Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LCD SAMSUNG LAB530F1 cần trợ giúp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi phuongdt_hd Xem bài viết
    Lần trước e cũng làm con như này.E đo tụ lọc nguồn cũng chỉ khoảng 300V cả cắm 110V đo cũng được 300V.Hay máy của e cũng hỏng mạch boot nhưng sao nó vẫn chạy bt ạ.
    Bác quangtrung nói như vậy thì rõ là hỏng 1 cuộn cao áp rồi.cái cuộn đo được 1,05K bị chập thứ cấp rồi.
    Em nói tí không phải bác khéo tay bác tháo gông ra gỡ dây thứ cấp và quấn lại rãnh bị hỏng xem sao.Bên thứ có mấy rãnh đó bác XĐ xem hỏng rãnh nào
    Xin mạn phép trả lời vấn đề của bạn phuongdt_hd như sau:
    Vấn đề cua bạn có thể rơi vào 1 trong 2 trường hợp:
    1)Có thể lúc đo điện thế ngay đầu tụ=300V là do bạn đã tháo hẳn bo nguồn+ cao áp ra ngoài.Điều này đồng nghĩa với việc bo nguồn chưa có lệnh Power on/off.Lúc này đo ngay đầu tụ lọc nguồn vào chỉ có khoảng 300V thôi.Chỉ khi nào có lệnh power on từ VXL gửi đến IC dao động nguồn thông qua con PC802 thì lúc này mạch Boost mới thực sự hoạt động và lúc này mới đo được khoảng 400V (Với điều kiện mạch này đang hoạt đông tốt)
    2)Có thể máy của bạn là bị hư mạch Boost nhưng đã có ai đó đã kô sửa lại mà khống chế cho máy hoạt động bình thường bằng cách can thiệp vào mạch AC-DET dể cho máy kô bị ngắt nữa.Thật ra đa số trong mọi trường hợp chúng ta đều có thể bỏ hẳn mạch boost này .Thậm chí có thể tháo hẳn IC dao động và FET của mạch này ra ngoài mà máy vẫn chạy tôt với điều điện phải biết can thiệp vào mạch AC_DET.Tuy nhiên lại có 1 số máy thì lại kô đươc chẳng hạn như các máy của đông âu như là COEX PHILIPS.Những máy này nếu kô sửa mạch boost thì vẫn chạy nhưng khi có hình thì ánh sáng bị chớp chớp hoặc rung.Mình chỉ biết có vậy ae nào có ý kiến gì bổ sung thêm.

Comment

Nguyên văn bởi PhuLam68 Xem bài viết
      1)Có thể lúc đo điện thế ngay đầu tụ=300V là do bạn đã tháo hẳn bo nguồn+ cao áp ra ngoài.Điều này đồng nghĩa với việc bo nguồn chưa có lệnh Power on/off.Lúc này đo ngay đầu tụ lọc nguồn vào chỉ có khoảng 300V thôi.Chỉ khi nào có lệnh power on từ VXL gửi đến IC dao động nguồn thông qua con PC802 thì lúc này mạch Boost mới thực sự hoạt động và lúc này mới đo được khoảng 400V (Với điều kiện mạch này đang hoạt đông tốt)
      2)Có thể máy của bạn là bị hư mạch Boost nhưng đã có ai đó đã kô sửa lại mà khống chế cho máy hoạt động bình thường bằng cách can thiệp vào mạch AC-DET dể cho máy kô bị ngắt nữa.Thật ra đa số trong mọi trường hợp chúng ta đều có thể bỏ hẳn mạch boost này .Thậm chí có thể tháo hẳn IC dao động và FET của mạch này ra ngoài mà máy vẫn chạy tôt với điều điện phải biết can thiệp vào mạch AC_DET.Tuy nhiên lại có 1 số máy thì lại kô đươc chẳng hạn như các máy của đông âu như là COEX PHILIPS.Những máy này nếu kô sửa mạch boost thì vẫn chạy nhưng khi có hình thì ánh sáng bị chớp chớp hoặc rung.Mình chỉ biết có vậy ae nào có ý kiến gì bổ sung thêm.
      Bổ sung thêm là các bạn không nên khống chế mạch Boot này bởi mình đã làm thử trên một số dòng LCD khi khống chế mạch này về nhà khách sử dụng họ báo lại khi mở máy nóng lạnh để sử dụng thì tivi tắt ngay, thế là mình phải sửa lại mạch boot này cho khách. Chỉ khống chế mạch boot này khi nguồn điện của khách hàng sử dụng thật sự ổn định.

Comment

Cái máy của e ,e thay cuộn cao áp ko đúng đopừi đã chạy nhưng ảnh tối hơn nủa kia đo ở tụ lọc nguồn chỉ đc 300v.Đấu tắt thử chân 3-4 con ic opto vẫn chỉ có 300v.mai e gửi lấy đc cuộn zin về chạy thử coi sao.......
        ĐIỆN TỬ TRUNG MAI
        Linh kiện điện tử-IC SỐ
        Máy nạp rôm:USB Mini-PCB50-TL866CS-2588U+
        Đ/c:Phố La phù-Thanh thủy-Phú thọ
        Đ/t:02106513668-0962313668-01236313668
        Email # Nick:trungmailaphu@yahoo.com

Comment

Chào quangtrung70. Bạn có chắc chắn rằng cao áp bị chạm kô.Hay là tại vì thay thử cuộn khác model vào chạy đươc nên bạn mới đoán là vậy. Theo tui nghĩ nếu bạn có 1 cuộn cao áp zin đúng model còn tốt gắn vào chưa chắc đã chạy.Hơn nữa bạn lại nói đầu tụ lọc nguồn chỉ có 290V thì kô đươc rồi.Bạn phải sửa cho ra khoảng 400V thì nó chạy thôi.Còn nếu lười thì gỡ bỏ con opto PC803 đấu tắt chân 3 và 4 lại cũng được.Con này có nhiệm vụ AC Det nên nguồn đầu vào kô đủ thì nó có nhiệm vụ ngắt lệnh on off inverter thôi bạn ạ.Đời máy này tui làm chừng 5 con bị 1 thứ bệnh như này rồi mà chưa thấy em nào hư cao áp cả. GOOD LUCK

Khắc phục kiểu này chỉ có tác dụng với dòng máy từ 32 trở xuống thôi các bác ạ, em cũng đã từng làm như vậy nhưng những máy to hơn thì không ăn thua đâu.
          email:

Comment

Cảm ơn các bác đã quan tâm.Máy này e đã làm xong & trả khách rùi.E gửi mua đc 1 cuộn cao áp zin đúng đời về thay máy chạy Ok. Đo trên tụ lọc nguồn 300v.Cắm xuống đ/áp 100v máy vẫn chạy ngon & đo trên tụ lọc nguồn vẫn có 300v.E trả máy cho khách chạy thử 10 ngày nay ko khiếu kiện gì.Xin trân trọng cảm ơn các bác.
            Last edited by quangtrung70; 05-07-2012, 23:54.
            ĐIỆN TỬ TRUNG MAI
            Linh kiện điện tử-IC SỐ
            Máy nạp rôm:USB Mini-PCB50-TL866CS-2588U+
            Đ/c:Phố La phù-Thanh thủy-Phú thọ
            Đ/t:02106513668-0962313668-01236313668
            Email # Nick:trungmailaphu@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi quangtrung70 Xem bài viết
              Cảm ơn các bác đã quan tâm.Máy này e đã làm xong & trả khách rùi.E gửi mua đc 1 cuộn cao áp zin đúng đời về thay máy chạy Ok. Đo trên tụ lọc nguồn 300v.Cắm xuống đ/áp 100v máy vẫn chạy ngon & đo trên tụ lọc nguồn vẫn có 300v.E trả máy cho khách chạy thử 10 ngày nay ko khiếu kiện gì.Xin trân trọng cảm ơn các bác.
              Cám ơn bác đã thông báo.
              Nhưng xin các bậc tiền bối cho ý kiến về mạch Boot của máy này khi chạy nguồn ở tụ là 300V.Sao có bác lại có máy đo được 380V,Vì e cũng đo vài con cũng chỉ khoảng 300V thôi.Cắm 110VAC cũng thế.
              Xin giải thích khúc mắc này.
              Phương -Hải Dương
              Email:
              Fb

Comment

Cám ơn bác đã thông báo.
                Nhưng xin các bậc tiền bối cho ý kiến về mạch Boot của máy này khi chạy nguồn ở tụ là 300V.Sao có bác lại có máy đo được 380V,Vì e cũng đo vài con cũng chỉ khoảng 300V thôi.Cắm 110VAC cũng thế.
                Xin giải thích khúc mắc này.
                Cướp đâu ra 380v , chỉ khoảng ~310v thôi .
                email:

Comment

Nguyên văn bởi linhmoi.vp Xem bài viết
                  làm được tivi pana chưa bạn?

0984302430

Comment

Làm gid mà bác chém e không thương tiếc vậy.
                    Tại bác không đọc hết nên mới vậy mà.
                    E thấy có cao thủ nói là khi máy bình thường nguồn tại tụ là ~400V mà
                    Phương -Hải Dương
                    Email:
                    Fb

Comment

Nguyên văn bởi thuyphiet Xem bài viết
                      làm được tivi pana chưa bạn?
                      Mình không làm trực tiếp máy , mà hỏi pan hộ anh bạn thôi .

Làm gid mà bác chém e không thương tiếc vậy.
                      Tại bác không đọc hết nên mới vậy mà.
                      E thấy có cao thủ nói là khi máy bình thường nguồn tại tụ là ~400V mà
                      Mình có nói Phương đâu , ý mình nói người khác mà .
                      email:

Comment

Mình không làm trực tiếp máy , mà hỏi pan hộ anh bạn thôi .

Mình có nói Phương đâu , ý mình nói người khác mà .
                        Dạ bác trích dẫn e làm e rét quá vì kiến thức còn non nên sợ thôi ạ.Các cụ có câu có tật giật mình nên em sợ là phải thôi ạ
                        Phương -Hải Dương
                        Email:
                        Fb

Comment

pan hay quá bác trung mai ak
                          thanks bác nhiu nha
                          ĐIỆN TỬ: HÙNG MẠNH 01233165888
                          DƯỜNG TRẦN PHÚ - TP CẨM PHẢ - QUẢNG NINH

Comment

thấy ở đây sôi nổi quá nên cho em mạo mụi hỏi tivi lcd tosiba model 19HV10V vừa nhận của khách bị sét đánh hiện tại còn tiếng màng ảnh tối thui mong các bác chỉ giúp ....cám ơn ...

Comment

Nguyên văn bởi tri thuc Xem bài viết
                              thấy ở đây sôi nổi quá nên cho em mạo mụi hỏi tivi lcd tosiba model 19HV10V vừa nhận của khách bị sét đánh hiện tại còn tiếng màng ảnh tối thui mong các bác chỉ giúp ....cám ơn ...
                              Hỏi vậy ai mà trả lời được bác . Màn tối thui thì phải kiểm tra phần cao áp đã chạy chưa rồi mới tính tiếp chứ .
                              Hôm nay làm con samsung 32 cũng tối thui như bạn nói đó và nó đi em SEM2006 đó .
                              email:

Comment

Hôm nay làm con samsung 32 cũng tối thui như bạn nói đó và nó đi em SEM2006 đó .
                                vấn đề lcd còn rất mới mẻ.em lại làm nghề trên vùng phố núi gia lai này,nên còn mù tịt lắm ah.bác có thể nói rõ ko ah.em cũng nghiên cứu tài liệu lcd rùi nhưng ngặt nỗi ko có đồ thực hành.vẫn mong các bác nói n về lcd để em thêm chút kn.
                                DỊCH VỤ ĐIỆN TỬ THÀNH LONG
                                Địa chỉ: iaphìn_chưprông_gia lai
                                Sdt : 09**.940.080 : 09**.940.080
                                Email :

Comment

Về tác giả

Collapse

quangtrung70 Tìm hiểu thêm về quangtrung70

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X