Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LCD SAMSUNG LAB530F1 cần trợ giúp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi PhuLam68 Xem bài viết
    Bạn lại mâu thuẫn với chính mình ở chỗ này rồi.Bạn đã khẳng định có mạch Boost mà khi cắm điện 110V hoăc 220V vẫn cho ra đầu tụ là 300V thì tại sao cắm 260V thì lại ra cao hơn nhỉ? Bạn nên tìm hiểu kỹ lại về mạch này đi nhé
    đó chỉ là phân tích của mình,bạn đọc lại ở trên đi,minh ko mâu thuẫn,mình có nói "theo mình hiểu thì dưới 220v mạch boot nó mới hoạt động",boot ở đây là nâng thêm áp,ko phải hạ áp.còn khi trên 220v,mạch này ko hoạt động,vì áp vào chỉnh lưu ra đã nằm trên ngưỡng cao (trên 300v),ic nguồn đc cấp nguồn "dư"
    "dư" ở đây là ok,nằm trong ngưỡng cho phép của nhà sx,còn áp vào cao hơn 260v,tức "dư" quá,mạch bảo vệ điện áp cao hoạt động,ngắt cháy cầu chì
    mình ko nhớ là khi đo máy ở chế độ tắt chờ hay đang chạy.bác nào đang có máy thử để máy chạy rồi đo cho anh em biết nhé? chạy cả 2 chế độ,220v và 110v
    tất cả chỉ là phán đoán của mình,mình ko hề khẳng định nó chuẩn là như vậy !!!
    Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Theo mình thì với mạch Boot của LCD thông minh hơn tv ngày xưa nhiều.Ở Đây cần phân biệt đúng là Bù áp(nâng áp) và nhân đôi áp với tv ngày xưa thì chỉ là nhân áp đưa AC vào giữa tụ còn đầu chia -+ thì chỉ dùng 2 con diot là xong.Còn ở mạch bù áp của LCD thì nó hoạt động và luôn theo dõi mức áp để đưa xung ra điều khiển sự hoạt động của sò nâng áp đảm bảo điện áp trên tụ DC luôn ở mức chuẩn như thiết kế.
      Theo e nghĩ thì khi áp cao tới trên khoảng ~220v thì mạch boot nghỉ việc vì mạch này chỉ có nguyên lý là mạch nâng áp.Như các bác làm CRT monitor thì biết rất rõ
      Phương -Hải Dương
      Email:
      Fb

Comment

Nguyên văn bởi linhmoi.vp Xem bài viết
          Em nghĩ mạch boost đó chỉ để bù áp khi phần thứ cấp ăn dòng hoặc áp lưới thấp thôi .

Đây ! Các bác phán bệnh cho em với nhé , ngày mai phải báo giá roài .
        Khi mới khởi động và cao áp chạy thì màn vẫn tối và sáng dần như vầy
        [ATTACH]47985[/ATTACH]
        Và chạy được một chút thì sáng dần như vầy và hơn chút nữa [ATTACH]47986[/ATTACH]
        Chân thành cảm ơn !
        Mọi người đừng mải tranh luận mà quên phán bệnh cho em nha .
        email:

Comment

Nguyên văn bởi phuongdt_hd Xem bài viết
          Theo mình thì với mạch Boot của LCD thông minh hơn tv ngày xưa nhiều.Ở Đây cần phân biệt đúng là Bù áp(nâng áp) và nhân đôi áp với tv ngày xưa thì chỉ là nhân áp đưa AC vào giữa tụ còn đầu chia -+ thì chỉ dùng 2 con diot là xong.Còn ở mạch bù áp của LCD thì nó hoạt động và luôn theo dõi mức áp để đưa xung ra điều khiển sự hoạt động của sò nâng áp đảm bảo điện áp trên tụ DC luôn ở mức chuẩn như thiết kế.
          Theo e nghĩ thì khi áp cao tới trên khoảng ~220v thì mạch boot nghỉ việc vì mạch này chỉ có nguyên lý là mạch nâng áp.Như các bác làm CRT monitor thì biết rất rõ
          trong moniter CTR có 2 loại mạch regu (mạch boot) Phương ạ.1 loại nguồn b+ từ bộ nguồn ra chỉ khoảng 80v,từ 80v này mạch sẽ nâng lên cao nhất khoảng gần 200v,tức là boot nâng,nguồn cấp cho cao áp sẽ nằm trong khoảng đó,thấp nhất là 80v,cao nhất là gần 200v,phụ thuộc vào ta đặt độ phân giản màn hình
          1 loại nữa (ít gặp) là regu hạ áp,nguồn b+ từ bộ nguồn ra cao tới gần 200v,từ nguồn này qua regu sẽ hạ xuống(ko nâng nhé) thấp phụ thuộc vào độ phân giải màn hình,vì nó hạ thôi nên mạch này ko có quận cảm,ko có điôt xung để chỉnh lưu,mà chỉ như mạch ổn áp tuyến tính vậy.

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
            trong moniter CTR có 2 loại mạch regu (mạch boot) Phương ạ.1 loại nguồn b+ từ bộ nguồn ra chỉ khoảng 80v,từ 80v này mạch sẽ nâng lên cao nhất khoảng gần 200v,tức là boot nâng,nguồn cấp cho cao áp sẽ nằm trong khoảng đó,thấp nhất là 80v,cao nhất là gần 200v,phụ thuộc vào ta đặt độ phân giản màn hình
            1 loại nữa (ít gặp) là regu hạ áp,nguồn b+ từ bộ nguồn ra cao tới gần 200v,từ nguồn này qua regu sẽ hạ xuống(ko nâng nhé) thấp phụ thuộc vào độ phân giải màn hình,vì nó hạ thôi nên mạch này ko có quận cảm,ko có điôt xung để chỉnh lưu,mà chỉ như mạch ổn áp tuyến tính vậy.
            Vì là đang nói mạch boot nâng lên e k nói tới mạch hạ
            BÁc Tiến ơi bác thử vệ sinh sạch sẽ cáp xem sao.Nếu không thì chết panel rồi.Có phải cái màu nền nó hơi hồng hồng và có lúc thay đổi không ạ
            Phương -Hải Dương
            Email:
            Fb

Comment

Nguyên văn bởi linhmoi.vp Xem bài viết
              Mọi người đừng mải tranh luận mà quên phán bệnh cho em nha .
              hình mờ quá bác Tiến ạ,nhưng theo phán đoán của em,nếu nó có tiếng bình thường,mà màn hình bị như kia thì...thì con máy của bác bị pan "màn hình" rồi...kaka.bác kiểm tra ngược từ panel qua giắc cắp vào cáp,rồi từ cáp qua giắc cắp vào main xem nhé.

Comment

Bạn lại mâu thuẫn với chính mình ở chỗ này rồi.Bạn đã khẳng định có mạch Boost mà khi cắm điện 110V hoăc 220V vẫn cho ra đầu tụ là 300V thì tại sao cắm 260V thì lại ra cao hơn nhỉ? Bạn nên tìm hiểu kỹ lại về mạch này đi nhé

Theo e khi cắm điện 100v mà ko có mạch boot thì trên tụ chỉ có khoảng 160v.khi cắm điện 220v trên tụ sẽ có 310v.Nhà sản xuất thiết kế thêm mạch boot để khi điện lưới xuống dưới 150v mạch này sẽ tự làm việc để nâng áp thay cho mạch nhân đôi đ/áp của tivi cổ.Còn điện về đêm thì lưới điện lên 240-260- thì lúc này mạch boot cũng ko chạy đ/áp tụ lên 360-400v nên đ/áp chịu đựng của tụ fải 450v ko có tivi để tắt chờ qua đêm là nổ tụ.E có ngu kiến như vậy các bác đừng ném đá e nha xin cảm ơn các bác.
                ĐIỆN TỬ TRUNG MAI
                Linh kiện điện tử-IC SỐ
                Máy nạp rôm:USB Mini-PCB50-TL866CS-2588U+
                Đ/c:Phố La phù-Thanh thủy-Phú thọ
                Đ/t:02106513668-0962313668-01236313668
                Email # Nick:trungmailaphu@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi phuongdt_hd Xem bài viết
                  Vì là đang nói mạch boot nâng lên e k nói tới mạch hạ
                  BÁc Tiến ơi bác thử vệ sinh sạch sẽ cáp xem sao.Nếu không thì chết panel rồi.Có phải cái màu nền nó hơi hồng hồng và có lúc thay đổi không ạ
                    Không phải màu nền hơi hồng hồng đâu mà nó từ tối om đến sáng dần , lúc vẫn còn tối tối thì những đường kẻ đó cũng rõ nhưng nó mờ dần khi màn hình sáng lên . Mình nghĩ là hỏng panel rồi . Con này chưa báo giá nên chưa đụng đến cáp và tcom .

Hôm nay được mổ con SAMSUNG PLASMA PS42C430A1XXV đo áp tụ lọc nguồn đúng là khi boost thì lên 380v , nhưng đây là máy 42 hơn nữa lại là plasma (ngốn điện 200w) .
                  email:

Comment

Nguyên văn bởi quangtrung70 Xem bài viết

Theo e khi cắm điện 100v mà ko có mạch boot thì trên tụ chỉ có khoảng 160v.khi cắm điện 220v trên tụ sẽ có 310v.Nhà sản xuất thiết kế thêm mạch boot để khi điện lưới xuống dưới 150v mạch này sẽ tự làm việc để nâng áp thay cho mạch nhân đôi đ/áp của tivi cổ.Còn điện về đêm thì lưới điện lên 240-260- thì lúc này mạch boot cũng ko chạy đ/áp tụ lên 360-400v nên đ/áp chịu đựng của tụ fải 450v ko có tivi để tắt chờ qua đêm là nổ tụ.E có ngu kiến như vậy các bác đừng ném đá e nha xin cảm ơn các bác.
                    Lẽ ra mình kô muốn tranh luận về vấn đề này nữa nhưng bạn cứ phát biểu thế thì mình đành phải tiếp tục.Hy vọng là giúp gì đươc cho bạn.Bạn chịu khó ngồi vẽ mạch này ra giấy đi rồi phân tích thì sẽ hiểu thôi.Đây nhé bạn có thấy là tụ loc nguồn đâu phải mắc ngay tại cầu diod nắn AC đâu mà là nối tiếp qua 1 con Diod Xung và mạch Boost điều khiển diod xung này.Cho nên AC đầu vào có thay đổi nhiêu cũng kô ảnh hưởng trừ khi vượt ngưỡng 380VAC chứ 260V cũng kô ăn thua gì.Bạn có tin rằng tôi cần ở tụ có 200V thì nó có 200V cho dù cắm điện 220VAC kô.Cho nên ý của bạn nói là ban đêm điện lưới cao thì điện ngay tụ cao theo là kô hợp lý.Cần nói thêm 1 tí nữa là mạch BOOST nghĩa là tăng cường chứ kô phải như mấy bạn ở trên viết là BOOT nghĩa là khởi động chẳng có ý nghĩa gì cả.Nhưng đó cũng chỉ là từ của thợ thôi nếu nói là viết sai chính tả thì tôi kô chấp chứ nếu hiểu sai nghĩa thì kô đươc rồi.Thât ra tên đầy đủ của mạch này là PFC =POWER FACTOR CORRECTION = Khối nâng cao hệ số công suất cho nguồn

Comment

Cảm ơn bác phulam68 nhiều nhé ! Hôm nay em kiểm tra lại con samsung : LA32B350F1 chính xác khi máy chạy tốt và mạch boost tốt thì áp trên tụ lọc là 380v .
                      Last edited by linhmoi.vp; 10-07-2012, 09:14.
                      email:

Comment

Lẽ ra mình kô muốn tranh luận về vấn đề này nữa nhưng bạn cứ phát biểu thế thì mình đành phải tiếp tục.Hy vọng là giúp gì đươc cho bạn.Bạn chịu khó ngồi vẽ mạch này ra giấy đi rồi phân tích thì sẽ hiểu thôi.Đây nhé bạn có thấy là tụ loc nguồn đâu phải mắc ngay tại cầu diod nắn AC đâu mà là nối tiếp qua 1 con Diod Xung và mạch Boost điều khiển diod xung này.Cho nên AC đầu vào có thay đổi nhiêu cũng kô ảnh hưởng trừ khi vượt ngưỡng 380VAC chứ 260V cũng kô ăn thua gì.Bạn có tin rằng tôi cần ở tụ có 200V thì nó có 200V cho dù cắm điện 220VAC kô.Cho nên ý của bạn nói là ban đêm điện lưới cao thì điện ngay tụ cao theo là kô hợp lý.Cần nói thêm 1 tí nữa là mạch BOOST nghĩa là tăng cường chứ kô phải như mấy bạn ở trên viết là BOOT nghĩa là khởi động chẳng có ý nghĩa gì cả.Nhưng đó cũng chỉ là từ của thợ thôi nếu nói là viết sai chính tả thì tôi kô chấp chứ nếu hiểu sai nghĩa thì kô đươc rồi.Thât ra tên đầy đủ của mạch này là PFC =POWER FACTOR CORRECTION = Khối nâng cao hệ số công suất cho nguồn
                        Bác nói thế thì e hiểu nhưng bọn em hiểu là mạch boot đó chỉ là nôm la chư để vặn câu từ thì e cũng khó đỡ.
                        Có điều bác nói bác cho bác có thể cho áp ở tụ thấp hơn áp AC(áp DC sau đi ot) vào thì không được đâu bác.cái mạch dùng cuộn dây sò tạo áp trên cuộn dây nhờ xung dao động,khi tạo ra xung trên cuộn dây và khi ngắt 1 xung thì xẽ có xung ngược trên cuộn dây và xung này được đưa qua diot ra tụ lọc thì chỉ có thể nâng áp thôi mà bác
                        Phương -Hải Dương
                        Email:
                        Fb

Comment

thấy các anh tranh luận em cũng góp phần.em vừa sửa 1 con tivi samsung model LA32B350F1.hiện tựong bật máy lên có ảnh là mất ánh sáng còn tiếng ,kiểm tra các lệnh (power và inverter vẫn có)đo tụ lọc (có gi 450v thân tụ) khi bật máy được 380v ở cả 220v và 110.khi tắt máy đo được 310v ở 220vac,và 180vdc ở mức điện áp 110v.em tháo hết mấy em tụ xanh từ cọc cao áp (có 8 con 8 cọc đó ra )cao áp không ngắt nữa,ảnh bình thường,không biết làm thế có ảnh hưởng tới vấn đề gì máy không?em chưa có kinh nghiệm về lcd lắm ,em đã cho chạy thử nủa ngày rồi ,xin các anh cho ý kiến.
                          Attached Files
                          Yahoo:xuanquangcr@yahoo.com.vn
                          Gmail;xuanquang12a9@gmail.com.vn

Comment

tiện đây các b cho hỏi rằng bo nguồn tivi loại nào thì mình ko thể lấy ra khỏi máy (không tải) để sửa được ạ? mọi khi vẫn sửa ko tải nhưng bữa nọ khám phá thế nào lại làm nổ bo nguồn (đang chạy tốt) của con samsung 43k5500. quê m ở huyện nên ít được tiếp xúc với đồ này nên ko có kinh nghiệm. mong được các b tư vấn thêm!
                            Văn, Phú An - Phú Vang - TT Huế
                            SĐT: 0542234068

Comment

Về tác giả

Collapse

quangtrung70 Tìm hiểu thêm về quangtrung70

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X