Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chấn lưu điện tử

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Theo tôi nghĩ cái tụ 472 trên hình vẽ cua LH có mục đích tạo tải ban đầu (Đèn đang nguội khó dẫn điện tức khắc) tránh điện áp cao đánh thủng Diot và transistor tránh gây nhiểu cho các thiết bị điện tử khác chẳng hạng như radio, điện thoại di động...
    Tôi chưa xem các chấn lưu điện tử chính hảng nước ngoài nhiều(tôi không nói đến đò bán ở VN) trước đây tôi thấy đèn tube trên xe Corosa của Tiệp mạch điện dùng tụ dao động rất lớn, phe cuộn dây lớn chứng tỏ nó không tạo ra tần số lớn cho nên đèn tube rất bền. Đèn mình dùng chấn lưu cơ tần số 50hz còn chấn lưu theo sơ đò mà chúng ta đang tham khảo Tần số 20.000hz gấp 400 trăm lần thì làm sao nó bền trừ khi có công nghệ gì mới bên trong bóng đèn. Theo tôi nghĩ các bạn dùng mạch trong đèn compact dùng cho đèn tube để thí nghiệm chơi thôi vì mạch này quá tệ:
    - Linh kiện đã kém mà còn nhỏ nên khó bền.
    - Cuộn dây dao động độ cách điện kếm nên dùng một thời gian ngắn dể dẫn đến rò điện hoặc chập mạch sẽ dẫn đến quá tải cháy Transistor hoặc diod.
    Thị trường VN là thị trường lừa đảo. Nếu các bạn lấy các Linh kiện trên đuôi đèn hình TV nội địa ban làm mạch thì không dễ chi hư. Vì nó chịu được điện áp cao, chịu tần số cao, chịu được nhiệt độ cao.

Comment

Khi chúng ta giảm tần số xuống thì dòng qua Q sẽ tăng lên nên phải thay bằng con công suất lớn hơn hoặc tăng thêm tấm tản nhiệt. Con diod cầu thì không nức toát đâu nếu Q không nối tắt EC, Giải quyết Q tốt thì Diod không vấn đề gì. Nhược điểm của tần số thấp thì ballast cồng kềnh, nhưng ưu điểm là tuổi thọ đèn cao. Tôi đã thấy bộ rung trên xe hơi của Tiệp cuộn T1 tiết diện khoảng hơn 2cm2.

Comment

Bác nào có sơ đồ của chấn lưu đèn sạc điện Trung Quốc cho mình xin nhé
        Email:

Comment

mạch đèn sạc

Click image for larger version

Name:	200842511344382653.gif
Views:	1
Size:	12.7 KB
ID:	1346622
          Bạn thử xem có đúng ý không
          Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên,

Comment

sửa chửa chấn lưu điên tử Ballast dùng cho đèn ống huỳnh quang chấn lưu điện tử

mình đang cần biết và chữa CHẤN LƯU ĐIỆN TỬ(Ballast ) DÙNG CHO ĐÈN ỐNG HUỲNH QUANG mong các bạn có kinh nghiệm chỉ ra những hư hỏng thường găp và cách giải quyết tốt nhất để khắc phục.
            cảm ơn các bạn rất nhiều..!!!

Comment

Nguyên văn bởi iiloveled Xem bài viết
              mình đang cần biết và chữa CHẤN LƯU ĐIỆN TỬ(Ballast ) DÙNG CHO ĐÈN ỐNG HUỲNH QUANG mong các bạn có kinh nghiệm chỉ ra những hư hỏng thường găp và cách giải quyết tốt nhất để khắc phục.
              cảm ơn các bạn rất nhiều..!!!
              Chấn lưu điện tử dùng cho đèn ống ít bị hỏng lắm,mình dùng chấn lưu điện tử gần 3 năm nay không bị hỏng chiếc nào.
              Tuy nhiên ,khi bị hỏng thì thường hỏng diode cầu hoặc tụ hóa lọc nguồn,các transitor và các điện trở phân cực của trans ,tụ gốm nối tiếp 2 chân đèn ..,khi trans chết đôi khi các diode ngược bảo vệ tran cũng teo nên cần ktra....

Comment

Chào các bạn.
                Tôi cũng có 1 chiếc đèn bàn bóng neon. Gần đây mỗi khi bật đèn bóng lại chớp sáng lên 1 cái rồi tắt phụt, thử bóng khác cũng vậy. Không biết mạch chấn lưu có vấn đề gì. Tôi xin gửi kèm mạch chấn lưu đó, bạn nào biết xin tư vấn giúp.
                Tôi cũng biết về điện tử và có 1 số đồ nghề, nhưng không biết cách tìm chỗ hỏng và kiếm linh kiên thay thế, mà không mang đâu sửa được vì chắc không có ai đi sửa cái đèn rẻ tiền này mà vứt đi thì tiếc.
                Attached Files

Comment

bác viettien123 ơi bác cho em cái sơ đồ mạch bội áp được k à em cảm ơn trước hihihi
                  DANIEL VU

Comment

à quên gmail của em phamtanvu88@gmail.com
                    DANIEL VU

Comment

Nguyên văn bởi 2879 Xem bài viết
                      Chào các bạn.
                      Tôi cũng có 1 chiếc đèn bàn bóng neon. Gần đây mỗi khi bật đèn bóng lại chớp sáng lên 1 cái rồi tắt phụt, thử bóng khác cũng vậy. Không biết mạch chấn lưu có vấn đề gì. Tôi xin gửi kèm mạch chấn lưu đó, bạn nào biết xin tư vấn giúp.
                      Tôi cũng biết về điện tử và có 1 số đồ nghề, nhưng không biết cách tìm chỗ hỏng và kiếm linh kiên thay thế, mà không mang đâu sửa được vì chắc không có ai đi sửa cái đèn rẻ tiền này mà vứt đi thì tiếc.
                      Cái đèn RD này nó "xơi bóng"kinh lắm ,2 đầu bóng cứ đen thui rồi cháy...,mình cũng mua 1 cái đèn"chống cận" này cho con học,nhưng thấy nó sớm đòi bóng mới,và cũng nổ một lần chữa mãi mới được,tình ra giá quá chát.
                      Vậy bạn không nên sửa cái chấn lưu này làm gì,trừ khi muốn vọc,còn giải pháp tốt nhất là bạn kiếm một cái chấn lưu trong đèn compact 9W có thương hiệu tốt(OSRAM,Phillips,Opple...)thay vào là chạy ngon.

Comment

Nguyên văn bởi ndp62 Xem bài viết
                        Cái đèn RD này nó "xơi bóng"kinh lắm ,2 đầu bóng cứ đen thui rồi cháy...,mình cũng mua 1 cái đèn"chống cận" này cho con học,nhưng thấy nó sớm đòi bóng mới,và cũng nổ một lần chữa mãi mới được,tình ra giá quá chát.
                        Vậy bạn không nên sửa cái chấn lưu này làm gì,trừ khi muốn vọc,còn giải pháp tốt nhất là bạn kiếm một cái chấn lưu trong đèn compact 9W có thương hiệu tốt(OSRAM,Phillips,Opple...)thay vào là chạy ngon.
                        Bạn ơi, tôi thấy trên mạng toàn bán loại balast từ 20W trở lên
                        http://vatgia.com/2529/419338/balast...-0-6m-20w.html

Loại 9W như bác nói chắc hiếm, nếu không có loại ấy dùng loại 20W có sợ công suất cao mà bóng mình thì bé không hả bác (bóng ghi 11W) ?

Comment

Bạn ơi, tôi thấy trên mạng toàn bán loại balast từ 20W trở lên
                          http://vatgia.com/2529/419338/balast...-0-6m-20w.html

Loại 9W như bác nói chắc hiếm, nếu không có loại ấy dùng loại 20W có sợ công suất cao mà bóng mình thì bé không hả bác (bóng ghi 11W) ?
                          Đấy là chấn lưu sắt từ,k phải chấn lưu điện tử.Nếu bóng 11W thì bạn chọn loại chấn lưu của đền compact 220V- CS từ 9-13W lắp vào là OK,chứ chấn lưu điện tử rời chỉ có 18W,(20W)và 36W(40W) thì không lắp được cho đèn của bạn.Đèn compact bán đầy chợ,vấn đề là phải chọn loại tốt để lấy cái chấn lưu của nó

Comment

Oh nhưng mà bác ơi, cái loại đèn compact bán đầy toàn là loại đèn có chấn lưu điện tử liền luôn trong đui đèn xoáy mà bác, nó đâu có tách chấn lưu riêng, mà loại bóng này có 4 cực điện nối 4 dây, chứ có phải 2 chân như cái đèn bàn của tôi nhỉ ?

Comment

Oh nhưng mà bác ơi, cái loại đèn compact bán đầy toàn là loại đèn có chấn lưu điện tử liền luôn trong đui đèn xoáy mà bác, nó đâu có tách chấn lưu riêng, mà loại bóng này có 4 cực điện nối 4 dây, chứ có phải 2 chân như cái đèn bàn của tôi nhỉ ?
                              2 cực là vì trong csi bóng của bác nó nối sẵn 2 cực bên trong với tụ khởi đổng rồi ( xem mạch) bây giờ bác kiếm 1 chấn lưu 11 hoặc 13W của 1 bóng com pắc nào đó ( bóng hỏng do bị cháy đen đầu( rụng tóc nên lúc bật ko nung để khởi động được ấy) ) cạy phần thủy tinh ra là bên trong có mạch y như hình bác chụp thôi, nhưng nó có 4 cực vì có 2 cực nối với 1 con tụ ( tụ này giống tụ mắc ở trong bóng đèn của bác rồi ( trong cái đui nhựa ấy, ko tin bác thử cạy ra xem) rồi nối 2 cực còn lại vào dây dẫn thôi

// em dùng chấn lưu điện tử 40W cho bóng 20W 1 năm nay chưa hỏng mà cũng chả thay

Comment

Giúp mình với..!

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                                .
                                Ballast dùng cho đèn ống huỳnh quang (Fuorescent Lamp) có loại điện tử. Cơ bản nó là một mạch chỉnh lưu + nghịch lưu để tạo ra xung điện xoay chiều tần số từ 20 đến 50 KHz đặt lên hai đầu đèn dưới sự cộng hưởng. Do đó, khi kích khởi thì xung điện đặt lên hai đầu đèn ống rất cao (khỏang 800 Vpp) nên không cần "tắc te" như ballast điện từ.

1/. Mạch đèn có rất nhiều dạng, nhưng Lan Hương chỉ đưa một dạng mạch mà Lan Hương thấy khá hiệu quả như sau :

Trong đó ta thấy :

- Tụ hóa 10 MF + 4 x diod 4007 là mạch chỉnh lưu cung cấp điện áp 305 VDC cho mạch điện tử.
                                - Khi đóng điện, điện áp chỉnh lưu qua 1M // 222 tạo xung kích dẫn cho Q1, xung điện áp ở H -> 305V. Điện áp này lại qua 1M Ohm nạp cho tụ tantalium 223 với thời hằng. Khi trên tụ tantal đạt 30V thì diac 30 Dv10r dẫn thành một xung vào B của Q2, làm nó dẫn mạnh, điện áp ở H -> 0V. Diod K dẫn làm nối tắt điện áp trên tụ tantal. Đây là mạch kích khởi dao động.
                                - Xung điện ở H kín mạch qua T1 – T2 – đèn – 104 – 1 ohm – V+, nên ở thứ cấp T1 có xung + cảm ứng, thông qua 10 ohm mà kích một xung vào B/Q1, xung điện tại H -> 305 V.
                                - Với cách bố trí này thì thứ cấp của biến áp xung T1 luân phiên tạo xung , duy trì dao động cho Q1 và Q2 khoảng 20 – 50 KHz suốt thời gian cấp điện.
                                - Biến áp lõi sắt bụi (hay lõi không khí) T2 cộng hưởng với 472/2KV khi kích khởi dao động, và hạn dòng xoay chiều 20 – 50 KHz cho đèn.
                                - Q1 = Q2 = 2SC 2331 hoặc 2335, hay K13003, K13005, có Vcebo = 700V trở lên. Có thể thêm các diod nối E-C và E-B để bảo vệ dòng ngược cho Q1 và Q2.
                                -T1 là xuyến tròn D10mm, d2mm, f= 0,25, mỗi cuộn 3 vòng. T2 nếu là lõi không khí thì D= 10 mm, h= 20mm, số vòng 350 - 370, f= 0,25 mm (cỡ dây).

2/. Tiêu chẩn :
                                - Quang năng trên đèn phải đạt 14.000 / chuẩn đèn 1200 mm.
                                - Hiệu suất >90 %.
                                - Nhiệt độ vận hành thường trực của ballast không quá 55 độ C.

Lan Hương
                                nếu như bạn nói, thì khi bật đèn lên mà đèn ko lên đc chỉ nhấp nháy..vậy là nó bị hỏng linh kiện nào?mình học điện tử..nên tò mò, đừng nói mình đi mua cái mới..

Comment

Về tác giả

Collapse

Nothing31 Tìm hiểu thêm về Nothing31

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X