thì sẽ mất tác dụng của tụ. Bạn hãy tự mò thông số thích hợp. Các bạn đừng nghĩ nghiên cứu cái Ballast điện tử chỉ để làm cho đèn huỳnh quang sáng lên thì sự học của ta kém cỏi. Sau khi bạn làm thành công cái này rồi bạn sẽ thay đổi thông số linh kiện và thêm một xung định thời bạn sẽ có được chiếc máy đuổi côn trùng, hoặc là bạn giảm dòng điện để không gây chết người bạn sẽ có hàng rào điện tử chống trâu bò phá hoại hoa màu nhưng tạo xung ngắt quảng để tiết kiệm điện. Hoặc bạn có thể thay đổi linh kiện giảm công suất và dòng điện và dùng một bóng đèn huỳnh quang bọc màu xanh để bẫy muổi trong nhà bạn sẽ có một sản phẩm "MADE IN CUA TUI", Còn nhiều ứng dụng trong sản xuất ví dụ như các mỏ khai thác đá mà tôi không tiện nói ra. Chúc các bạn thành công!
                                Last edited by conghung032; 11-12-2010, 12:18.

Comment

Về tác giả

Collapse

Nothing31 Tìm hiểu thêm về Nothing31

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X