Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp TV Samsung led có tiếng không có hình

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp TV Samsung led có tiếng không có hình

Đây là lần đầu tiên tham gia diễn đàn.Mình xin gửi lời chào đến mọi người ah !

Vấn đề là mình có 1 con LED TV Samsung 40, Model UA40F5501AR
    TV mở lên có tiếng nhưng không có hình,lấy đèn chiếu vô màn hay nhìn kỹ thì mới thấy hình , nói chung led nền không sáng , mình tính thay led nền nhưng không biết bị led hay bị bo cao áp nữa, đã vệ sinh main và kiểm tra tất cả cáp nối nhưng vẫn y như cũ.chỉ bị bệnh như trên còn lại full chức năng . E cũng yếu tay nghề nên mong ACE chỉ giáo và cho e thêm ý kiến để khắc phục pan này ah . Thanks so much.
    P/s con này đang xem tự nhiên bị ,hàng zin nguyên tem, e là người bung đầu tiên ,bên trong leng keng lắm!!! Main đẹp ,không chập cháy chỗ nào cả.

Nguyên văn bởi sannguyento Xem bài viết

TV mở lên có tiếng nhưng không có hình,lấy đèn chiếu vô màn hay nhìn kỹ thì mới thấy hình , nói chung led nền không sáng , mình tính thay led nền nhưng không biết bị led hay bị bo cao áp nữa, đã vệ sinh main và kiểm tra tất cả cáp nối nhưng vẫn y như cũ.chỉ bị bệnh như trên còn lại full chức năng . E cũng yếu tay nghề nên mong ACE chỉ giáo và cho e thêm ý kiến để khắc phục pan này ah . Thanks so much.
    P/s con này đang xem tự nhiên bị ,hàng zin nguyên tem, e là người bung đầu tiên ,bên trong leng keng lắm!!! Main đẹp ,không chập cháy chỗ nào cả.
    bạn nên kiểm tra kỹ lại áp ra LED có hay không , đo ngay trạm ra mạch LED , nếu có áp mà led không sáng thì led bị hư , còn nếu áp không có thì xem lại mạch nguồn của led có vấn đề gì không , đo ngay chân tụ lọc nguồn của phần led , nếu hư led thì khi bạn tháo màn hình ra thì phải thật cẩn thận , chuẩn bị dụng cụ chu đáo , nên có 1 tấm mica để nâng màn hình , tránh gây nứt vỡ khi di chuyển màn kính ra ngoài , nhất là khi ráp vào dễ bị sự cố lắm đó .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      bạn nên kiểm tra kỹ lại áp ra LED có hay không , đo ngay trạm ra mạch LED , nếu có áp mà led không sáng thì led bị hư , còn nếu áp không có thì xem lại mạch nguồn của led có vấn đề gì không , đo ngay chân tụ lọc nguồn của phần led , nếu hư led thì khi bạn tháo màn hình ra thì phải thật cẩn thận , chuẩn bị dụng cụ chu đáo , nên có 1 tấm mica để nâng màn hình , tránh gây nứt vỡ khi di chuyển màn kính ra ngoài , nhất là khi ráp vào dễ bị sự cố lắm đó .
      Không biết TV này có ngoại lệ không nhưng thông thường nếu LED bị lỗi thì mạch bảo vệ cũng ngắt dao động nên áp ra cũng ko đủ (nói là ko đủ chứ ko phải mất hẳn vì nếu là mạch step up thì vẫn có áp OUT gần bằng áp IN), cho nên đo áp cũng chưa thể xác định lỗi phần nào.
      Chủ thớt nên dùng 1 cái LED driver thử xem LED còn tốt ko.
      Ơ mà chủ thớt đã đo nguồn đầu vào của khối nguồn LED rồi chứ?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
        Không biết TV này có ngoại lệ không nhưng thông thường nếu LED bị lỗi thì mạch bảo vệ cũng ngắt dao động nên áp ra cũng ko đủ (nói là ko đủ chứ ko phải mất hẳn vì nếu là mạch step up thì vẫn có áp OUT gần bằng áp IN), cho nên đo áp cũng chưa thể xác định lỗi phần nào.
        Chủ thớt nên dùng 1 cái LED driver thử xem LED còn tốt ko.
        Ơ mà chủ thớt đã đo nguồn đầu vào của khối nguồn LED rồi chứ?
        nguồn của led vẫn có khi máy đã chạy , nhưng nó có xuất áp ra hay không thì tùy thuộc vào lệnh từ khiển bạn à , vì thế phải đo áp phần led để xem phần nguồn này thế nào , sau đó mới xem đến ngõ ra ,nếu nguồn led tốt thì khi mới bật thì ngõ ra sẽ có áp trong vài giây , nếu có tải thì áp này tiếp tục duy trì , và led sẽ sáng , còn hở tải (có led bị hư) thì ngõ ra sẽ bị tắt , mất áp ra .

Comment

Chủ thớt vui lòng cho mình hỏi ké để đỡ rác diễn đàn rất cám ơn .
          Bác Thái ơi hàng xóm có nhờ xem giúp cái TCL led 32B2820 bấm rì mốt hay phím bấm trên máy chẳng động đậy gì đo nguồn thì có 38 , 12 , 5 , 3,7 volt có khi nào chết con vi sử lý không hả bác .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
            Chủ thớt vui lòng cho mình hỏi ké để đỡ rác diễn đàn rất cám ơn .
            Bác Thái ơi hàng xóm có nhờ xem giúp cái TCL led 32B2820 bấm rì mốt hay phím bấm trên máy chẳng động đậy gì đo nguồn thì có 38 , 12 , 5 , 3,7 volt có khi nào chết con vi sử lý không hả bác .
            chết VXL thì cũng có , nhưng không nhiều , chết do nhiễm sét thì có nhiều , bác bấm remote hoặc phím máy mà không thấy gì thì kiểm tra xem thạch anh , thay thử thạch anh nếu được , nhưng đa phần là bó tay , vì VXL này thợ tay ngang như tụi mình khó làm được lắm bác ơi , vì mình không có phần mềm và thiết bị để test , nên toàn đoán mò thôi .

Comment

Bác cho em hỏi nguồn cho led thường là bao nhiêu vậy bác , cái tivi này nó có 1 bo lớn ráp chung nguồn , driver led , vi sử lý công suất tiếng lại thêm mạch ngỏ vào nữa , nó không có lốc RF rời mà ráp mạch rf trên bo luôn nên rất khó dò mạch , đời cũ nó có 2 bo có trạm nguồn , standby thì còn dễ kiểm tới cái này chắc treo tay luôn bác ạ .

Comment

thường nguyên lý đèn nền led của ss là áp cấp cho led gần160-200v.Bên trong máng led gồm 50-60 bóng led đấu nối tiếp.Vì kiểu thiết kế này mà chỉ cần 1 con cháy đứt là cả máng ko sáng.Bạn cắm sẵn que đo ở 2 chân -,+ cấp cho máng led(cái này phải xác định,vì có thể nhiều hơn 2 dây nhưng thực ra chỉ là 2 dây) sau đó bật máy,nếu kim nhá lên xong mất,thì 80% đứt led bên trong,cần tháo ra để thay,vào youtube xem cách tháo trước,ko sẽ làm vỡ tấm panel.
                Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                  Bác cho em hỏi nguồn cho led thường là bao nhiêu vậy bác , cái tivi này nó có 1 bo lớn ráp chung nguồn , driver led , vi sử lý công suất tiếng lại thêm mạch ngỏ vào nữa , nó không có lốc RF rời mà ráp mạch rf trên bo luôn nên rất khó dò mạch , đời cũ nó có 2 bo có trạm nguồn , standby thì còn dễ kiểm tới cái này chắc treo tay luôn bác ạ .
                  nguồn led thường là 72v , cũng còn tùy theo loại máy nữa bác ơi , với ca này thì bó tay trước là an toàn nhất

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                    nguồn led thường là 72v , cũng còn tùy theo loại máy nữa bác ơi , với ca này thì bó tay trước là an toàn nhất
                    Vậy thì chán quá bác nhỉ tivi lcd mới ra gần đây mà đã thải ra cả đống vì tiền sửa mắc ngang mua mới . Họ mới lục ra được cái VTB Lyra LV PK212 dùng tạm nhưng sao rà hết dãi tần mà được có 31 kênh trong nước không có kênh ngoại máy nó vậy hay hư vậy bác Thái .

Comment

E bung ra hết và đây là nguyên nhân 1 bóng cháy ah
                      Attached Files

Comment

E rất cảm ơn ACE ở trên đã chỉ dẫn cho e ah
                        Thanks very much
                        Dạ sẵn cho e hỏi ở TP-HCM 1 thanh bo led giá khoản bao nhiêu ah ?
                        1 thanh 8 led gắn với 1 thanh 5 led
                        Bị bên thanh 8 led ah . Hay khò thay 1 led tương đương được không ah . ACE ở Sài Gòn có hàng báo e luôn nhé , hàng theo máy xác cũng OK ah.Thanks
                        DĐ 0947651739 . Zalo cũng OK . Thanks
                        Model TV : UA40F5501
                        Attached Files

Comment

E hỏi chỗ bán thì nó bán nguyên mâm nền 14 thanh tổng cộng 91 led giá 600k không bán lẽ từng thanh !!! E chỉ cần 1 thanh 8 led thôi hoặc 1 hàng ngang 13 led ai có thì bán cho e nhé . Thanks
                          E có đính kèm file mã thanh led ah
                          Attached Files

Comment

E bung ra hết và đây là nguyên nhân 1 bóng cháy ah
                            Mạch nguồn cho LED là mạch ỔN DÒNG (dòng luôn ổn định) nên nếu cháy 1 LED thì bạn nối tắt luôn LED đó lại, do mạch ổn dòng nên dòng chạy qua các LED còn lại vẫn như cũ, sẽ lại sáng lung linh thôi!

Comment

Dạ . Vậy Hàn nối 2 chân + - của led cháy đó luôn hả a
                              Mới đầu e cũng tính vậy nhưng sợ tăng áp đi luôn máy led còn lại vì nguồn sẽ chia đều cho tất cả led
                              Nghe A nói vậy thấy có thêm động lực.Thanks A

Comment

Về tác giả

Collapse

sannguyento Tìm hiểu thêm về sannguyento

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X